ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คำว่า ธรรมกาย ใน Internet

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 08 February 2006 - 11:35 PM

Mind relaxed in its own state-mind that does not identify that state, reflexive awareness that is vivid (sa le ba) yet without any object-is the dharmakaya

ทำจิตใจให้ผ่อนคลาย รักษาสภาวะจิตนั้นว่ามันไม่ได้อยู่ที่สภาวะนั้น รักษาสติให้แจ่มใสโดยปราศจากสิ่งอื่นใด นั่นก็คือสภาวะธรรมกาย

http://www.nitartha.org/ngengf.html

.............

The Dharmakaya is the Body of the Law, or the absolute Buddha nature.
ธรรมกายคือกายแห่งธรรมชาติ หรือเป็นธรรมชาติที่แท้จริงของพระพุทธเจ้า

http://www.tsl.org/m...vairochana.html

...................

When a great bodhisattva passes away, his body is no more. But to indicate that his mind is dwelling forever in an unchanging way in the dharmakaya,

เมื่อพระโพธิสัตว์ผู้ยิ่งใหญ่ได้ละโลกไปแล้ว ก็ไม่มีรูปกายของท่านอีกต่อไป แต่สิ่งที่จะแสดงว่าจิตของท่านยังคงอยู่ตลอดไปในหนทางที่เป็นนิจจังก็ด้วยธรรมกาย

http://www.snowcrest...agdud/stupa.htm

................

My dharmakaya is immoveable, non-birth and non-death. It is quiet and motionless. All those ordinary people, fake dharma teachers and cultivators with normal visions will never be able to see my dharmakaya.

ธรรมกายของฉันไม่สามารถเคลื่อนย้าย ไม่มีการเกิด ไม่มีการตาย มันสงบเงียบและไม่เคลื่อนไหว มนุษย์ธรรมดาทั้งหลาย อาจารย์ผู้สอนธรรมะอันเป็นของปลอมทั้งหลายและศึกษาด้วยทรรศนะอันพื้นๆ จะไม่มีทางได้เห็นธรรมกายของฉันเลย

http://www.tbsn.org/...attan/chap3.htm

.........

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  007.jpg   132.06K   83 ดาวน์โหลด

#2 JOYSA

JOYSA
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2006 - 12:17 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะจ๊ะ ที่ความรู้ความเข้าใจจ๊ะ+++++

#3 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2006 - 12:27 AM

อาจารย์ผู้สอนธรรมะอันเป็นของปลอมทั้งหลายและศึกษาด้วยทรรศนะอันพื้นๆ จะไม่มีทางได้เห็นธรรมกายของฉันเลย

ระวังนะครับ คนที่ไม่เข้าใจในวิชชาธรรมกายเขาจะคิดกันยังงัย หลักสูตรไม่ว่าจะเป็นพระสอนศาสนา ครูสอนศาสนา การเผยแพร่ธรรมะล้วนมาจากพุทธพจน์ทั้งสิ้น ถึงบัณฑิตเหล่านั้นจะไม่ได้เห็นธรรมกายแต่ก็ได้ชื่อว่าทรงจำธรรมะของพระพุทธเจ้าแล้วขยายคำสอนหรือเผยแพร่ยังให้เกิดประโยชน์กับหมู่ชนจำนวนมาก เห็นได้ก็หายได้อย่าดีใจไปว่าเป็นธรรมกาย หากประมาทก็หายได้ครับ ที่สำคัญยิ่งกว่าการเห็นธรรมกายก็คือ การกำจัดกิเลสในตัวทำได้หรือไม่ สังโยชน์ 10 ละได้ไหม มานะทิฐิถือตัวว่าเราเห็นคนอื่นไม่เห็นมีไหม คนอื่นตั้งใจเผยแผ่คำสอน ก็ยังงั้นๆ แหละเราเห็นธรรมกายแล้วเราดียิ่งกว่าอาจารย์สอนธรรมะอื่นๆ อีก มีอารมณ์ใจแบบนี้อยู่ไหม ถ้ายังมีอยู่ก็อย่าชะล่าใจครับ นั่นแสดงว่ากิเลสยังไม่หมด
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#4 Dd2683

Dd2683
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 09 February 2006 - 04:10 AM

ผมยอมรับว่า คุณ xlmen มีความรู้ ความคิดเกี่ยวกับพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย มากมายกว่าผมนัก
สังเกตจากเนื้อหาและรายละเอียดตอบกระทู้ของคุณที่ผ่านๆมา

ลืมบอกไปว่า ที่ผมคัดลอกมาโพสต์ เป็นทัศนะของพุทธมหายาน
เคยมีผู้คัดลอกภาษาอังกฤษและแปลไว้ มาโพสต์ใน internet
ผมเห็นว่ามีเกี่ยวกับคำว่า ธรรมกาย จึง Copy เก็บไว้นานแล้ว

เพราะผมชอบ เรียนรู้ ความรู้ ความคิด ทัศนะ ความเชื่อของผู้อื่น
ซึ่งบางประโยค บางคำก็เป็นความเข้าใจ ความเชื่อของเขา ก็แค่นั้น

ถ้าเนื้อหาที่ผมโพสต์ ผิดพลาด บกพร่อง ไม่รอบคอบ อาจก่อให้เกิดความขัดแย้งใดๆ
ก็ขออภัยทานมา ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ

และขอขอบคุณ คุณ xlmen ที่ชี้แนะ ท้วงติงมาครับ

#5 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 09 February 2006 - 10:15 AM

อนุโมทนาบุญกับความตั้งใจดีในการแบ่งปัน สิ่งดีๆด้วยนะครับ

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 09 February 2006 - 11:48 AM

ครับอย่างไรก็ขออนุโมทนาบุญ ในบุญที่คุณ dandee กระทำด้วยนะครับ เพราะการให้ธรรมะเป็นทานชนะการให้ทั้งปวง

สิ่งที่ผมชื่นชมหมู่คณะวัดพระธรรมกายทุกๆ ท่านคือ จะไม่มีการไปว่าพระรูปอื่น หรือผู้สอนศาสนาอื่นๆ เลย มีบ้างเหมือนกันแต่ไม่ได้เจตนา แม้บางครั้งอาจจะชมตัวเองไปบ้าง แต่ผมถือคติ ชมตัวเอง ดีกว่า ว่าผู้อื่น

ต่างจากหมู่คณะที่ศึกษามาจากสายใน้น สายนี้ หรือแม้แต่ต่างศาสนา ในเว็บพันธุ์ทิพส่วนใหญ่ล้วนใช้คำพูดด่าว่าผู้อื่น ตามข่าวหนังสือพิมพ์ทั้งสิ้น มีส่วนน้อยเท่านั้นที่เข้าใจถึงหลักยกตนข่มท่านอย่างแท้จริง และส่วนน้อยเท่านั้น ที่รู้จักตรวจสอบความถูกต้องของข้อมูลก่อน Post

ผมว่า ทั้งหมดนี้จะกลายเป็นนิสัยครับ นิสัยว่าร้ายผู้อื่น ย่อมห่างไกลจากปัญญาบารมี และนิสัยพูดอะไรโดยไม่ตรวจสอบความถูกต้องก่อน จะทำให้ยากที่จะปฏิบัติธรรมได้ถูกต้องครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2006 - 01:06 PM

ศัตรูตัวจริงคือกิเลสในใจเราครับ ท้วงติงใช่คิดทำลาย ผมเป็นตรงพูดตรงไม่อ้อมค้อมไม่กระทบเรียบเคียง ไม่พาดพิงใครหรือตีวัวกระทบคาด ผิดว่าตามผิดถูกว่าตามถูก บางครั้งอาจฟังขัดหูไปบ้างก็ต้องขออภัยด้วยครับ แต่เจตนาดีเพราะไม่อยากวางอุเบกขาให้เร็วเกินไปนัก แต่ก็ไม่แน่ครับถ้าหากที่นี่วุ่นวายหนอ ก็คงต้องอุเบกขาหนอเหมือนกัน

ไม่ว่าจะเป็นหมู่คณะไหนถ้ายังคิดว่าตนเองยังมีกิเลสอยู่ และยังเคารพในพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระสมณะโคดมในยุคศาสนาของท่านแล้ว ก็ไม่ควรแบ่งแยกว่านี่คือหมู่คณะฉัน โน่นคณะอื่น นี่คณะโน้น แบ่งไปทำไมหละครับหรือชอบการทำสังฆเภท ถึงได้คิดแบ่งแยกกันครับ ในความเห็นผมการที่คนในเวพพันธุ์ทิพย์เขามีความคิดเห็นที่ไม่ลงรอยกับวิชชาธรรมกาย มีความเคลือบแคลงสงสัยไม่ใช่สิ่งที่แปลกเลย เพราะสิ่งทั้งหลายมาแต่เหตุๆ ของการวิพากษ์วิจารณ์มาจากเรื่องอะไรวัดอะไรเพราะอะไรพวกเขาเหล่านั้นถึงได้หยิบขึ้นมาโต้แย้ง ตราบใดที่ยังไม่แก้ที่เหตุตราบนั้นการจะหวังให้คนอื่นๆ เขายอมรับเราก็ฝันไปเถอะครับ

ต้องขอขอบคุณ คุณdandee ด้วยครับที่ใจกว้างรับความคิดเห็นผมโดยไม่ถือโทษโกรธเคืองกัน เพราะการเทศนาใดๆ ในการเอาชนะใจคนนั้นพระพุทธเจ้าเราเวลาที่ท่านไปปราบชลิฏดาบส 3 พี่น้อง ท่านก็ไม่เคยพูดว่าการบูชาไฟไม่ดีเลยแต่ท่านจะใช้กุศโลบายที่แยบยล คือ ไม่ว่าของเขาเป็นของปลอมแต่จะยกของจริงขึ้นมาแสดงให้ฟังว่า ไฟใดก็ไม่ร้ายเท่าไฟคือ ไฟราคะ ไฟโทสะ ไฟโมหะ เป็นต้น ถ้าเราหวังจะให้คนยอมรับในวิชชาธรรมกายก็ไม่ควรไปว่าคำสอนของเขาปลอมครับ วิธีรอมชอมแบบบัวไม่ช้ำน้ำไม่ขุ่นยกตัวอย่างเช่น พระเจ้าอยู่ในตัวคุณ หรือ ทำละหมาดแบบชาวพุทธ คือทำใจให้ใสสะอาดจากกิเลสมี 2 ครั้งคือ หายใจเข้ากับหายใจออก แบบที่หลวงพ่อเราเทศน์แบบนี้ถึงจะใช้ได้ครับ

โมทนาสาธุด้วยครับ หากผมพูดตรงเกินไปต้องขออภัยด้วยครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#8 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2006 - 01:34 PM

เป็นอะไรไปกันคะ??

พูดเรื่องการกล่าวถึงคำว่า "ธรรมกาย" เฉยๆ ไหงกลายเป็นเรื่องทำให้พุทธบริษัทสี่แตกแยกกันได้ละเนี่ย

พระพุทธศาสนาจะเสื่อมสลายหายไป หาใช่บุคคลภายนอกทำลายไม่ แต่เป็นเพราะคนในนี่แหล่ะค่ะ ที่คิดแต่ว่าของตัวดีกว่า ของคนอื่นไม่ดี แล้วเกิดการทะเลาะเบาะแว้ง จ้องจับผิดซึ่งกันและกัน ทั้งที่ต่างฝ่าย ต่างก็กำลังฝึกตัว ยังไม่ทันได้เป็นพระอรหันต์เลย ก็ฉุดรั้งไว้ ห้ามไว้ ไม่ได้เติบโตกันซะที แล้วก็เผยแผ่ตามความคิดของตน ถึงได้แยกออกเป็น หินยาน มหายาน ธรรมยุตร ธรรมกาย สายนั้น สายนี้ แตกแขนงยิบย่อย ต่างคนต่างปฎิบัติ ไม่รวมเป็นหนึ่งเดียวกันเหมือนเมื่อครั้งพุทธกาล แล้วแบบนี้เมื่อไรศาสนาพุทธจะเข้มแข็งได้ เมื่อไรความสุขภายใน จะขยายไปสู่ชาวโลกได้ เมื่อไรไฟแห่งสงครามต่างเผ่าพันธ์ ต่างเชื้อชาติ จะหมดลงไปได้

ทำไงก็ได้ แต่ขอให้ พุทธบริษัทสี่ ต้องเป็นหนึ่งเดียวกันนะคะ

#9 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 09 February 2006 - 01:40 PM

โดยส่วนตัวผมนับถือและมีความรู้สึกดีๆกับคุณ xlmen นะครับ
เพราะว่า คุณ xlmen เป็นนักปฏิบัติธรรม มีความเคารพ เลื่อมใสพระเดชพระคุณหลวงพ่อวัดปากน้ำฯ
สายใยนี้ มันอบอุ่นเป็นกันเองนะครับ

ผมเองก็ได้ความรู้ มุมมองเพิ่มเติมจากคุณ xlmen เยอะเลย
เรื่องความเป็นคนพูดตรงของคุณ ผมว่าเป็นความซื่อที่ให้ชวนสนทนาธรรมด้วยนะครับ

ผมยังอยากฟังทัศนะของคุณ xlmen อีกเรื่อยๆ
มีสิ่งดีๆก็มาแบ่งปันกันนะครับ

Sharing is greast.

#10 vas072

vas072
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2006 - 08:29 PM

ก็ที่เอามานี้เป็นหลักฐานเรื่องธรรมกายน่ะครับ เป็นของมหายาน เหมือนกับ ของเถรวาทแบบเราล่ะครับ แต่หลักฐานเรื่องธรรมกายจะไปอยู๋ที่มหายานเสียมากกว่า การเผยแผ่ไปยังประเทศเหล่านี้จึงเป็นเรื่องง่ายเพราะเขาได้ยินกันมานานแล้ว แต่หลักปฏิบัติและคำสอนอย่างอื่นมีผิดเพี้ยนไปบ้างเท่านั้นเอง แต่ความเข้าใจเรื่องธรรมกายนั้นดีพอควร และมีแนวคิดเรื่องการสร้างบารมีเพื่อเป็นพระพุทธเจ้าด้วย คล้ายกับหมู่คณะเรา ก็มีบ้างที่รูปพระพุทธรูปมหายานมีการแกะรูปองค์พระซ้อนที่ศูนย์กลางกาย

ความผิดเพี้ยนของคำสอนน่าจะเกิดมาจากการถ่ายทอด เพราะสมัยก่อนไม่มีตัวหนังสือ ท่องจำกันอย่าเดียว ก็จะมีการแบ่งเป็นพวกปริยัตฺและปฏิบัติ ปริยัติก็ทรงพระวินัยและพระสูตรเป็นส่วนใหญ่ ส่วนนักปฏิบัติก็เข้าป่าปฏฺบัติรรมแล้วก็ถ่ายทอดความรู้ให้กับศิษย์ คิดว่าศิษย์ยุคหลังคงไม่เข้าถึงพระรรมกายเลยทำให้หลักฐานผิดเพี้ยนจากเดิม เพราะไม่สามารถรู้จริงได้ครับ

หลักฐานก็คือหลักฐานครับ ไม่ใช่วิชชาธรรมกาย ไม่มีใครรู้จักวิชาธรรมกายได้จริงนอกจากจะได้เรียนครับ

#11 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 09 February 2006 - 10:09 PM

เห็นด้วยกับ คุณ vas072 ครับ

เรื่องหลักฐานเกี่ยวกับ ธรรมกาย ที่เป็นวัตถุธาตุ ก็เป็นเพียงชี้ทาง
ให้เกิดสุตมยปัญญา และนำไปสู่การไตร่ตรอง ความเข้าใจ คึือ จินตมยปัญญา เท่านั้น

สาระสำคัญที่สุด อยู่ที่ ภาวนามยปัญญา ครับ

คือกาารปฏิบัติธรรม ให้เข้าถึงสภาวะธรรม ที่มีอยูภายในตน

การเข้าถึงพระธรรมกาย ย่อมประเสริฐที่สุด

ผมประทับใจ ประโยคที่ว่า

วิชชาธรรมกาย ต้องเห็นก่อน แล้วจึงรู้

ซึ่งอยู่เหนือ สุตมยปัญญา และจินตมยปัญญา

ขอให้ทุกๆท่าน มีภาวนามยปัญญา ที่แจ่ม ชัด ใส สว่าง ตลอดไปด้วยครับ

โมทนากับทุกท่านครับ สาธุ ..

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  paknam00.jpg   15.41K   15 ดาวน์โหลด

#12 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2006 - 11:35 PM

วิชชาธรรมกาย ต้องเห็นก่อน แล้วจึงรู้

โมทนาสาธุการด้วยครับสาธุๆๆๆๆๆๆๆๆ นมัสการหลวงพ่อสดด้วยครับสาธุๆๆๆๆๆ

#13 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 13 February 2006 - 06:06 AM

(looks around and smile) Well, again another good Dhamma topic....Sathu kah....and khun dangdee may I copy the golden Buddha picture? You always have good picture.
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#14 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 02:42 PM

เก่งกันทุกคนเลย
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#15 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 March 2007 - 02:26 PM

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ