ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

แนะนำ Terence Tao

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 PW1

PW1
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2007 - 04:37 AM

ในปีนี้ (2550) ศาสตราจารย์ Terence Tao (ชาวจีนออสเตรเลีย) ก็จะมีอายุครบ 32 ปีเต็ม. อย่าเพิ่งประหลาดใจนะครับว่าเขาอายุเพียงแค่นี้เป็นศาสตราจารย์แล้วหรือ!?! เพราะจริงๆ แล้วอัจฉริยะทางคณิตศาสตร์ผู้นี้ได้รับตำแหน่ง "ศาสตราจารย์" (Full Professor) แห่งมหาวิทยาลัย UCLA ตั้งแต่อายุเพียง 24 ปีเท่านั้น!

แนบไฟล์  Terence_Tao.jpg   15.6K   163 ดาวน์โหลด

แน่นอนครับเขาจบปริญญาเอก แต่ในต่างประเทศนั้นโดยเฉพาะมหาวิทยาลัยระดับโลกอย่าง UCLA ถ้าใครเป็นศาสตราจารย์แล้วก็จะไม่เรียกว่า "ศาสตราจารย์ ดร." เหมือนในประเทศไทย เพราะคำว่า "ศาสตราจารย์" นั้นสูงกว่า "ดอกเตอร์" มาก (จนคำว่า "ดอกเตอร์" นั้นแทบไม่มีความหมายอะไรเลย). ส่วนอายุของเขาตอนจบดอกเตอร์ก็คือ 20 ปี ครับ. และเป็นปริญญาเอกจากมหาวิทยาลัย Princeton เสียด้วย.

และถ้ามองย้อนกลับไปอีก เขาผู้นี้สร้างชื่อเสียงระดับโลกตั้งแต่อายุเพียง 10 ปี ด้วยการเป็นผู้เข้าร่วมแข่งขัน "คณิตศาสตร์โอลิมปิก" ที่อายุน้อยที่สุด (คู่แข่งส่วนมากอายุ 17 ปี). การแข่งขันครั้งนั้นเขาชนะได้เหรียญทองแดงด้วย. ในการแข่งขันอีก 2 ครั้งต่อมา ด้วยวัยเพียง 13 ปี เขาก็สามารถคว้าเหรียญทองได้สำเร็จ และเป็นเหรียญทองที่อายุน้อยที่สุดตั้งแต่มีการจัดการแข่งขัน. ตั้งแต่นั้น Terence Tao ใช้เวลาอีก 18 ปี สร้างผลงานในหลากหลายสาขาคณิตศาสตร์ ได้รับรางวัลมากมาย จนกระทั่งในปีที่ผ่านมานี้เอง (2549) เขาก็ได้รับรางวัลสูงสุดทางคณิตศาสตร์ คือ Fields Medal ซึ่งถือว่าเป็นรางวัล Nobel in Mathematics. และในปีนี้ (2550) เขาได้รับการยกย่องให้เป็น "ราชบัณฑิต" แห่งอังกฤษ (Fellow of Royal Society หรือย่อว่า FRS) ซึ่งเป็นตำแหน่งที่ศาสตราจารย์ในประเทศอังกฤษแทบทุกคนใฝ่ฝันที่จะได้เป็น.

บทสัมภาษณ์ Terence Tao ตอนหนึ่งน่าสนใจมากครับ และถ้าคุณได้ฟัง "ฝันในฝัน" เป็นประจำคุณคงจะมีคำอธิบายดีๆ ให้กับเขาด้วย. เขาบอกว่า

"ตัวผมเองไม่มีพรสวรรค์อะไรทั้งสิ้น เพียงแต่ทุกครั้งที่ผมมองดูโจทย์ปัญหา ผมมีความรู้สึกว่าผมเคยทำมันมาก่อนเมื่อนานมามากแล้ว และหลังจากนั้นผมก็ใช้เวลาอีกนิดหน่อยก็นึกออกว่าต้องแก้ปัญหานี้ยังไง"

ขณะนี้นักคณิตศาสตร์หลายคนทั่วโลกอยากให้ Terence Tao สนใจเรื่องที่พวกเขาทำอยู่ เพื่อจะได้ช่วยกันแก้ปัญหา. ศาสตราจารย์ Fefferman (Fields Medalist ปี 2521) บอกว่า "ถ้าคุณติดปัญหาอะไร ทางออกทางหนึ่งคือทำให้ Terence Tao สนใจให้ได้"

#2 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 22 October 2007 - 07:41 PM

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ สำหรับเรื่องราวน่าสนใจครับ

คนที่เก่งแบบนี้ น่าหันมาสนใจ เรื่อง คณิตศาสตร์ แบบพุทธะ นะครับ
แบบว่า คำนวนสิ่งต่าง ๆ ด้วย จิตตานุภาพ โดยไม่ใช้สมองอ่ะครับ

ท่านใดสนใจเรื่องราวของ Terence Tao ศึกษาเพิ่มเติมได้ที่ Terence Tao's home page

http://www.math.ucla.edu/~tao/

http://en.wikipedia....iki/Terence_Tao

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#3 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2007 - 02:15 PM

Sa Thu Krub

#4 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 October 2007 - 06:11 PM

ถ้าทำบุญด้วยเครื่องคิดเลข หรือคอมพิวเตอร์ ชาติหน้าจะเก่งเหมือนน้อง Tao ไหมครับ

#5 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 December 2007 - 11:29 PM

สร้างบุญด้วยการถวายอุปกรณ์ตำราธรรมะแด่พระภิกษุสามเณร
หรือทำบุญส่งเสริมการศึกษาพระไตรปิฏก-ศึกษาธรรมะ
ที่สำคัญ ทำสมาธิใจหยุดนิ่งๆมากๆ ชาติต่อไปจะเกิดปัญญา ฉลาดเฉียบคมล่ะค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ