ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เมื่อฉันทำทาน..ครั้งละ 2 บาท

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ลูกพระพุทธ

ลูกพระพุทธ
  • 136 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2007 - 02:01 PM

เรื่องเล่า: จากคุณ(Jigsaw of destiny) เพื่อนทางธรรม

คุณเคยเห็นปลาที่ทางวัดเลี้ยงหรือตามสวนสัตว์ไหมคะ

" มันมีความหิวโหย แก่งแย่งกันหากิน
เวลาที่คนใจดีทั้งหลาย..โปรยอาหารให้มัน มันก็จะกรูเข้ามาแย่งกันกิน
จะมีสักครั้งไหม...ที่มันได้อิ่มจริงๆ "

จำได้ว่า...เคยได้อ่านข้อความคล้ายๆแบบนี้จากงานเขียน
ของคุณดังตฤณ

และ..จำได้ว่าเราถึงกับนั่งร้องไห้เมื่ออ่านข้อความนั้น
ซึ่งก็แปลกใจตัวเองอยู่เช่นกัน ว่าทำไมเราถึง อิน กับ
ข้อความนั้นถึงเพียงนี้

เวลาเช้าๆ...คุณเคยสังเกตุเส้นทางการเดินทางของคุณ
บ้างหรือเปล่าคะ

คุณเดินผ่าน...ฝูงนกเล็กๆที่ออกหากิน...สักฝูงหรือไม่....

ถ้ามี...เราอยากจะให้คุณได้อ่านเรื่องของเราค่ะ

ตอนเช้าๆที่หน้าบ้านเรา..จะมีนกกระจอกตัวเล็กๆอยู่ 1ฝูง
กำลังออกหากิน

บ้านเรา..เป็นร้านขายของชำค่ะ...มองซ้ายมองขวา...จะให้อะไร
มันดีนะ...มองไปมองมา...มาหยุดที่..นี่ค่ะ

ยำยำช้างน้อย....ซองละ2บาท...ย้ำค่ะ...ซองละ2บาท

( เหอๆๆๆ.....นี่ละที่เราต้องการ )

บี้ๆๆๆ...ให้เส้นมันแตก...แล้วเอาไปใส่น้ำ...แช่ไว้ประมาณ2นาที
ให้เส้นมันอืด..โอเค...ได้ที่...แล้ว..เราก็เอาไปโปรยให้นกกิน
ที่หน้าบ้าน..อีกฝั่ง..ตรงกันข้ามกับหน้าบ้านเรา..( เพราะหน้าบ้านเรา
คนเดินเข้าเดินออก...ซื้อของก่อนเข้างานกันเยอะค่ะ )

แล้วเราก็เดินไปเดินมา...คอยดูว่าเมื่อไหร่..นกจะมากิน...

ได้เรื่องค่ะ...ทิ้งไว้ประมาณ10นาที...นกก็จะมากินกัน...ครั้งละ4-5ตัว
ลงมากินกันหลายรอบด้วยค่ะ..

แล้วยังไงหรือคะ...ก็ดีใจซิคะ...เดินยิ้มไปมา..แอบดูมันกินกัน

( ซึ่งเราก็ไม่ได้ให้เฉพาะยำยำช้างน้อย..2บาทหรอกนะคะ..
บางวันก็ให้ขนมปังบ้าง..แต่ส่วนใหญ่จะให้เจ้าซองละ2บาท
นี่เป็นประจำ )

ผลจากการที่ให้อาหารนกเป็นประจำ...

เมื่อก่อน..จะไม่มีนกมาเดินหน้าบ้านค่ะ..เพราะคนเยอะ..รถก็เยอะ
แต่เดี๋ยวนี้...บางวัน..เจ้านกจะเข้ามาหน้าบ้าน..เดินเข้ามาถึงในร้านเลยค่ะ
เหมือนๆจะเข้ามาทักทาย ( ..เอ..หรือ...มาขอของกินหว่า.. )

แล้วก็มีผลตอนนั่งสมาธิด้วยค่ะ...บางครั้งขณะที่นั่งสมาธิอยู่
เกิดอาการแสบท้องเพราะหิวข้าว...ก็จะมีนิมิต..เห็นอาหาร..ข้าว..
กับข้าว..เป็นสิบๆจาน...มาลอยอยู่ตรงหน้า
..เราก็นึก..เอ..ใครแผ่เมตตามาให้หว่า

เราก็..จ้า...อนุโมทนาบุญจ้า..แล้วก็จะแผ่เมตตาต่อ..
อาการแสบท้องก็หายไปค่ะ

บางครั้ง..ดูเวทนา..ปวดขาอยู่..ก็จะเห็นนิมิต..นกมาจิกๆที่เนื้อ..จิกๆๆ
จนเหลือแต่กระดูก..กินจนไม่เหลืออะไรเลย...ก็หายปวดขาไปพักนึง..
...เราก็..เอ...สงสัยเขาจะมาช่วยนะ...

หรือบางครั้งที่ไม่ได้ทำสมาธิ..แล้วเราเกิดแสบท้อง
(....เอ้อ...หิวมันทรมานแบบนี้นี่เองนะ )
อยู่ๆ..เราก็คิดถึงเวลาที่นกได้กินอาหารที่เราโปรยไว้..เราก็เกิดอิ่ม
ขึ้นมาเฉยๆ...ความปวดท้องมันหายไปหมดเลย

เราก็มาคิดว่าเป็นเพราะอะไรนะ
...ก็..อ้อ...เพราะเราคิดเวลาให้อาหารนกทุกครั้งว่า...
...ขอให้..พวกเจ้า...ได้อิ่มเต็มที่...สักมื้อเถิดนะ....สาธุ

แล้วคุณละคะ....
...เคยแสบท้องเพราะหิวข้าวบ้างหรือเปล่า...
...ทรมานไหมเอ่ย....

ช่วยกันคนละนิด...ช่วยต่อชีวิต...ให้ได้อิ่ม...สักมื้อ

เพียง 2 บาท...แต่ช่วยต่อชีวิตให้กับสัตว์เล็กๆได้หลายชีวิต

..มันคงไม่มากไปใช่ไหมค่ะ...

red_smile.gif red_smile.gif red_smile.gif

#2 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2007 - 02:27 PM

#3 Crystar Boyz

Crystar Boyz
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2007 - 02:51 PM

เจ๋งดีครับ

^^

#4 sunshining

sunshining
  • 111 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2007 - 08:21 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ...สาธุ

#5 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2007 - 09:16 AM

สาธุ

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#6 usr21239

usr21239
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2007 - 09:01 PM

สาธุ

#7 พี่ต่อใหญ่

พี่ต่อใหญ่
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 December 2007 - 06:02 PM

เออ สาธุ แต่ก์อย่าลืมพระที่เดินผ่านหน้าบ้านนะ เอาวันละบาตรก์ยังดี

#8 v.chiap

v.chiap
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 December 2007 - 10:00 AM

สาธุ ฉลาดหาบุญดีจังเลยจ๊ะ
ขอติดตามสร้างบารมีกับพระเดชพระคุณหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย ไปจนกว่าจะถึงที่สุดแห่งธรรม

#9 potaesmart

potaesmart
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 January 2008 - 10:04 AM

สาธุนะคับ ฉลาดหาบุญอย่างนี้ผมชอบเอามาใช้เหมือนกันอ่ะคับ

Mr.Tae

#10 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 02 January 2008 - 02:10 PM

ได้ข่าวว่าปีหน้ามาม่าจะขึ้นราคาอีกซองละบาทแล้วนะครับ

#11 mpbkkt

mpbkkt
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2008 - 08:36 AM

เข้าใจคิดหาบุญ เห็นด้วย

#12 ลูกได้เกิดใหม่

ลูกได้เกิดใหม่
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2008 - 08:57 PM

สาธุ
ลูกได้พบกับสิ่งที่ลูกตามหามาตลอด

#13 ธรรมชิโนรส

ธรรมชิโนรส
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2008 - 08:06 PM

บุญเล็กบุญน้อยก็ต้องทำนะครับ คุณยายอาจารย์เคยบอกว่า บุญที่เราทำแม้เล็กน้อย ก็เหมือนกับหยดน้ำเล็กๆ ถ้าเราหมั่นหยดลงเรื่อยๆ วันหนึ่งมันก็เต็มตุ่มได้ ฉันใดก็ฉันนั้น

อนุโมทนาจ๊า....

#14 Jai-Sai-Sai ใจใสใส

Jai-Sai-Sai ใจใสใส
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2008 - 09:23 PM

อนุโมทนาบุญด้วยจ๊ะ เวลาหิวข้าวมันทรมานจริง ๆ เมื่อวันที่ 7 วันจันทร์เป็นวันพระ ถือศีลอุโบสถเลยไม่กินข้าวเย็นเลยปวดท้องหิวมากเลย เพราะ ไม่ได้กินข้าวเที่ยงด้วย

#15 usr21591

usr21591
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2008 - 10:59 AM

ผมทำบุญวันละ 15 นาที (อย่างน้อย) - สวดมนต์ ไหว้พระ นั่งสมาธิ แผ่บุญ/เมตตา
ผมทำบุญวันละ 4 บาท (ขนมเวเฟอร์ เซี่ยงไฮ้) - ให้กับ แมว 4 สุนัข 2 ที่บ้านครับ เป็น สแนก สแนก

อนุโมทนาบุญกะโอ ด้วยน๊า คร๊าบบบบบบบ