ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ร ว ม ใ จ ทุ ก ศ า ส น า พัฒนาท้องถิ่น ถวายองค์ราชา ครองราชครบ 60 ปี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2006 - 07:28 PM

จาก ที่ มา วัด ตลอด

และ ได้ ช่วย จัด เตรียม สถาน ที่ เพื่อ ลอง รับ งาน

ต้อน รับ อปท. ทั่ว ประ เทศ ใน ครั้ง นี้

บอก เลย ว่า เหนื่อย เหมือน กัน

วัน ที่ 17 กว่า จะ ได้ นอน นะ ตี สาม

ช่วย กัน แพ๊ค อาหาร

แต่ พอ มา ถึง งาน ที่ จัด เมื่อ วาน นี้ แล้ว..

บอก ได้ เลย ว่า ปลื้ม สุด สุด หาย เหนื่อย ไป เลย

ถึง จะ นอน น้อย ก็ หาย ง่วง

ทุก ภาพ ที่ ออก มา งด งาม จริง ๆ

ทุก กิจ กรรม ที่ เกิด ขึ้น ดี มาก เลย

ทุก คน พร้อม ใจ กัน ใส่ เสื้อ เหลือง

นั่ง กัน เป็น ระ เบียบ เรียบ ร้อย

ตั้ง ใจ ฟัง กิจ กรรม ที่ เข้า ร่วม

การ ต้อน รับ ของ ชาว วัด เรา ก็ ยิ้ม แย้ม แจ่ม ใส

ด้วย การ ฝึก ฝน ที่ เรา ได้ รับ มา ตลอด จาก คุณ ครู ไม่ ใหญ่

เป็น ภาพ แห่ง ความ สำ เร็จ

สำ เร็จ จาก อะไร น่ะ ไม่ รู้

แต่ ที่ รู้ เรา ต้อง การ ให้ มี ภาพ ดี ดี เช่น นี้ เกิด ขึ้น

ใน วัด ของ เรา ใน ประ เทศ ไทย ใน โลก ใบ นี้

สิ่ง ดี ดี ไม่ จำ เป็น ต้อง เกี่ยว กับ การ เมือง

เพียง แต่ ว่า คน ที่ เข้า มา เป็น นัก การ เมือง

เป็น ตัว แทน ของ ประ ชา ชน

อย่าง น้อย สิ่ง ที่ เกิด ขึ้น มี คน อีก แสน กว่า คน

ได้ รู้ จัก วัด ได้ เห็น ความ ดี ที่ เรา เฝ้า เพียร ฝึก ฝน

และ ใน จำ นวน นี้ เป็น ระ ดับ หัว หน้า ใน ท้อง ถิ่น

การ ที่ เรา จะ นำ คำ สอน ลง ท้อง ถิ่น

หัว หน้า ท้อง ถิ่น ควร จะ รู้ จัก เรา ก่อน

อัน นี้ ไม่ เกี่ยว กับ การ เมือง

การ ที่ ท่าน นายก ฯ ออก มา พูด

ฟัง แล้ว ฟัง อีก หลาย รอบ

ไม่ เห็น แปลก ถ้า ท่าน จะ พูด ถึง เรื่อง การ เมือง

เพราะ ทุก คน ที่ มา ใน งาน วัน นี้

เป็น นัก งาน เมือง

การ ที่ จะ พูด ถึง สำ นึก รัก ใน อา ชีพ

ใน ตำ แหน่ง ใน หน้า ที่ ที่ ตน เป็น อยู่

ก็ ย่อม เป็น สิทธิ์ ที่ ถูก ต้อง ของ ผู้ นำ

และ เป็น สิทธิ์ ที่ ถูก ต้อง ด้วย

ใคร ที่ สร้าง วัด มา กับ พระ พ่อ และ หมู่ คณะ

ย่อม รู้ มโนปณิธาน และ เป้า หมาย

เชื่อ ใน ท่าน เถอะ

ท่าน พา เรา สร้าง ศาสนา วัตถุ ใหญ่ ใหญ่ มา ได้ สำ เร็จ

แล้ว ถ้า ท่าน จะ ขยาย คำ สอน ของ พระ สัมมาสัมพุทธเจ้า ออก ไป

ได้ เร็ว และ ยิ่ง ใหญ่ ก็ จง เชื่อ มั่น ใน ตัว ท่าน เถอะ

อย่า วิ จารณ์ กัน ให้ มาก ความ ไป เลย

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#2 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2006 - 08:50 PM

อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#3 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2006 - 08:51 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณ act na ja ด้วยนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ
ขนาดเป็นคนดูทาง dmc เห็นภาพแล้วก็ปลื้มนำ้ตาคลอเบ้าเลยค่ะ แต่คุณคงปลื้มมากๆขึ้นไปอีกนะคะ

#4 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2006 - 08:56 PM

อนุโมทนาบุญนะครับ สาธุ

#5 ใสๆ

ใสๆ
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2006 - 09:27 PM

สาธุ เขียนได้ดี และก็ มีวิสัยทัศน์
....อนุบาลฝันในฝันวิทยา แหล่งความรู้ที่ล้ำหน้ากว่าฮาร์วาร์ด....

#6 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 19 July 2006 - 10:09 PM

ยอดเยี่ยม และอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#7 Natt

Natt
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 July 2006 - 10:17 PM

เอาบุญมาฝากทุกคนด้วยนะครับ เมื่อวานได้ไปช่วยงานมา ขอให้ทุกๆ คนได้บุญเหมือนๆ กันทุกคนนะคร๊าบบบบ

#8 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 19 July 2006 - 11:51 PM

เชื่อ ใน ท่าน เถอะ

ท่าน พา เรา สร้าง ศาสนา วัตถุ ใหญ่ ใหญ่ มา ได้ สำ เร็จ

แล้ว ถ้า ท่าน จะ ขยาย คำ สอน ของ พระ สัมมาสัมพุทธเจ้า ออก ไป

ได้ เร็ว และ ยิ่ง ใหญ่ ก็ จง เชื่อ มั่น ใน ตัว ท่าน เถอะ

I LOVE MY PAPA
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#9 คำเตือน

คำเตือน
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 06:48 AM

อนุโมทนาบุญ ด้วยนะครับ อยากมาช่วยด้วย แต่ บ้านอยู่ ใกล ไปหน่อย

#10 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 09:22 AM

สาธุๆๆ..กับคำพูดดี ๆ ความคิดดี ๆ ของคุณact na jaที่มีมาให้เสมอมาค่ะ (รูปใหม่น่ารักจัง...ระวังชนนะคะ)

#11 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 11:19 AM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ เยี่ยมยอดมาเลยคุย

#12 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 01:53 PM

////// คุณ..นิ่งๆ นุ่มๆ ///////

เอา บุญ มา ฝาก จ้า

////// To..K.luckynara//////

สา ธุ ค่ะ..

ให้ ได้ บุญ เท่า เทียม กัน เลย ค่ะ

ปลื้ม ที่ สุด เลย ค่ะ..

ยิ่ง ได้ อยู่ ใน บรรยากาศ ตรง นั้น

ได้ เห็น สิ่ง ที่ เรา ทุ่ม เท ใจ ทำ ลง ไป เพื่อ งาน นี้

ผล ที่ ออก มา คุ้ม ค่ะ

//////// คุณ..สุรัตน์ แสงสะระธรรม //////

สา ธุ ค่ะ

อ นุ โ ม ท น า บุ ญ กั บ คุ ณ เ ช่ น กั น

//////// To..K.john//////

สา ธุ ค่ะ

ขอบ คุณ ใน คำ ชม

คิด อะ ไร ไม่ ออก เพราะ ยัง ตื้อ ๆ อยู่ อ่ะ ค่ะ

ไข้ หวัด เล่น งาน

และ ยัง ปลื้ม กับ งาน บุญ ไม่ หาย

ก็ เลย เขียน ออก ไป ได้ ยัง งั้น อ่ะ ค่ะ

//////// To..K.IQO ///////

ใช่ เลย

เป็น งาน ที่ ยอด เยี่ยม มาก ๆ

เมื่อ คืน คุณ ครู ไม่ ใหญ่ เอา ภาพ งาน มา ให้ พวก เรา ดู

สี เหลือง สวย เต็ม ไป หมด

////////// TO..K.Natt /////////

สา ธุ ค่ะ..

ช่วย ดู แล ส่วน ไหน คะ

แอ๊ค ช่วย ดู แล ภาค อี สาน จ่ะ

อยู่ เต็ม พื้น ที่ ตลอด งาน เลย ค่ะ

ยิ่ง ช่วง ของ ท่าน นายกฯ

พื้น ที่ นั่ง ไม่ พอ เลย ค่ะ..

ไม่ รู้ คน เพิ่ม มา จาก ไหน ... laugh.gif

////////// To..K.pat nirva ///////////

เ ชื่ อ มั่ น

แ ล ะ

มั่ น ใ จ

ล้ า น เ ป อ ร์ เ ซ็ น ต์

//////////To..K.kampiw//////////

เอา บุญ มา ฝาก จ้า..

ใกล้ หรือ ไกล ไม่ ใช่ อุปสรรค

เรา มี หัว ใจ เป็น ดวง เดียว กัน

ถึง อยู่ ไกล ก็ เหมือน ใกล้

ให้ ได้ บุญ เท่า เทียม กัน นะ คะ

.......สา ธุ .........

///////// คุณ ...หนูชื่อสายน้ำทิพย์//////

สา ธุ..ขอบ คุณ ค่ะ

happy.gif บัน ทึก ความ ดี ของ หนู ได้ เป็น ตั้ง แล้ว ค่ะ

แต่..ยัง ไม่ พอ

งก..จ่ะ..งก..บุญ

//////// คุณ..รัก วัด ///////

สา ธุ ค่ะ..

ทุก ภาพ ที่ เกิด ขึ้น

บอก ได้ เลย ค่ะ ว่า

คือ ความ สำ เร็จ อัน ยอด เยี่ยม

แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#13 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 02:01 PM

อ๋อ...ลืมบอกสิ่งที่ทำในวันนั้น...เก็บขยะกับถุงเขียวได้ 7 ถุงเต็ม ๆ เลยค่ะ (แต่ถุงบางมากรั่วจนชุดขาว+ถุงเท้า เป็นสีกาแฟเลยค่ะ) โดยเฉพาะลูกสาวเก็บขยะจนตัวเป็นสีน้ำกาแฟเลย พอ 4 โมงเย็นวิ่งไปเปลี่ยนชุดรับนายกค่ะ laugh.gif

#14 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 04:01 PM

///// คุณ..หนูชื่อสายน้ำทิพย์ /////

อ นุ โ ม ท น า บุ ญ ค่ ะ

ถุง บาง เพราะ ว่า ไป โดน ฝา ดึง ของ กา แฟ กระ ป๋อง ค่ะ

ส่วน ที่ รับ ผิด ชอบ ก็ เป็น เหมือน กัน

แต่ ไม่ ขนาด เสื้อ เปลี่ยน สี ..555

อ นุ โม ท นา บุญ กับ ลูก สาว ตัว น้อย ด้วย นะ คะ

รับ บุญ สนุก สนาน เลย

แหม่..ได้ ต้อน รับ ท่าน นา ยกฯ ด้วย

แต่..

#15 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 19 September 2006 - 09:39 PM

ดีจัง
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี