ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

• อิ๊กคิวซัง-ประวัติตัวจริง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 04:29 PM

• อิ๊กคิวซัง-ประวัติตัวจริง

ขอทราบประวัติของอิ๊กคิวซัง เณรน้อยเจ้าปัญญา

ตอบ-เณรน้อยอิ๊กคิวซัง หรือชื่อเดิม “เซนนิคุมารุ” เกิดเมื่อวันที่ 1 มกราคม ค.ศ.1394 หรือ พ.ศ.1937ที่เมืองเกียวโต มารดาชื่อ “โยโนะจิโบเนะ” พระนางสนมของจักรพรรดิญี่ปุ่น ต่อมาแม่เณรน้อยเจ้าปัญญาถูกบีบคั้นจนต้องออกจากวังมาใช้ชีวิตแบบชาวบ้านธรรมดาอยู่อย่างสงบ เมื่ออายุ 6 ขวบ บวชเป็นเณรที่วัดหลวง เป็นศิษย์ของพระโกคัน จากนั้นมาความเฉลียวฉลาดของอิ๊กคิวซังเริ่มเป็นที่ประจักษ์ในหมู่คนใกล้ชิด และเป็นที่กล่าวขวัญต่อๆกันไปทั่วเมือง

พออายุ 13 ปี มีโอกาสเข้าพบแม่ทัพใหญ่ชื่อ “อาซิคะงะโยชิมิสึ” หรือ “ท่านโชกุน” ในการ์ตูน และในปีนั้นเองเริ่มเขียนบทกลอนบทแรก พออายุ 17 ปี เข้าศึกษาพระธรรมที่วัดไซกิน เป็นศิษย์ของพระอาจารย์เคนโอะ และถูกเปลี่ยนชื่อมาเป็น “นุเนะสุมิ” เข้าสู่อายุ 23 ปี ศึกษาต่อที่วัดเซนโค เป็นศิษย์ของเจ้าอาวาสคาโซ จนอายุ 25 ปี เจ้าอาวาสคาโซเปลี่ยนชื่อให้อีกครั้ง คราวนี้จาก “นุเนะสุมิ” มาเป็น “อิ๊กคิวซัง” กระทั่งอายุ 34 ปี อิ๊กคิวซังมีโอกาสเข้าเฝ้าท่านพ่อ ซึ่งเป็นองค์จักรพรรดิ และช่วงท้ายของชีวิตขณะมีอายุ 88 ปี อิ๊กคิวซังก็มรณภาพเมื่อวันที่ 21 พฤศจิกายน ค.ศ.1481 หรือ พ.ศ.2024

ตลอดชีวิตของอิ๊กคิวซังผ่านสมัยที่มีสงครามรุกรานมาตลอด เมื่อเยาว์วัยใช้ชีวิตที่สงบ แต่พอเข้าสู่วัยหนุ่มจนถึงวัยชรา อิ๊กคิวซังเห็นความเหลวแหลกของผู้ปกครองประเทศญี่ปุ่นในสมัยนั้น ประชาชนยากจนอดอยาก ซ้ำยังมีภัยธรรมชาติ อิ๊กคิวซังเริ่มใช้สติปัญญาอันแหลมคม และวาจาอันคมคาย แต่งเป็นบทกลอน เป็นกลอนที่มีเนื้อหาปลุกระดมให้ประชาชนตื่นจากความมืดมน และปลูกฝังคุณธรรมสอนให้ละทิ้งความ####มโหด ความโลภ และความเห็นแก่ตัว จนได้รับความนิยมยกย่องอย่างมากในยุคสมัยนั้น

บทที่บริษัททีบีเอสของญี่ปุ่นนำมาเขียนขึ้นเป็นการ์ตูนเณรน้อยเจ้าปัญญานั้น มีทั้งที่อยู่ในหนังสือบันทึก และมีทั้งเขียนขึ้นใหม่ เพื่อสอดแทรกมุขตลก และข้อคิดดีๆให้เด็กๆ

กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#2 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 04:43 PM

ท่านมีปัญญาบารมีมากจริงจิรง
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#3 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 05:02 PM

ขอบคุณที่ให้ความรู้ ดีจริงๆครับ

#4 O:-) FaiRy

O:-) FaiRy
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 05:47 PM

มีประวัตืยอย่างละเอียดดีจังเลยค่ะ...เพิ่งรู้ว่า "อิ๊กคิวซัง" มีตัวตนจริงๆ...

#5 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 06:33 PM

ขอบคุณค่ะ อยากรู้มานานแล้วล่ะ
แล้วก็ได้รู้ กระจ่างแจ้ง
ชอบค่ะ เพราะท่านเก่ง
ใช้ความคิดสงบนิ่ง แป๊บนึงก็ปิ๊ง !!!!! เก่งจริงๆๆน่านับถือ
สาธุๆๆๆ

#6 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 07:23 PM

เคยอ่านเมื่อกันใน a-Day นะเป็นการ์ตูนที่ตอนเด็กๆผมชอบมากดูทุกวันที่มีเลย
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#7 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 11:33 PM

พี่ phong พอจะรู้จักผลงานชิ้นโบแดงของท่านบ้างรึเปล่าครับ
ผมจะได้ไปหามาลองศึกษาดู

#8 D_jung

D_jung
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 01:38 AM

ชอบดูการ์ตูนอิคคิวซัง สนุกดี
ใช้(ส)หมอง นั่ง(ส)มาธิ

#9 lovely pooh

lovely pooh
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 02:20 AM

เพิ่งรู้เหมือนกันค่ะว่าอิ้กคิวซัง มีตัวตนจิงๆ ตอนเด็กๆดูประจำเลย ใช้(ส)หมอง นั่ง(ส)มาธิ การ์ตูนดีๆแบบนี้น่าจะเอามาฉายอีก

#10 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 09:57 AM

ได้แต่รอ เคส study ชาวญี่ปุ่นคนไหน จะเขียนถึงท่านบ้างน้า เพราะ บุคคลสำคัญในประวัติศาสตร์ เช่น ท่านคุนานันทะ แห่งศรีลังกา และ พระถังซำจั๋ง แห่งจีน ก็ได้ทยอยออกเคสกันถ้วนหน้า ล้วนมีประวัติความเป็นมาไม่ธรรมดาทั้งนั้นเลย
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#11 Cuddly

Cuddly
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 12:00 PM

ชอบดูมากเลย อิ๊กคิวซัง ดูแล้วได้ข้อคิดเยอะมาก

#12 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 01:24 PM

ขอบคุณค่ะ

ชอบการ์ตูนเรื่องนี้เหมือนกัน เคยอ่านเจอที่ไหนสักแห่งบอกว่า

เป็นเรื่องของบุคคลที่มีในประวัติศาสตร์จริงๆ

สงสัยอยู่คนนึงค่ะ ที่เป็นตัวละครที่ชอบมากๆ

คนที่เป็นซามูไร ไว้ผมหางม้า ที่สนิทกับอิ๊คคิวซังมาก

รู้สึกจะชื่อ " ชิเนมอน ซัง" ว่ามีตัวตนจริงหรือเปล่า

เพราะในเนื้อเรื่องเขาได้ช่วยเณรน้อยของเราให้รอดจากอันตรายหลายครั้งนะคะ happy.gif
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#13 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 04:21 PM

เพิ่งรู้นะคะว่าอิคิวซังเป็นเรื่องจริง ชอบดูค่ะตอนนี้ก็ยังชอบดูอยู่ค่ะ

ขอบคุณมากนะคะที่นำมาให้อ่าน

#14 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 04:57 PM

พระถังซำจั๋ง แห่งจีน ก็ได้ทยอยออกเคสกันถ้วนห

พอดีว่าไม่ได้ฟังนะครับตกลงท่านเป็นใครมีปณฺธานอย่างไร
และตอนนี้อยู่ไหนครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#15 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 08:18 PM

ผมก็ชอบดู ครับอิคิวซัง พึ่งจะรู้ครับ ว่ามีความเป็นมาที่น่าอัศจรรย์ สาธุ

ลูกพระธรรม

#16 เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^

เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 02:14 AM

ขอบคุณที่ให้ความรู้ ดีจริงๆ
อาภรณ์ ชุดสุดท้าย        กาสายะ<br />  ชีพสุดท้ายคือพระ         ผ่องแผ้ว<br /> วิชชาสุดคือธรรมะ        พุทธเจ้า<br />จารจดไว้ลูกแก้ว          จักแคล้วบ่วงมาร<!--sizec--></span><!--/sizec--><!--colorc--></span><!--/colorc-->

#17 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2006 - 09:54 AM

เร่งสั่งสมปัญญาบารมี....ด้วยการถวายหนังสือเรียนแก่พระภิกษุ สามเณร
หรือมอบทุนการศึกษาแก่นักเรียน เผยแผ่ให้วิชาความรู้ที่เป็นสัมมาธิฐิ
แก่เพื่อนมนุษย์. เราก็จะได้มีปัญญาบารมีติดตัวไปในภพชาติเบื้องหน้า smile.gif

#18 เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^

เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 October 2006 - 12:05 AM

น่ารักดีอะ

ไฟล์แนบ

อาภรณ์ ชุดสุดท้าย        กาสายะ<br />  ชีพสุดท้ายคือพระ         ผ่องแผ้ว<br /> วิชชาสุดคือธรรมะ        พุทธเจ้า<br />จารจดไว้ลูกแก้ว          จักแคล้วบ่วงมาร<!--sizec--></span><!--/sizec--><!--colorc--></span><!--/colorc-->