ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ภรรยาใช้สามีซักผ้าถุงซักชุดชั้นในรีดผ้าถูบ้านเขาจะบาปใหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 34 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 02:05 PM

อยากรู้จังเลยว่า ภรรยามาใช้เราเหมือนกับ ทาส ใช้เรายิ่งกว่าคนใช้ ต้องทำทุกอย่าง ทั้งถูบ้าน กวาดบ้าน ซักผ้า รีดผ้า หุงข้าวทำกับข้าว ล้างถ้วยล้างจาน เขาจะบาปใหมกรรมตรงนี้มีใหม มีกรรมแบบไหนบ้างที่พอใช้เราปุ๊บกรรมส่งผลปั้บ ช่วยบอกวิธีการเป็นแม่บ้านที่ดีมาให้ด้วยนะครับว่าเขาทำกันยังไง จะได้บอกภรรยาผมถูก บอกแล้วไม่รู้จะโดนอะไรอีก ผู้หญิงใจร้ายไม่ได้นึกถึงความรู้สึกเราเลย เอาแต่ใจ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 02:09 PM

แล้วมาแต่งกันได้ไงเนี่ย laugh.gif

#3 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 02:13 PM

ออกบวชดิ่ ทนอยู่ทำไม

คุณก็บอกภรรยานะว่า ถ้าใช้ผมอีกครั้ง ผมจะออกบวช ไม่สึก (แล้วก็ต้องทำจริงๆ ด้วย) นี่แหล่ะกรรมทันตาเห็น โทษฐานที่ใช้สามี ฮ่าๆๆ
อ้อ พาภรรยาเข้าวัด ดูดีเอ็มซีด้วยสิคะ เดี๋ยวหลวงพ่อท่านสอนเอง
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#4 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 02:13 PM

สาครนี่ มีคำถาม มาทุกวันเลย จะเล่นเกมส์ Q20 หรือไงครับ happy.gif

แต่ก็ดีแล้วครับ สุจิปุลิ ฟังคิดถามเขียน หัวใจนักปราชญ์ครับ อนุโมทนาด้วย

#5 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 02:21 PM

น่าสงสารจัง...เอาหนังสือมงคลชีวิต ฉบับก้าวหน้าให้เค้าอ่านนะคะ...ว่าภรรยาที่ดีเป็นอย่างไร หน้าที่ภรรยาต้องทำอย่างไรบ้าง ดีมากเลยค่ะ (ตอนนี้ก็ตั้งหน้าตั้งตาทำงานที่เค้าใช้ต่อไปก่อนนะคะ)
เคยมีเพื่อนหลาย ๆ คนชอบพูดเหมือนกับว่าแฟนเค้ารักเค้ามาก ซักชุดชั้นใน ทำให้ทุกอย่าง...เราก็เลยถามเค้าว่า นั่นเป็นสิ่งที่ดีเหรอ? นั่นคือความรักเหรอ?

#6 yimgunnaja

yimgunnaja
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 02:36 PM

ขอโทษนะคะ คุณสาคร ที่คุณเล่ามานี่ เป็นความจริงรึป่าวคะ ไม่อยากจะเชื่อเลยว่า ยังมีสามีแบบนี้หลงเหลืออยู่อีก

ดิฉันกลับคิดว่า เกิดเป็นหญิง เหมือนเป็นทาสในเรือนเบี้ย ยังไงก้อไม่รู้ พอแต่งงานแล้วต้อง ฝึกทำอาหาร (กางตำรากันเลย) ทำความสะอาดบ้าน ซักผ้า รีดผ้า รดน้ำต้นไม้ ล้างห้องน้ำ ล้างรถ แถมยังต้องฝึกเป็นหมอนวดอีกนะ ต้องไปหาตำรามาอ่านทั้งนวดเท้า นวดตัว พอตัวเองดูโทรม ต้องลุกขึ้นมาพัฒนาตัวเองอีก เสื้อผ้า หน้าผม ลดน้ำหนัก โอยย สารพัดสุดจะบรรยาย เวลาเหนื่อยๆ นะ อยากย้อนเวลากลับไป ..เป็นโสดดีกว่า แถมตอนนี้มีปัญหา กับญาติของสามีอีก...เบื่อมากกกกก

ดีนะ ที่มีหลวงพ่อ เป็นกำลังใจทุกวัน ทำให้รู้สึกว่า ชีวิต มี คุณค่า ขึ้นมาบ้าง

เป็นไงคะ คุณสาคร ชีวิตเราฟังดู คล้าย ๆ กันมั้ยคะ......ชาติก่อนเราคงไปทำกรรมอะไรมา เหมือนๆ กันละมั้ง 5555

ที่คุณถามมา ดิฉันไม่มีคำตอบให้หรอกค่ะ แต่ เป็นกำลังใจให้ละกัน เพราะเราหัวอกเดียวกัน 5555 ขำๆ เนอะ

#7 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 02:45 PM

อ๊ะ คุณสาครเป็นพ่อบ้านที่ดีจังเลยนะคะ

ลองให้คุณแม่บ้านดู DMC สิคะ พักหลังรู้สึกจะ case ที่ให้คุณแม่บ้านปัฏิบัติกับสามีเหมือนเทวดา ตื่นก่อนนอนทีหลัง อะไรแบบนี้บ่อยค่ะ

แต่คิดดูอีกที คุณเป็นพ่อบ้านตัวอย่างได้เลยนะเนี่ย
Relax & Alert

#8 Kotcha...

Kotcha...
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 02:53 PM

มันพูดยากเหมือนกันนะเจอแบบนี้ ผมก็เจอเหมือนกัน แต่ไม่ถึงขนาดนี้ ขึ้นชื่อว่าผู้หญิงส่วนมากมักจะเอาแต่ใจ(ยกเว้นผู้มีบุญบารมีนะครับ) ถ้าคิดจะแต่งงานก็ต้องรับสภาพครับ อยู่ในบุญเข้าไว้แล้วทุกอย่างจะดีเอง

#9 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 02:54 PM

biggrin.gif ฮะๆๆๆ ไม่ได้หัวเราะเยาะ แต่มันขำ พลาดท่าซะแล้ว เขาเรียกว่ายังเมาในความเป็นหนุ่มเป็นสาว เมื่อยังทนได้ชีวิตคู่ไม่มีปัญหา ชวนเธอเข้าวัดหรือดู DMC ด้วยกันสิครับ เพื่อปรับทิฏฐิให้เสมอกันชีวิตจะได้มีความสุข ส่วนว่าจะบาปหรือไม่ คงตอบได้ว่า ไม่บาปนะ(หมายถึงไม่ผิดศีลน่ะ) แต่มีกรรมแน่ๆ เธอคงจะต้องยินดีในการเป็นเพศหญิงไปอีกนาน และการข่มคนอื่นอย่างนี้ ระวังจะทำให้เกิดในตระกูลต่ำนะครับ

#10 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 02:57 PM

ดิฉันกลับคิดว่า เกิดเป็นหญิง เหมือนเป็นทาสในเรือนเบี้ย ยังไงก้อไม่รู้ พอแต่งงานแล้วต้อง ฝึกทำอาหาร (กางตำรากันเลย) ทำความสะอาดบ้าน ซักผ้า รีดผ้า รดน้ำต้นไม้ ล้างห้องน้ำ ล้างรถ แถมยังต้องฝึกเป็นหมอนวดอีกนะ ต้องไปหาตำรามาอ่านทั้งนวดเท้า นวดตัว พอตัวเองดูโทรม ต้องลุกขึ้นมาพัฒนาตัวเองอีก เสื้อผ้า หน้าผม ลดน้ำหนัก โอยย สารพัดสุดจะบรรยาย เวลาเหนื่อยๆ นะ อยากย้อนเวลากลับไป ..เป็นโสดดีกว่า แถมตอนนี้มีปัญหา กับญาติของสามีอีก...เบื่อมากกกกก

โอออออออออออออออออออออออออออออ บรรยายได้เห็นภาพจริงๆค่ะ
เป็นกำลังใจให้ทั้ง 2 คนเลยค่ะ ไม่มีคำแนะนำจริงๆเกี่ยวกับเรื่องนี้
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#11 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 03:09 PM

กระทู้อื่นที่ผมโพสทุกเรื่องนั้นอาจจะไม่แน่ว่าเป็นเรื่องของผม แต่เรื่องนี้อ่ะ เป็นเรื่องจริงครับ ผมเคยขอเลิกกับเขาแต่เขาก็ไม่ให้เลิก ผมเลยหนีไปอยู่ที่อื่นคิดว่ารอดแล้ว แต่แล้วเวรกรรมก็ตามมาทันผมอีก ภรรยาผมเขาไปตามผมจนเจออีก ผมไม่หนีแล้ว ยอมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆทุกอย่าง เรื่องมันเศร้า อย่าให้มีใครเหมือนผมนะ จะบอกให้ แต่เรื่องนี้เกิดขึ้นมาหลายปีแล้วเดี๋ยวนี้ผมทำใจได้แล้ว ภรรยาผมก็ดีขึ้นแล้วไม่ตวาดผมเหมือนเมื่อก่อน แต่ก็ยังใช้เหมือนเดิม
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

#12 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 03:11 PM

คิดซะว่าชาติที่แล้วเป็นนายเค้า...เค้าคงเป็นทาส คุณสาครคงใช้เค้าหนักน่าดูนะคะคุณสาคร ohmy.gif

#13 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 03:55 PM

คุณเขียนเรื่องได้ตลกดีนะครับ
แต่เรื่องจริงคงเศร้าน่าดูเลย

ไปอ่านดูนะครับเรื่อง
ภรรยา 7 ประเภท ในมงคลเรื่อง สงเคราะห์ภรรยา-สามี
ในหนังสือมงคลชีวิต
แล้วจะเข้าใจว่าคุณเจอภรรยาแบบไหน

ผม copy มาให้อ่านนะครับ ลองเข้าไปอ่านดูทั้งหมดนะ

http://www.kmitl.ac....gkol/index.html

ป ร ะ เ ภ ท ข อ ง ภ ร ร ย า

ภรรยาทั้งหลายในโลกนี้ แบ่งได้เป็น ๗ ประเภท คือ

๑. วธกาภริยา ภรรยาเสมอด้วยเพชฌฆาต คือภรรยาที่มีใจคิดล้างผลาญชีวิตสามี พยายามฆ่าสามี ยินดีในชายอื่น ตบตี แช่งด่าสามี

๒. โจรีภริยา ภรรยาเสมอด้วยโจร คือภรรยาที่ชอบล้างผลาญทรัพย์สามี ใช้ทรัพย์ไม่เป็นบ้าง ยักยอกทรัพย์เพื่อความสุขส่วนตัวบ้าง สร้างหนี้สิน ให้ตามใช้บ้าง

๓. อัยยาภริยา ภรรยาเสมอด้วยนาย คือภรรยาที่ชอบล้างผลาญศักดิ์-ศรีสามี ไม่สนใจช่วยการงาน เกียจคร้าน กินมาก ปากร้าย กล่าวคำหยาบ ชอบข่มขี่สามีซึ่งขยันขันแข็ง เหมือนเจ้านายข่มขี้ข้า ภูมิใจที่ข่มสามีได้

๔. มาตาภริยา ภรรยาเสมอด้วยแม่ คือภรรยาที่มีความรัก เมตตาสามีไม่มีที่สิ้นสุด เหมือนมารดารักบุตร เช่น สามีจะตกต่ำหมดบุญวาสนา จะป่วยจะพิการตลอดชีวิตก็ไม่ทอดทิ้ง ไม่พูด ไม่ทำให้สะเทือนใจ แม้ตายจากไปตั้งแต่ตนยังสาวก็ไม่ยอมมีสามีใหม่

๕. ภคินีภริยา ภรรยาเสมอด้วยน้องสาว คือภรรยาที่เคารพสามี มีความรักยั่งยืน แต่มีขัดใจกันบ้าง ทั้งซน ทั้งงอน ทั้งขี้ยั่ว ทั้งขี้แย ต้องทั้งขู่ทั้งปลอบ ประเดี๋ยวจะเที่ยว ประเดี๋ยวจะกิน จะแต่งตัว แต่ก็ซื่อสัตย์ต่อสามี

๖. สขีภริยา ภรรยาเสมอด้วยเพื่อน คือภรรยาที่มีรสนิยม มีความชอบเหมือนสามี ถูกคอกัน เป็นคนมีศีลธรรม มีความประพฤติดี แต่อาจมีความทะนงตัวโดยถือว่าเสมอกัน หากฝ่ายตรงข้ามขาดเหตุผลก็ไม่ยอมกันก็เป็นได้

๗. ทาสีภริยา ภรรยาเสมอด้วยคนใช้ คือภรรยาที่ทำตัวเหมือนคนใช้ ถึงสามีจะเฆี่ยนตี ดุด่า ขู่ตะคอก ก็ไม่คิดพิโรธโกรธตอบสามี อดทนได้ อยู่ในอำนาจสามี

จะดูว่าใครเป็นสามี-ภรรยาชนิดไหน ต้องดูหลังจากแต่งงานแล้วสัก ระยะหนึ่งจึงจะชัด การแต่งงานมีอยู่ ๒ ระยะ คือ

- ระยะแต่ง คือก่อนเป็นสามีภรรยากัน ต่างคนต่างแต่ง ทั้งแต่งตัว แต่งท่าทาง อวดคุณสมบัติให้อีกฝ่ายหนึ่งเห็น

- ระยะงาน คือหลังจากเป็นสามีภรรยากันแล้ว ต่างคนต่างต้องทำงานตามหน้าที่ ใครมีข้อดีข้อเสีย มีความรู้ความสามารถ มีความประพฤติอย่างไรก็จะปรากฏชัดออกมา

ที่มา : มงคลชีวิต 38 ประการ
พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทัตตชีโว)
รองเจ้าอาวาสวัดพระธรรมกาย

#14 เล็กหญิง

เล็กหญิง
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 04:44 PM

แล้วกรณีที่ภรรยาต้องทำทุกอย่างให้สามี ไม่เห็นว่า เป็นบาปเลย อยากรู้จัง ถ้าคุณสาครไม่ทำ ภรรยาของคุณจะจัดการอย่างไรกับคุณ คุณถึงกลัว เล่าให้ทราบได้หรือเปล่า (ไม่ทราบว่าเป็นการละลาบละล้วงมากไปหรือเปล่าน้า)

#15 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 05:09 PM

อ่านกระทู้นี้แล้วขำๆ แต่ก็สู้ๆค่ะ คิดว่าคุณคงต้องนั้งปรับใจตัวเองแล้วละ
เพราะแต่งงานแล้วนิ อีกอย่างคุณเองอาจจะเคยทำกับเค้าแบบนี้ในชาติที่แล้วละ
ทำใจเถอะ แต่ขอบอกว่าถ้าขู่ว่าบวชเป็นพระนะ ทำร้ายจิตใจกันจังเลย
หางทางคุยกันดีๆพออารมย์ดีๆไปนั่งทานข้าวลองคิดถึงตอนที่รักกันใหม่ๆดูนะ
บอกเค้าแบบนี้ดิ

#16 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 06:59 PM

ตอบคุณ เล็กหญิงครับ ที่ว่าผมกลัวนั้นบอกตรงๆเลย คือผมไม่กลัว แต่เกรงใจไม่อยากต่อปากต่อคำเงียบเสียดีกว่า เขาว่าเขาบ่นแป๊บเดียวเดี๋ยวเขาก็เหนื่อยแล้วเขาจะหยุดไปเอง ถ้าเราเถียงเขาคืนนั้นไม่ต้องนอน ดีที่ผมเป็นหมันถาวรเลยไม่มีลูกไม่งั้นไม่รู้จะขี้บ่นแค่ไหน แต่จะว่าไปแล้ว ภรรยาผมเป็นคนใจดีชอบทำบุญด้วย คูยพูดจาดีหมด อนิจจายกเว้นกับผมแต่เพียงผู้เดียว อ้อกับที่บ้านผมด้วยผมเป็นคนกลางโน่นก็ภรรยา นี่ก็แม่เราน้องเราคือเขาเข้ากันไม่ได้ อย่าเล่าเลยตอนนี้ชินแล้ว จบข่าว

#17 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 07:40 PM

เหอๆๆ ครองเรือน นี้ก็ยากเนอะ
นี้คือภาพของกรรมที่เคยทำในอดีตชาติของตัวเราเองรึปะ
ทนๆ สอนๆ ยิ้มๆ
----------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#18 o_love

o_love
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2006 - 07:46 PM

ตลกดีเหมือนกันนะคับเนี้ย ทำให้รู้สึกกลัวเลย

#19 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 01:12 AM

ภรรยาเสมือนนาย มีทุคติเป็นที่ไปค่ะ

พาเข้าวัดสิคะ

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#20 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 09:02 AM

อนิจจายกเว้นกับผมแต่เพียงผู้เดียว
เสียดายจังเคยอ่านบทความบทความหนึ่ง...ประมาณว่า คนคนนั้นพูดจาดี เอาใจคนอื่นทุกคน ยกเว้นคนในบ้าน บทความนั้นใช้ถ้อยคำให้หันมาใส่ใจให้ความสำคัญกับคนใกล้ตัวบ้าง...ถ้าหาเจอแล้วเดี๋ยวเอามาฝากนะคะ จะได้ Printout ออกไปแอบตั้งให้ภรรยาอ่านค่ะ smile.gif

#21 asama

asama
  • 157 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 09:25 AM

ใครที่ยังไม่แต่งงาน ดูเป็นตัวอย่างนะ อย่าเข้าไปเลยกรอบของสังคมนั้น
การครองเรือนมันก็ทุกข์อย่างนี้แหละ ใครเป็นผู้ชายอย่าแต่งงานเลย
ออกบวชดีกว่า ช่วยหลวงพ่อเผ่ยแผ่ธรรมะดีกว่า
ใครทําได้ สาธุด้วยคะ 頑張りましょうね。。。。

มองดูรอบตัวขณะนี้ทุกคนต่างดิ้นรน
ต่างวุ่นวายเพื่ออะไรกันหนอ.........
ต้องรีบตื่นมาแต่เช้า
เด็กก็ต้องรีบไปเรียนผู้ใหญ่ก็ต้องทำงานเพื่อหาทรัพย์มาให้
แล้วเด็กก็เรียนจนจบ
จากนั้นก็ทำงาน
แต่งงานมีครอบครัวใหม่
มีลูก........แล้วลูกก็มาทำเหมือนกับที่ตัวเองเคยทำ
คือ....เรียน.......ทำงาน.........มีครอบครัว.......เลี้ยงลูก
ทุกคนต่างเกิดความเคยชิน
เหมือนเป็นกรอบของสังคมที่สร้างไว้ให้เราเดิน
สุดท้ายได้อะไร.........
มีใครบ้างหนอ
ที่คิดจะออกนอกกรอบนี้
มีใครบ้างหนอ
ที่คิดแล้วสามารถทำได้สำเร็จ
กี่คนกันที่ทำได้................

พลังลูกพระธัมฯ

#22 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 11:09 AM

สู้ๆๆครับ อย่าลืมอธิษฐาน นึกถึงบุญไปด้วยนะครับ
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#23 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 12:42 PM

สามีแบบนี้ก็มีในโลกด้วยฤา ไม่กล้าบอกว่าสงสาร แต่เห็นใจ
ขอให้พาภรรยามาฟังเทศน์ที่วัด หรือฟังDMC แบบตั้งใจ น่าจะดีขึ้นนะ
ช่วงไหนอารมณ์ดีๆ พร้อมกันทั้งสองคน ก็ค่อยๆ พูดจาภาษาดอกไม้ ปรับความเข้าใจกันว่า
ใครอยากได้ยังไง อยากเป็นยังไง แต่มีกติกาว่าห้ามโกรธกันนะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#24 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 02:23 PM

คุณสาครตั้งแต่กลับมาสร้างบารมีนี่ ขยันตั้งกระทู้ดีนะครับ

ดีครับ

กระทู้นี้ของคุณมีประโยชน์ดีครับ เหมาะสำหรับคนที่กำลังคิดจะไปเป็นแบบคุณ 5555

คุณเขียนได้เห็นภาพและขำดีจริงๆครับ

#25 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 02:26 PM

อ๋อ ก็เป็นผู้หญิงด้วยกันนะคะ
ถ้าเราทำได้โดยไม่คิดอะไรก็ดี
แต่ถ้าเราไม่ชอบ คุยกันก่อน พาเค้าเข้าวัดเลยค่ะ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#26 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 03:41 PM

ohmy.gif พลาดแล้วนี่..

..............................................

เป็น บาป นะ คะ..

สา มี ประ ดุจ เทวดา..

ไม่ ได้ อยู่ ใน เพศ อาภัพ..ถ้า บวช ก็ เข้า นิพพาน แล้ว นั้น

ถ้า ตั้ง ใจ ปฏิบัติธรรม..

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#27 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2006 - 10:09 PM

ก่อนอื่นในฐานะที่เป็นพวกเดียวกัน (สมาชิกบอร์ดเหมือนกันนะคะ) ก็คงมีความเห็นเหมือนกับทุกท่านที่กล่าวมานะคะ ว่า คุณสาคร ผู้น่าสงสารคงเลี้ยวผิดทางไปหน่อยน่ะค่ะ ถ้าเดินตรงมาตั้งแต่แรกๆ คงไม่หลงทาง และคงไม่ต้องตกอยู่ในสภาพ ซินเดอเรลลาเช่นนี้นะคะ ทีนี้คุณสาครต้องเพิ่มหน้าที่อีกอย่างแล้วค่ะ หลังจากที่ทำหน้าที่ของ ซินเดอเรลลาจบแล้วในแต่ละวัน พาภรรยาไปนั่งพักผ่อนสบายๆ นะคะ แล้วอ่านหนังสือให้ฟังเพิ่มด้วยอีกอย่างนึงค่ะ แนะนำหนังสือ ครอบครัวอบอุ่น ของที่วัดนะคะ มีโอกาสได้ไปวัดมั๊ยคะ ถ้าไม่ได้ไป แจ้งที่อยู่ที่จัดส่งเอกสารสะดวกได้เลยค่ะ เดี๋ยวจัดส่งไปให้ เพราะตอนนี้กำลังมี project ส่งหนังสือเล่มนี้ให้ พี่ น้อง และเพื่อนๆ อยู่ค่ะ (แต่จะส่งได้หลังวันที่ 3 นะคะ เพราะไปวัดวันนั้น) เขียนดี อ่านเข้าใจง่าย รับรองว่า อ่านให้ภรรยาฟังแล้วไม่โดนดุ อาจเปลี่ยนเป็น ภรรยาผู้น่ารักได้ด้วยนะคะ เนื้อหาว่าด้วยเรื่องของคนโสดที่ยังไม่มีคู่ ที่กำลังหาคู่ และคนที่มีครอบครัวแล้ว เทคนิคการครองเรือน วิธีการปฏิบัติตัว ของ สามี และภรรยา ดีมากๆค่ะ ภรรยาคุณสาคร อาจชอบก็ได้ค่ะ

ที่นี้ ในฐานะของผู้หญิง อิ อิ พอดีไม่ทราบว่า การแบ่งหน้าที่ของคุณสาครและภรรยาเป็นเช่นไรค่ะ เพราะถ้าเท่าที่ดู คุณสาครจะมีเวลานั่งหน้าคอมฯเยอะหน่อย แปลว่าเป็นพ่อบ้านรึเปล่าคะ ถ้าเป็นพ่อบ้านแล้วต้องทำหน้าที่นี้ ก็ไม่แปลกนะคะ เพราะ เพื่อนของ koonpatt บางคน ก็เป็นฝ่ายออกไปทำงาน เพราะมีกิจการของตัวเอง แต่งานบ้านไม่เก่ง สามีทำงานบ้านได้ดีกว่า ก็เลยลาออกจากงาน มาเป็นพ่อบ้านค่ะ เพราะดูแลบ้านช่องห้องหับ ได้เรียบร้อยกว่า เลี้ยงลูกได้ดีกว่า สอนลูกได้ดีกว่า ก็แบ่งกันค่ะ ก็เห็นไม่มีปัญหานะคะ ถ้าตกลงกันได้ลงตัว และมีความสุขทั้งสองฝ่าย (อันนี้พูดถึงในกรณีของคนที่มีครอบครัวไปแล้วนะคะ) แต่ถ้าไม่ใช่แบบเพื่อนของ koonpatt ก็เห็นใจค่ะ แต่...ช่วยอะไรไม่ได้เหมือนกันค่ะ เวลาเพื่อนมีปัญหาครอบครัว koonpatt พูดได้คำเดียวค่ะ ใจเย็นๆ อย่าคิดมาก เลือกเองนะ....เลือกเอง

แต่ก็ขอบพระคุณ คุณสาครนะคะ ทำให้เข้าใจได้อีกอย่างนึงว่า ผู้ชายก็ บ่น ภรรยา(ลับหลัง)ได้เหมือนกัน laugh.gif laugh.gif จะได้ยืนหยัดมั่นคงในอุดมการณ์ต่อไปค่ะ

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#28 บีบีน้อย

บีบีน้อย
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 01:57 AM

เห็นใจจริงๆค่ะ - -"

แม้จะเป็นเด็กน้อยอยุ่แต่ก็เจอปัญหานี้อยู่รางๆ - -"

เวลาเค้ามีปัญหา(ส่วนมาก)เค้าพึ่งเรา เวลาเรามีปัญหา(ส่วนมาก)ต้องพึ่งตัวเอง

#29 นิ่งในนิ่ง

นิ่งในนิ่ง
  • 34 โพสต์
  • Interests:แนวทางการดำเนินชีวิต

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 04:09 PM

จะบอกอะไรให้ สามีไปบวชนั้นสุดจะดี ไม่มีกังวล ไม่มีภาระ ได้ปฏิบัติธรรมเต็มที่ เต็มที่จริงๆ ตอนที่สามียังไม่บวชก็มีดีประการเดียวคือมีเพื่อน แต่มีข้อไม่ดีหลายประการ (แจกแจงไม่ไหว) หลายๆ ประการนั้นล้วนแต่ทำให้ใจหมอง สรุปว่า พระรัตนตรัยคือที่พึ่งที่แท้จริงอันสูงสุดเทอญ (มิใช่สามี)

#30 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 04:49 PM

เห็นด้วยกับคำแนะนำว่า ให้หนีไปบวชเลย..

โธ่..ลำบากซะขนาดนี้ยังทนครองเรือนอยู่ทำไมคะเนี่ย..(ไม่เข้าใจจริงๆ)

ถ้ายังคิดอะไรไม่ออก ก็ออกจากความคิดก่อนก็แล้วกันนะคะ

สักวันคงมีวิธีการที่ดีที่สุดสำหรับคุณ..ขอให้โชคดีค่ะ

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน