ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ศีลข้อ ๕ กับอกุศลกรรมบถ ๑o ประการ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 02:39 AM

อยากทราบว่า เพราะเหตุใด? ศีลข้อ ๕ จึงไม่ถูกจัดอยู่ในอกุศลกรรมบถ ๑o ประการครับ ทั้งๆ ที่สุราและสิ่งเสพย์ติดทั้งหลายนั้น จัดเป็นเหตุอันนำไปสู่ปากทางแห่งความเสื่อม (อบายมุข) และในบางสถานการณ์ยังเป็นจุดเริ่มต้นของการล่วงละเมิดศีลข้ออื่นๆ ที่เหลืออีกด้วย

#2 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2006 - 07:27 PM

โอ้..โห !OoO! ปกติคุณจะเป็นผู้ให้ความรู้พวกเราแต่วันนี้ถามมา น่าจะยากหน่อยนะคะ
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#3 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 01:45 AM

คำถามนี้ ท่านสามารถตอบเป็นความเห็นส่วนบุคคล หรืออ้างอิงจากในพระไตรปิฎกก็ได้นะครับ แสดงความเห็นกันได้เต็มที่เลยครับ

#4 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 03:47 AM

อกุศลกรรมบท 10 ประการ กับการผิดศีลข้อห้า ก็ล้วนเป็นทางแห่งความชั่วเหมือนกันค่ะ
ล้วนเป็นอกุศลกรรมที่พาไปทุคติเหมือนกัน แต่ไม่รวมอยู่ใน บท 10
เพราะถ้ากินเหล้า พอเมาแล้วเข้านอนหลับ ก็ไม่ได้ไปทำกรรมอื่น
ก็เพียงแค่ขาดสติ และขาดความเป็นมนุษย์ที่ปกติเท่านั้น
ไม่ได้ไปก่อกายกรรม3 วจีกรรม4 และมโนกรรม3
แต่เมื่อไหร่ลุกขึ้นมาอาระวาท ชกต่อย หรือคิดไปล่วงละเมิดผู้อื่นแล้วละก็
ถึงเริ่มเป็นอกุศลกรรมบท

ขยายความของอกุศลกรรมบท

อกุศลกรรมบถ คือทางแห่งกรรมชั่ว หรือทางแห่งกรรมที่เป็นอกุศล
กรรมชั่วอันเป็นทางนำไปสู่ทุคติ มี ๑๐ อย่าง คือ
ก. กายกรรม ๓ ได้แก่
๑. ปาณาติบาต การทำลายชีวิต
๒. อทินนาทาน ถือเอาของที่เขามิได้ให้
๓. กาเมสุมิจฉาจาร ประพฤติผิดในกาม
ข. วจีกรรม ๔ ได้แก่
๔. มุสาวาท พูดเท็จ
๕. ปิสุณาวาจา พูดส่อเสียด
๖. ผรุสวาจา พูดคำหยาบ
๗. สัมผัปปลาปะ พูดเพ้อเจ้อ
ค. มโนกรรม ๓ ได้แก่
๘. อภิชฌา ละโมบคอยจ้องอยากได้ของเขา
๙. พยาบาท คิดร้ายเขา
๑๐. มิจฉาทิฏฐิ เห็นผิดจากคลองธรรม

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 11:38 AM

ความเห็นของผมเห็นว่า น่าจะเป็นเพราะว่า กุศลกรรม กับ อกุศลกรรมนั้น มีอยู่ได้ตลอดเวลาตั้งแต่สร้างโลก จนถึงเวลาที่โลกแตกทำลาย

แต่ศีลข้อ 5 จะมีขึ้นมาได้ ก็เฉพาะในยามที่สุราได้อุบัติขึ้นมาบนโลกน่ะครับ ยุคต้นกัปจะไม่มีสุรา
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 12:01 PM

สาธุ... ขอบพระคุณพี่ๆ ทั้งสองท่านมากๆ เลยนะครับ ถ้าเช่นนั้นผมขอถามต่อเลยละกันว่า กิริยาซึ่งเสพโดยการ "ดื่ม" นั้น ไม่จัดว่าเป็นกายกรรมเหรอครับ? (แม้ว่าภายหลังการดื่มจะไม่ได้ประกอบกรรมชั่วก็ตาม แต่ผลของการกระทำดังกล่าวเมื่อตายแล้ว ก็ฉุดคร่าผู้ดื่มไปสู่มหานรกขุม ๕ ได้เหมือนกันนี่ครับ)

#7 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 03:34 PM

๑. ปาณาติบาต การทำลายชีวิต
๒. อทินนาทาน ถือเอาของที่เขามิได้ให้
๓. กาเมสุมิจฉาจาร ประพฤติผิดในกาม
ข. วจีกรรม ๔ ได้แก่
๔. มุสาวาท พูดเท็จ
๕. ปิสุณาวาจา พูดส่อเสียด
๖. ผรุสวาจา พูดคำหยาบ
๗. สัมผัปปลาปะ พูดเพ้อเจ้อ
ค. มโนกรรม ๓ ได้แก่
๘. อภิชฌา ละโมบคอยจ้องอยากได้ของเขา
๙. พยาบาท คิดร้ายเขา
๑๐. มิจฉาทิฏฐิ เห็นผิดจากคลองธรรม

การดื่มสุราจัดเป็นการผิดศีล และเป็นการทำอกุศลกรรมบถ ด้วยครับผิดข้อใดบ้าง
ผิดข้อที่
1. ปาณาติบาต คือ ทำลายชีวิตของตนเองให้ล่วงไป เพราะตนเองก็ถือเป็นสิ่งมีชีวิตด้วยครับ เรียกว่าการฆ่าตัวตายแบบช้าๆ หรือตายผ่อนส่งครับ

2. อทินนาทาน คือ การดื่มสุราย่อมเปิดช่องให้อกุศลข้อนี้เจริญได้ ข้อนี้นอกจากการลักทรัพย์แล้ว ยังกินใจความรวมไปถึงการใช้ทรัพย์ในทางมิชอบด้วยครับ เช่น ใช้เงินซื้อเหล้า ซื้อผู้หญิง ซื้อยาบ้า ซื้อยาฆ่าแมลง ซื้อหนังโป๊ เป็นต้น เพราะวัตถุประสงค์ของการใช้ทรัพย์คือเป็นไปเพื่อสนองกิเลสย่อมก่อให้เกิดอกุศลเข้าสิงจิตครับ

3.กาเมสุมิจฉาจาร คือ การดื่มสิ่งมึนเมาก่อให้เกิดการขาดสติ กาเมหรือกามคุณย่อมไม่สำรวม กามคุณ 5 คือ รูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส ถ้ายังไม่ถึงขั้นข่มขืนผู้อื่นหรือละเมิดกาเมในบุคคลอื่นก็ย่อมชื่อว่าละเมิดกาเมในตนเอง คือ ไม่สำรวจในกริยา การบริโภค การพูด การกระทำ

4-7.วจีทุจริต ๔ คือ การดื่มสุราของมึนเมาทำให้สติสัมปชัญญะลดลงย่อมเป็นทางมาของความเสื่อมในวจีทุจริต 4 ทำให้พูดเท็จ พูดส่อเสียด พูดคำหยาบ พูดเพ้อเจ้อ

8.อภิชฌา คือ การดื่มสุราของมึนเมาทำให้อยากบริโภคเพิ่มขึ้นมากขึ้นเป็นการเพิ่มกิเลส ตัณหาให้ประทุหนักยิ่งขึ้น ดังสโลแกนที่ว่า น้องๆ เบียร์หมด น้องเบียร์พี่หมดแล้ว ขอเชิญน้องอย่าให้ขาดตอน หัวใจร้าวรอนยามขาดเบียร์ เป็นต้น แสดงว่าอยากกินเพิ่มครับ 5555

9.พยาบาท คือ การดื่มสุราของมึนเมาย่อมเปิดช่องให้เกิดการก่อเวรกรรมทำร้ายซึ่งกันและกันได้ อาจขาดสติถึงขั้นคิดร้ายผู้อื่นๆ ได้ตลอดเวลา คนเมาพูดขัดใจกันในวงเหล้าที่เป็นข่าวไม่ชกหน้ากัน ก็ยิงกันตายมีเยอะครับ

10.มิจฉาทิฐิ คือ ความเห็นผิดคิดว่าการดื่มเหล้านั้นดี ไม่มีโทษ เป็นเรื่องส่วนตัว พูดง่ายๆ ก็คือ ความโง่ในจิตนั่นเอง มองไม่เห็นโทษของสุราที่มีต่อตนเองและผู้อื่น

ประโยชน์ของสุราคือ ฆ่าเชื้อ ฆ่าตัวตาย ฆ่าความดี ตายไว ไฟแรงในเมรุเวลาเผา มีนรกเป็นที่ไปฟรีไม่เสียตังส์

สรุปคือ การดื่มสุรานั้นเท่ากับทำผิดอกุศลกรรมบถ 10 ข้อ ครับ โทษอาจจะหนักกว่านรกขุม 5 เพราะเอี่ยวข้อที่ 10 คือ มิจฉาทิฐิ เข้าไปด้วย หนักสุดน่าจะโลกันตนรก ครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#8 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 21 February 2006 - 03:47 PM

ขออนุโมทนาบุญกับพี่ xlmen เช่นกันครับ สาธุ... แต่ผมคิดว่า การที่ไม่บัญญัติศีลข้อ ๕ ไว้ในอกุศลกรรมบถ ๑o ประการนั้น เป็นเพราะ ศีลข้อ ๕ ถูกนำไปจัดอยู่ในหมวดของอบายมุข ๖ คือ การเป็นนักเลงสุรา อยู่แล้วน่ะครับ คือ ผมเข้าใจว่าอย่างนี้นะครับ ผิดถูกแต่ประการใด ขอความกรุณาผู้รู้มาช่วยยืนยันด้วย ขอบคุณครับ

#9 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2006 - 03:03 AM

ถ้าเป็นทุศีลข้อที่ 5 การดื่มสุรา ถ้าเทียบกับอกุศลกรรมบถ 10 ผมว่าถูกทุกข้อเลยนะครับ แต่ที่เห็นชัดที่สุดน่าจะข้อที่ 10. มิจฉาทิฐิ คือ ความเห็นผิด

ถ้าจะจัดให้โทษของการผิดศีลข้อที่ 5 ตรงกับอบายมุข 6 การเป็นนักเลงสุรา ก็น่าจะได้ด้วยเหมือนกันครับ น่าจะเป็นธรรมที่กล่าวต่างกรรมต่างวาระเท่านั้นแหละครับ

ถ้าเป็นนักเลงสุรา น่าจะหมายถึงเฉพาะ ผู้ที่เสพเป็นประจำหรือป่าวครับ เพราะคำว่านักเลง หมายถึง ผู้กล้า ถ้ากล้าน้อยดูจะไม่สมเป็นนักเลงนะครับ เช่น กินเหล้าซักแก้ว นักเลงสุราด้วยกันคงจะไม่เรียกว่านักเลงเหมือนกันครับ แต่น่าจะเรียกว่า นักเรียนสุรามากกว่าครับ 555

แหย่เล่นครับ อย่าคิดมากครับ ท่านใดทราบรับบุญตอบได้เลยครับสาธุ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#10 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 22 February 2006 - 09:44 PM

ถ้าเป็นนักเลงสุรา น่าจะหมายถึงเฉพาะ ผู้ที่เสพเป็นประจำหรือป่าวครับ เพราะคำว่านักเลง หมายถึง ผู้กล้า ถ้ากล้าน้อยดูจะไม่สมเป็นนักเลงนะครับ เช่น กินเหล้าซักแก้ว นักเลงสุราด้วยกันคงจะไม่เรียกว่านักเลงเหมือนกันครับ แต่น่าจะเรียกว่า นักเรียนสุรามากกว่าครับ 555

ก็น่าจะเป็นอย่างนั้นนะครับ (ก็พวกที่ชอบดื่มเป็นนิจศีลนั่นแหละ)