ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากเป็นคนดีครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฐิตวังโส

ฐิตวังโส
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2009 - 12:12 AM

ก่อนอื่นต้องขอโทษนิดนึง ไม่รู้จะไปโพสต์ถามในคอลัมน์ไหนดี ถ้าหากไม่เหมาะอย่างไร เว็บมาสเตอร์ช่วยย้ายไปที่เหมาะสมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ผมมีปัญหาอยู่นิดนึงครับ (ไม่นิดแฮะ ปัญหาใหญ่มาก) คือผมมีภรรยาหลวงอยู่แล้ว มีลูกด้วย คบมาหลายปี แล้วผมก็ดันมามีเมียน้อยซะอีก คือผมมันเป็นประเภทใจอ่อน ไปหลวมตัวมีอะไรกับใครเข้า ก็เลยต้องรับผิดชอบ เพราะเค้าก็เรียกร้องให้รับผิดชอบเค้า แต่ว่า ไม่ได้เรียกร้องให้รับผิดชอบเงินทองนะครับ แค่ให้ผมไปทานข้าวกับเค้าเป็นประจำ ไม่ทิ้งเค้า ก็พอ
แรก ๆ ผมก็คิดว่า นานๆไปเค้าคงเบื่อผมไปเอง เพราะเค้าเองก็รู้ว่าผมมีภรรยาอยู่แล้ว แต่เค้ายอมเป็นน้อย นี่ก็ปีกว่าแล้วยังไม่ยอมเลิก ยิ่งหนักกว่าเก่าอีก พยายามจะให้ผมพาไปโน่นไปนี่มากขึ้นเรื่อย ๆ ไปไหนก็ได้ที่ผมไปด้วย ไม่เข้าใจว่าทำไม
ผมเคยแกล้งทะเลาะ ทำตัวงี่เง่า หรือบอกเลิกแล้ว บางทีก็แกล้งไม่ไปหาเลย หรือทุก ๆ อย่าง ยังงัยเค้าก็ไม่ยอมเลิก มีแต่ร้องห่มร้องไห้เหมือนเป็นคนบ้าเลย ผมเองเห็นเค้าเป็นแบบนั้นแล้วก็กลัวว่าเค้าจะทำอะไรแรง ๆ ขึ้นมา (อย่างเช่นฉันไม่ได้ เมียหลวงก็อย่าได้เลย อะไรทำนองนี้) ผมก็เลยต้องยอมเป็นแฟนเค้ามาเรื่อย ๆ
เคยบอกให้เพื่อนไปจีบ เอาเค้าออกไปจากผมหน่อย ก็ไม่มีใครกล้าเลย
ผมเลยไม่รู้จะทำอย่างไร ผมเองก็อยากเป็นคนดีเหมือนคนอื่น ๆ นั่นแหล่ะครับ
ตอนนี้ผมก็ไม่รู้จะไปพึ่งใครแล้วครับ ไม่ทราบว่าในทางศาสนาพุทธมีหลักคำสอน มีแนวทางอย่างไร หรือใครมีวิธีช่วยผมหน่อยครับ ขอบคุณมาก ๆ

#2 Kodomo_kung

Kodomo_kung
  • 323 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2009 - 01:35 PM

ต้องบอกว่า เป็นกรรมแล้ว คุณก็เริ่มอึดอัดกับปัญหาที่คุณได้ก่อขึ้นเองปัจจุบันด้วย ถ้าว่าตามมงคล 38 ประการ แล้วคือผิดต่อหน้าที่สามี ถ้าถามว่าคุณเลิกกับภรรยาน้อยแล้วจบไหม ไม่จบนอกจากเขาเลิกเอง
จริงๆเขามีนิสัยแบบนี้มานานแล้ว แต่เราไม่เห็นเอง เราทำไว้แล้วก็ต้องรับผิดชอบละครับ ยังไงเสียก็อย่าเพิ่มปัญหาละกัน กลับตัว มาทำทาน รักษาศีลยิ่งศีล 8 ในวันพระได้ยิ่งดี เจริญภาวนา กับ DMC ทุกวัน ติดให้เลยนะครับทั้งสองบ้านและต้องดูทุกวัน ประคับประคองทั้งบ้านใหญ่บ้านเล็กซึ่งแน่นอนว่าจะต้องมีปัญหาเกิดขึ้นแน่ๆขอให้อดทนนะครับ ศึกษาตามลิ้งแล้วปฎิบัติดูครับ http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=9087

ไฟล์แนบ

#3 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 05 February 2009 - 11:50 PM

หนูก็เป็นเด็ก ไม่รู้จะแนะนำอะไรได้บ้าง ทุกคนก็มีผิดพลาดกันได้ แต่อยู่ที่ว่าจะผิดมากหรือน้อย
และกล้าที่จะเลิก ปรับปรุงแก้ไขตัวเองรึเปล่า ทำให้ตนเองดี รักษาศีล5 ให้บริสุทธิ์ และวันพระก็ลองถือศีล8 ดู
เป็นการฝึกฝนเรื่องศีลข้อ 3 อย่างน้อย ก็จะทำให้พี่สบายใจ และมีแนวทางแก้ไขให้กับชีวิตด้วยนะคะ

ลองนั่งสมาธิดูสิค่ะ ทำใจใสๆ ทั้งสามฝ่ายเลย ทั้งตัวพี่เอง รวมไปถึงภรรยาทั้งสองคน
ชวนมานั่งดู DMC ด้วยกัน ทำบุญด้วยกัน ศึกษาธรรมะด้วยกัน
เมื่อต่างคนต่างเข้าใจตัวเอง ก็จะเข้าใจผู้อื่นด้วย

หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#4 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2009 - 02:24 PM

ลองชวนมาทำบุญที่วัดซิครับ หากเขาไม่ได้อยู่ในบุญ อาจจะเบื่อคุณไปเองก็ได้
( อยากตามดีนัก พามาวัดซะเลย เดี๋ยวก็รู้..ใครเป็นใคร ( ไผเป็นไผเด่อ) )

#5 Killy

Killy
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2009 - 09:35 AM

ปัญหาของคุณที่เกิดขึ้นในตอนนี้นั้น เกิดจากกรรมที่คุณเคยทำมาในอดีต
(กรรม หมายถึง การกระทำที่ประกอบไปด้วยการตั้งใจ ในกรณีของคุณคือการมีเมียน้อย)
ทำให้ตอนนี้ต้องรับผลของกรรมคือมีความทุกข์เหมือนกับตกนรกอยู่
ซึ่งเมื่อดูแล้วปัญหาของคุณฐิตวังโสนั้นไม่สามารถใช้ปัญญาในทางธรรมแก้ได้ทั้งหมดครับ
จำเป็นจะต้องใช้ปัญญาทางโลกด้วย เราลองมาพิจารณาเหตุของความทุกข์นี้ดูนะครับ

เหตุคุณฐิตวังโสเป็นทุกข์ เนื่องจากมีเมียน้อย
เหตุที่มีเมียน้อย ก็เนื่องมาจากคุณขาดสติและไปมีอะไรกับผู้หญิงอื่น
เหตุที่มีอะไรกับผู้หญิงอื่น ก็เนื่องมาจากคุณเกิดตัณหา (ความอยาก)
เหตุที่เกิดความอยาก ก็เนื่องมาจากเกิดตัวตน ของคุณเองขึ้นมา
คือเกิดความยึดมั่นว่าร่างกายนั้นมันเป็นของคุณ จึงพยายามหาทางให้ร่างกายนั้น
มันมีความสุขในรูปแบบต่างๆ ขึ้นมา และที่สำคัญคือ
เมื่อเกิดความอยากขึ้นมาแล้ว คุณกลับไม่มีสติที่จะยั้งคิดได้ทัน จึงทำให้เกิดปัญหาดังกล่าวขึ้น

ดังนั้นทางแก้ที่ผมแนะนำคือ ไม่ต้องไปสวดมนต์ไหว้พระอะไรหรอกครับ เราทำอะไรมา
ก็ยอมรับสิ่งที่เราทำ ให้มองว่ามันเป็นบทเรียน และต้องไม่ทำอะไรให้แย่ไปมากกว่านี้อีก
คือให้ลองลดความยึดมั่นถือมั่นในสิ่งต่างๆ ลง พิจารณาว่าร่างกายนั้นไม่เที่ยง ผู้หญิงที่ว่าสวยๆ
พอนานไป ก็เป็นยายแก่หนังเหี่ยวเหมือนกันทุกคน สิ่งที่อยู่ในร่างกายของคนนั้นก็เป็นสิ่งที่
สกปรกทั้งนั้น ทั้งเลือด และน้ำเหลือง หลังจากที่คิดได้อย่างนี้แล้วก็ขอให้มีสติ และอยู่กับ
ปัจจุบันเสมอ อย่าไปคิดว่าเราทำผิดมาแล้ว และจมอยู่กับความผิดนั้นครับ
วิธีนี้จะช่วยทำให้ลดความทุกข์ในใจคุณได้ระดับหนึ่ง

หลังจากที่ใจสงบแล้ว จึงค่อยๆเริ่มคิดว่าจะแก้ปัญหาอย่างไรดี? ลองดูว่าผู้หญิงคนดังกล่าว
มาติดคุณเพราะอะไรกันแน่? อะไรเป็นเหตุ? โมหะ หรือความหลงในตัวคุณ? โลภะ ความโลภในอะไรบางอย่าง?
ลองคิดถึงเหตุที่เกิดขึ้นครับ แล้วพิจารณาดูว่าจะแก้ไขเรื่องนี้อย่างไร อย่าลืมว่าต้องไม่ยึดติดนะครับ ผู้หญิง
ที่เป็นเมียน้อยก็ไม่ใช่ของๆเรา ผู้หญิงที่เป็นเมียหลวงก็ไม่ใช่ของๆเรา ลูกที่เกิดขึ้นมาก็ไม่ใช่ของๆเรา
คิดอย่างไม่มีอคติแล้วปัญญาจะเกิดครับ

ขอโทษด้วยที่ไม่สามารถบอกได้เลยว่าต้องแก้ปัญหาอย่างไร เนื่องจากเรื่องนี้ไม่มีสูตรตายตัว
ต้องคิดหาเอาเองครับ เพราะเป็นเรื่องของแต่ละคน ที่แนะนำได้ก็คือให้มันเป็นบทเรียน
แล้วต่อไปให้ดำเนินชีวิตอย่างมีสติ เมื่อทำได้แล้วจึงค่อยๆกลับมาแก้ปัญหาทีละนิดครับ

เป็นกำลังใจช่วยอยู่นะครับ

"ปัญหาทุกอย่างต้องมีทางแก้ แต่ถ้าแก้ไม่ได้มันก็ไม่ใช่ปัญหา"

#6 ฐิตวังโส

ฐิตวังโส
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2009 - 09:13 PM

ขอบคุณทุกท่านครับ จะจำไว้เป็นบทเรียนแน่นอนครับ แต่ตอนนี้ก็คงต้องทำใจใส ๆ แล้วนั่งสมาธิหาทางออกไปพลาง ๆ ก่อน
ยังงัยก็ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

#7 *[email protected]*

โพสต์เมื่อ 09 October 2011 - 05:28 AM

สู้ ๆ ครับ พี่ ฐิตวังโส
ปล.คิดดี ทำดี นั่นแหล่ะ ดีแล้วหล่ะครับพี่