ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

รักแท้นอกตัวไม่มี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2010 - 03:36 AM

รักแท้นอกตัวไม่มี

ให้หารักแท้ในตัวดีกว่า

เพราะรักแท้นอกตัวไม่มี

บุญเท่านั้นที่จะเป็นคู่แท้

เพราะติดตามตัวเราไปตลอดเวลา

ส่วนคู่รักก็มักจะพลัดพรากจากกัน

ไม่จากเป็นก็จากตายสักวันหนึ่ง

๘ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๔๙ หน้า ๒๐๔
เมื่อไม่รู้จะอ่านอะไร เล่ม 2
โดย พระราชภาวนาวิสุทธิ์ (ไชยบูลย์ ธมมฺชโย
)

คัดลอกมาอ่านกันเพื่อเตือนย้ำถึงคู่แท้ของเรา...

#2 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2010 - 08:35 AM

ฮิ ฮิ เข้าทางๆ ว่าแล้วก็ promote เพลงซะเลย แต่งเองนะครับเนี่ย :-)

ชื่อเพลง "รักในตัวเอง"

"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#3 Daemusin

Daemusin
  • 133 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2010 - 11:40 AM

ความหมายเพลงดีมากเลยครับ ....
คนที่ไม่มีปัญหาคือคนที่ไม่ได้ทำ

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 06 January 2010 - 12:30 PM

อ่านแล้วทำให้นึกถึงพุทธพจน์ที่ว่า

"สรรพสัตว์ทั้งหลาย ขอเธอจงมีบุญเป็นที่พึ่งเถิด อย่ามีสิ่งอื่นเป็นที่พึ่งเลย"
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 informal

informal
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2010 - 01:07 PM

จริงแสนจริง..สาธุ

#6 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2010 - 09:10 PM

สาธุ

#7 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 06 January 2010 - 09:36 PM

...เสียงไพเราะ rolleyes.gif หลวงพ่อกล่าวไว้ว่า เราใช้สิ่งใดเป็นประโยชน์ต่อโลก ต่อพระศาสนา เราจะได้สิ่งนั้นที่มีค่าตอบแทน คุณใช้เสียงในการสร้างบารมี คุณจะมีเสียงที่ไพเราะ ก้องกังวาล เป็นที่น่าเชื่อถือไปทุกชาติ(อธิษฐานไว้นะครับ ว่าทุกชาติ) แต่งออกมาเรื่อยๆนะครับ ช่วงนี้เพลงเกี่ยวกับพระคุณพ่อ พระคุณแม่กำลังขาดแคลน เราเอาเพลงเราไปเสริมกับช่วงบวชแมนๆ ผมว่าน่าจะเวิร์คนะครับ ใส่แผ่นซีดี หรือส่งไปเวป แจกให้ฟังกันเลยก็ดีนะครับ ได้บุญด้วย ปลื้มด้วย เผลอๆ ทางวัดเอาเพลงคุณมาใช้ได้อีก อิอิ สู้ๆ นะครับ ผมเชียร์ 0/
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....