ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

จะเกิด จะดับ จะหลับ จะตื่น ก็อยู่ที่ศูนย์กลางกายฐานที่ 7

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2006 - 02:13 AM

หลวงพ่อเคยสอนว่า "จะเกิด จะดับ จะหลับ จะตื่น ก็อยู่ที่ศูนย์กลางกายฐานที่ 7 "

- จะเกิด จะดับ ..... ข้อนี้พอเข้าใจ
- จะหลับ จะตื่น .......... อันนี้ไม่เข้าใจค่ะ เกี่ยวอะไรกับการหลับ การตื่น ด้วยเหรอ

ขอบคุณค่ะ

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 21 March 2006 - 02:48 AM

จะหลับ จะตื่น .......... อันนี้ไม่เข้าใจค่ะ เกี่ยวอะไรกับการหลับ การตื่น ด้วยเหรอ

ไม่ทราบว่าเคยได้ยินมาก่อนหน้านี้หรือเปล่าครับ? อันนี้เป็นหนึ่งในการบ้านสิบข้อของโรงเรียนอนุบาลฯ ที่ว่า เวลานอนหลับ ให้หลับอยู่ในอู่แห่งทะเลบุญ (ศูนย์กลางกายฐานที่ ๗) เวลาตื่นนอน ให้ตื่นอยู่ในอู่แห่งทะเลบุญ ยังไงล่ะครับ

#3 laity

laity
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2006 - 07:01 AM

ประโยชน์ที่เห็นได้ชัด เวลาที่เราตรึกนึกถึงตลอด แม้ยามตื่นหรือยามหลับคือ ครั้นพอเรานั่งสมาธิ ทำให้เรานิ่งสงบเร็วขึ้น เพราะมันเหมือนกับใจเราได้มีการปรับสภาพใจเราก่อนแล้ว
อย่าให้อุปสรรคใด ๆ มาขัดขวางในชีวิตการสร้างบารมี และ
อย่าให้ความตั้งใจที่ดี เปลี่ยนแปลงไป กับกาลเวลา
เพราะเราไม่รู้ว่า่วันพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร เราอาจจะอยู่หรือตาย
สิ่งที่เอาไปได้มีแต่บุญกับบาปเท่านั้น ฉนั้น เราต้องอยู่กับวันนี้
วันที่เราบอกตัวเองว่า วันนี้เป็นวันที่ดีที่สุด ในวันหนึ่งของชีวิตการสร้างบารมีของเรา

โอไดบะ
โตเกียว ประเทศญี่ปุ่น

#4 ใสแจ๋ว

ใสแจ๋ว
  • 49 โพสต์
  • Interests:ใสในใส ดับหยาบไปหาละเอียด

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 08:36 AM

หลวงพ่อวัดปากน้ำท่านเห็นซีครับ เวลาหลับใจมันต้องจรดศูนย์กลางกายก่อนแล้วจึงหลับ เวลาจะตื่นใจก็จรดศูนย์กลางกายก่อนจึงจะตื่นได้ มันเป็นเองโดยธรรมชาติเราไม่เคยสังเกตเอง ฉะนั้นศูนย์กลางกายจึงเป็นที่เกิด ที่ดับ ที่หลับ ที่ตื่นนะครับ

#5 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 11:05 AM

เป็นเช่นนี้เองหรือนี่ ...เพราะเคยได้ยินมาจากโอวาทของหลวงพ่อค่ะ จำวันที่ไม่ได้ แต่จำได้ชัวร์ ๆ ว่าหลวงพ่อสอนว่า

การที่คนเราจะเกิด หรือ จะดับ ก็อยู่ที่ศูนย์กลางกาย (คือผ่านศูนย์กลางกาย)
การที่คนเราจะหลับ หรือ จะตื่น ก็อยู่ที่ศูนย์กลางกาย (ก็คือผ่านศูนย์กลางกายเช่นกัน)

ส่วนการบ้านข้อที่ว่า "เวลานอนหลับ ให้หลับอยู่ในอู่แห่งทะเลบุญ (ศูนย์กลางกายฐานที่ ๗) เวลาตื่นนอน ให้ตื่นอยู่ในอู่แห่งทะเลบุญ" นั้นเข้าใจว่าเพื่อให้เราระลึกถึงองค์พระ ทำใจให้อยู่ที่ฐาน 7 ตลอดเวลา ทำให้หลับง่าย และตื่นสดชื่น และนั่งสมาธิเข้าถึงง่ายขึ้น

ขอบคุณค่ะ

#6 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 March 2006 - 11:37 AM

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

#7 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2006 - 11:57 PM

เพราะเป็นที่ๆปลอดภัยที่สุดค่ะ

#8 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 February 2007 - 08:16 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ