ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คืนก่อน ฝันว่าหลวงพ่อมามอบพระให้1องค์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 08:30 PM

เมื่อคืนก่อน ฝันว่าหลวงพ่อมามอบพระให้1องค์ ถึงหน้าบ้าน

มานึกขึ้นได้วันนี้ตอนเช้า ว่าหลวงพ่อท่านอายุ 66 ปี ผมก็เลยโชคดีไปครับ งานนี้ก็มีบุญต่อบุญไปได้เพิ่มอีกเล็กน้อย

ขอขอบพระเดชพระคุณหลวงพ่อมากๆครับ

#2 ดุสิตาเทวบุตร

ดุสิตาเทวบุตร
  • 213 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 08:36 PM

ว้าว ...สาธุ

#3 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 08:41 PM

จะซื้อ ห_ _ หรือ คะ

อย่า !!!

------------

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับความฝันด้วยนะคะ สาธู๊
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 16 September 2010 - 11:53 PM

เมื่อคืนก่อน ฝันว่าหลวงพ่อมามอบพระให้1องค์ ถึงหน้าบ้าน

สาธุ 23 กันยา อย่าลืมมารับพระของขวัญนะครับ

#5 PTDL

PTDL
  • 175 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2010 - 08:08 AM

เล่าแค่ประโยคแรกก็พอ แบบว่าเลือกเอาแต่บุญอะ

#6 ชีวิตงาม

ชีวิตงาม
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2010 - 11:06 AM

คุณแม่ของผมก็ฝันแบบนี้เหมือนกันครับ
ฝันว่าหลวงพ่อมาหา
คุณแม่เลยคิดว่าหลวงพ่อมาตามให้ไปสร้างบุญ
เลยเตรียมเก็บปัจจัยทำบุญอาคาร 100 ปี

สาธุ...ครับ

#7 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 17 September 2010 - 11:16 AM

ครับ ในพระที่หลวงพ่อให้ ก็เขียนด้านหลังว่า ให้สร้างบารมีด้วยครับ

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 17 September 2010 - 12:27 PM

อย่างนี้กำลังใจเปี่ยมล้น ขอให้เจริญก้าวหน้ายิ่งๆขึ้นไปในเส้นทางธรรมนะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2010 - 06:04 PM

สาธุค่ะ

#10 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2010 - 10:29 PM

เอามาทำบุญเถอะครับ

#11 usr26531

usr26531
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2010 - 11:31 PM

อยากรู้มานานแล้วอ่ะค่ะ
พอทราบว่าการซื้อหวย/ล็อตเตอรี่ นี่มันไม่ถูก แต่ก็ไม่ทราบแน่ชัดว่ามันผิดยังไง

พอดีคนที่บ้านก็ซื้อแล้วถูกเหมือนกัน (แต่ไม่เกี่ยวไรกับหลวงพ่อค่ะ)
แต่ว่าเค้าก็เลยให้เงินกินหนมมานิดหน่อย โชคดีไป เราก็เก็บไว้ทำบุญค่ะ ^^

#12 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2010 - 12:05 AM

biggrin.gif ก็ไม่ผิดอะไรมากหรอกครับก็แค่มีโอกาสไปที่ มหานรกขุมหก(วิบากกรรมการเล่นการพนัน/เสพอบายมุข)
สัตฯนรกที่ไปที่นั่นด้วยวิบากรรมเล่นหวย จะถูกตัวเลขที่เป็นเหล็กร้อนสีดำหล่นใส่ร่าง
จนแหลกเหลว แล้วแว็บกลับมาเป็นร่างใหม่ แล้วโดนหล่นใส่อีก เวียนอยู่อย่างนี้
ไม่มีตาย ทุกข์ทรมานแสนสาหัสยาวนานหลายหมื่นล้านปีมนุษย์ mad.gif
เมื่อหมดกรรมก็ไปใช้กรรมต่อในอุสทนรกและยมโลกต่ออย่างไม่กี่พันล้านปี ohmy.gif
แล้วไปเป็นอสุรกาย เปรต เดรัจฉานที่เกี่ยวกับการเล่นหวย/พนันอีก หลายร้อยชาติ confused_smile.gif
มาเกิดเป็นมนุษย์จะเป็นคนรักษาทรัพย์ไม่อยู่ พูดจาไม่น่าเชื่อถือ จะมีนิสัยติดการเล่นหวย/การพนัน sad.gif
แล้วกลับไปมหานรกอีก เวียนอยู่อย่างนี้จนกว่า จะมีโอกาสเจอพระพุทธเจ้าหรือพระสงฆ์
มาโปรดสอนจนเลิกเล่นการพนันได้ (ในหนึ่งกัปป์จะมีพระพุทธเจ้าไม่เกินห้าพระองค์ หรือบางกัปป์ไม่มีเลย)
ซึ่งโอกาสจะเกิดมาในช่วงที่มีพุุทธศาสนานั้นโคตะระยากมากๆๆๆๆๆๆๆ cry_smile.gif
ซึ่งแม้ท่านมาโปรดแล้ว แต่กว่าเราจะรับฟัง จะทำตามคำสอนท่าน ก็อาจใช้เวลาสอนกันหลายชาติก็ได้
หรือมีโอกาสได้ศึกษาธรรมจนเลิกได้เอง(นี่ก็ยากนะที่จะเจอเคสนี้)
หากเลิกได้ในชาติใดแล้วสั่งสมบุญอย่างเต็มที่จึงจะมีโอกาสหลุดวงจรนี้ไปได้
แต่หากแม้จะหลุดวงจรไปได้แล้ว ยังไม่อาจปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงโสดาปัตติมรรคขึ้นไปแล้วล่ะก็
ก็ยังมีโอกาสกลับมาสู่วงจรแห่งการพนันอีก เพราะวิบากรรมเก่ามีอยู่จะดูดเราให้หวนกลับมาเป็นนักพนันอีกครั้ง
ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้เฉพาะกรรมเล่นหวยนะครับ ถ้ามีวิบากกรรมอย่างอื่นร่วมด้วย เช่น
ลักขโมยหาเงินมาแทงหวย, ทำร้ายคนในครอบครัวเอาเงินมาเล่นหวย
เล่นหวยจนทำให้คนในครอบครัวเดือดร้อน,
ไปหาเลขในที่ไม่สมควร เช่นต้นโพธิ์ พระพุทธรูปเก่าๆ(เอาพระมาเป็นเครื่องมือเล่นพนันหนักนะครับ)
เจดีย์เก่า ,เอาคำพระมาตีเลข(เอ๊ะ ใครทำบ้างเนี่ย)
ก็จะบวกวิบากกรรมและเวลาใช้กรรมเข้าไปตามส่วน

แต่คนที่ติดการพนันมักจะมีจิตที่เจือด้วยความหลง การปฏิบัติธรรมก็จะเข้าถึงธรรมยากกว่าผู้ที่ไม่มีนิสัยทางนี้
อันนี้อธิบายอย่างย่อๆนะครับ อย่างใหญ่ๆต้องไปถามครูไม่ใหญ่

sad.gif เลิกเหอะ

#13 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 18 September 2010 - 05:46 PM

ผมไม่ได้ฝันน่ะ..

แต่..

ผมเห็น ผมนึก ผมตรึก ถึงหลวงพ่อตลอดเวลา เลยครับ

ใสในใส ..สุขใจจริงๆๆ ครับ.. smile.gif

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#14 _Phoenix_

_Phoenix_
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2010 - 06:31 PM

สาธุครับ

>>..........ชีวิตนี้ขอมอบแด่พระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย..........<<

#15 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2010 - 09:29 PM

rolleyes.gifตื่นขึ้นมาน่าจะรีบเล่าความฝัน แหม เสียดายจัง อิ อิ โมทนาบุญด้วยคร้บ

#16 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2010 - 09:33 PM

หลวงพ่อบอกว่าอย่าไปเล่น มันไม่ดี ดื้อกันจังเนอะ

#17 อารียา

อารียา
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2010 - 01:58 AM

อัดบารมี อัดบารมี อัดบารมี ทั้งที่ฝันเห็น ตรึกระลึกนึกถึง เห็นชัดตลอดและไม่ตลอดเวลา หรือเห็นแต่

มืดหรือสว่างที่กลางใจไม่เป็นไร ขอให้ใจสู้ สู้ สู้ ตามท่านไปก็จะได้ดีเพราะมาถูกทิศทางแล้ว ไปสู่จุดหมายปลายทางเดียวกัน

เราเป็นเพื่อนร่วมเดินทางกัน วางแผนให้ดี ๆ ไปด้วยกัน หากลงข้างทางบ่อย ๆใจขุ่น ๆระวังตกขบวนเด้อ

#18 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 19 September 2010 - 10:33 PM

...แค่ฝันถึงหลวงพ่อก็ยากแล้วครับ ใครว่าไม่จริงลองดูเหอะ รับรอง ไม่มีทาง ยกเว้นมีบุญ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#19 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2010 - 02:37 PM

ว้าว ฝันดีสุด ๆ เลยค่ะ

โมทนาบุญด้วยนะคะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย