ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การมีปฎิสัมพันธ์ทางด้านความคิด มีทั้ง ด้านลบ และด้านบวก ในเวบบอร์ด DMC.tv

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 11:42 AM

nerd_smile.gif ในปัจจุบันการเข้ามาโพส์กระทู้ หรือ อ่านกระทู้ใน DMC.tv ของผู้แสวงหาโมกข์ธรรมมีปริมาณมากขึ้น

การแสดงความเห็น ย่อมมีหลายแง่หลายมุม ทั้งถูกใจ ไม่ถูกใจ ขัดแย้ง (ขัดคอ) หรือ อาจจะโดนใจดำ

หรืออาจจะเหยียบตาปลากัน wacko.gif ...

ถ้าวิเคราะห์ตามหลักการของท่าน Murray ในประเด็นเรื่อง ท่านทั้งหลายเข้ามาในเวบบอร์ด DMC.tv

เพื่อแสวงหาอะไร???? ได้ดังนี้..

...........................................

1. ความต้องการที่จะเอาชนะด้วยการแสดงออกความก้าวร้าว (Need for Aggression)

ความต้องการที่จะเอาชนะผู้อื่น เอาชนะต่อสิ่งขัดขวางทั้งปวงด้วยความรุนแรง มีการต่อสู้ การแก้แค้น การทำร้ายร่างกาย หรือฆ่าฟันกัน เช่น การพูดจากระทบกระแทกกับบุคคลที่ไม่ชอบกัน หรือมี ปัญหากัน เป็นต้น

............................................................................................................................................................
2. ความต้องการที่จะเอกชนะฟันฝ่าอุปสรรคต่างๆ (Need for Counteraction)

ความต้องการที่จะเอาชนะนี้เป็นความต้องการที่จะฟันฝ่าอุปสรรค ความล้มเหลวต่างๆ ด้วยการสร้างความ
พยายามขึ้นมา เช่น เมื่อได้รับคำดูถูกดูหมิ่น ผู้ได้รับจะเกิดความพากเพียรพยายามเพื่อเอาชนะคำ สบประมาทจนประสบความสำเร็จเป็นต้น

............................................................................................................................................................
3. ความต้องการที่จะยอมแพ้ (Need for Abasement)

ความต้องการชนิดนี้เป็นความต้องการที่จะยอมแพ้ ยอมรับผิด ยอมรับคำวิจารณ์ หรือยอมรับการถูกลงโทษ เช่น การเผาตัวตายเพื่อประท้วงระบบการปกครอง พันท้ายนรสิงห์ไม่ยอมรับอภัยโทษ ต้องการจะรับโทษตามกฎเกณฑ์ เป็นต้น

4. ความต้องการที่จะป้องกันตนเอง (Need for Defendant)

เป็นความต้องการที่จะป้องกันตนเองจากคำวิพากย์วิจารณ์ การตำหนิติเตือน ซึ่งเป็นการป้องกันทางด้านจิตใจ

พยายามหาเหตุผลมาอธิบายการกระทำของตน มีการป้องกันตนเองเพื่อให้พ้นผิดจากการกระทำต่างๆ เช่น ให้เหตุผลว่าสอบตกเพราะครูสอนไม่ดี ครู อาจารย์ที่ไม่มีวิญญาณครู ขี้เกียจอบรมสั่งสอนศิษย์ หรือประเภท "รำไม่ดีโทษปีโทษกลอง"

...........................................................................................................................................................
5. ความต้องการเป็นอิสระ (Need for Autonomy)

ความต้องการชนิดนี้เป็นความต้องการที่ปรารถนาจะเป็นอิสระจากสิ่งกดขี่ทั่งปวง

ต้องการที่จะต่อสู้ดิ้นรนเพื่อเป็นตัวของตัวเอง

...........................................................................................................................................................
6. ความต้องการความสำเร็จ (Need for Achievement)

คือ ความต้องการที่จะกระทำสิ่งต่างๆ ที่ยากลำบากให้ประสบความสำเร็จจากการศึกษาพบว่า เพศชายจะมีระดับความต้องการความสำเร็จมากกว่าเพศหญิง

..........................................................................................................................................................
7. ความต้องการสร้างมิตรภาพกับบุคคลอื่น (Need for Affiliation)

เป็นความต้องการที่จะทำให้ผู้อื่นรักใคร่ ต้องการรู้จักหรือมีความสัมพันธ์กับบุคคลอื่น ต้องการเอาอกเอกใจ มีความซื่อสัตย์ต่อเพื่อนฝูง พยายามสร้างความสัมพันธ์ใกล้ชิดกับบุคคลอื่น

8. ความต้องการความสนุกสนาน (Need for Play)

เป็นความต้องต้องการที่จะแสดงความสนุกสนาน ต้องการหัวเราะเพื่อการผ่อนคลายความตึงเครียดมีการสร้างหรือเล่าเรื่องตลกขบขัน เช่น มีการพักผ่อนหย่อนใจมีส่วนร่วมในเกมกีฬาเป็นต้น

..........................................................................................................................................................
9. ความต้องการแยกตนเองออกจากผู้อื่น (Need for Rejection)

บุคคลมักจะมีความปรารถนาในการที่จะแยกตนเองออกจากผู้อื่น ไม่มีความรู้สึกยินดียินร้ายกับบุคคลอื่น ต้องการเมินเฉยจากผู้อื่น ไม่สนใจผู้อื่น

10. ความต้องการความช่วยเหลือจากบุคคลอื่น (Need for Succorance)

ความต้องการประเภทนี้จะเป็นความต้องการให้บุคคลอื่นมีความสนใจ เห็นอกเห็นใจ มีความสงสารในตนเอง ต้องการได้รับความช่วยเหลือ การดูแล ให้คำแนะนำดูแลจากบุคคลอื่นนั่นเอง

....................................................................................................................................
11. ความต้องการที่จะให้ความช่วยเหลือต่อบุคคลอื่น (Need for Nurture)

เป็นความต้องการที่จะเข้าร่วมในการทำกิจกรรมในการทำกิจกรรมกับบุคคลอื่น

โดยการให้ความช่วยเหลือให้บุคคลอื่นพ้นจากภัยอันตรายต่างๆ

....................................................................................................................................................
12. ความต้องการที่จะสร้างความประทับใจให้กับผู้อื่น (Need for Exhibition)

เป็นความต้องการที่จะให้บุคคลอื่นได้เห็น ได้ยินเกี่ยวกับเรื่องราวของตนเอง ต้องการให้ผู้อื่นมีความสนใจ

สนุกสนาน แปลกใจ หรือตกใจในเรื่องราวของตนเอง เช่น เล่าเรื่องตลกขบขัน ไห้บุคคลอื่นฟังเพื่อบุคคลอื่น

จะเกิดความประทับใจในตนเอง เป็นต้น

.....................................................................................................................................................
13. ความต้องการมีอิทธิพลเหนือบุคคลอื่น (Need for Dominance)

เป็นความต้องการที่จะให้บุคคลอื่นมีการกระทำตามคำสั่งหรือความคิด ความต้องการของตน

ทำให้เกิดความรู้สึกว่าตนมีอิทธิพลเหนือกว่าบุคคลอื่น

.......................................................................................................................................................
14. ความต้องการที่จะยอมรับนับถือผู้อาวุโสกว่า (Need for Deference)

เป็นความต้องการที่ยอมรับนับถือผู้ที่อาวุโสกว่าด้วยความยินดี รวมทั้งนิยมชมชื่นในบุคคลที่มีอำนาจเหนือกว่า

พร้อมที่จะให้ความร่วมมือกับบุคคลดังกล่าวด้วยความยินดี

.........................................................................................................................................................
15. ความต้องการหลีกเลี่ยงความรู้สึกล้มเหลว (Need for Avoidance of Inferiority)

ความต้องการจะหลีกเลี่ยงให้พ้นจากความอับอายทั้งหลาย ต้องการหลีกเลี่ยงการดูถูก

หรือการกระทำต่างๆ ที่ก่อให้เกิดความละอายใจ รู้สึกอับอายล้มเหลว พ่ายแพ้

.....................................................................................................................................................
16. ความต้องการที่จะหลีกเลี่ยงจากอันตราย (Need for Avoidance Harm)

ความต้องการนี้เป็นความต้องการที่จะหลีกเลี่ยงความเจ็บปวดทางด้านร่างกาย

ต้องการได้รับความปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง

..................................................................................................................................................
17. ความต้องการที่จะหลีกเลี่ยงจากการถูกตำหนิหรือถูกลงโทษ

(Need for Avoidance of Blame)

เป็นความต้องการที่จะหลีกเลี่ยงการลงโทษด้วยการคล้อยตามกลุ่ม

หรือยอมนับคำสั่งหรือปฏิบัติตามกฎข้อบังคับของกลุ่มกฎเกณฑ์เพราะกลัวถูกลงโทษ

.......................................................................................................................................................
18. ความต้องการความเป็นระเบียบเรียบร้อย (Need for Orderliness)

เป็นความต้องการที่จะจัดสิ่งของต่างๆ ให้อยู่ในสภาพที่เป็นระเบียบเรียบร้อย มีความประณีต งดงาม

..................................................................................................................................................
19. ความต้องการที่จะรักษาชื่อเสียง

เป็นความต้องการที่จะรักษาชื่อเสียงของตนที่มีอยู่ไว้จนสุดความสามารถ

เช่น การไม่ยอมขโมย แม้ว่าตนเองจะหิว หรือไม่ยอมทำความผิด ไม่คดโกงผู้ใดเพื่อชื่อเสียงวงศ์ตระกูล เป็นต้น

..........................................................................................................................................
20. ความต้องการให้ตนเองมีความแตกต่างจากบุคคลอื่น (Need for Contrariness)

เป็นความต้องการที่อยากจะเด่น นำสมัย ไม่เหมือนใคร

หนังสืออ้างอิง : โยธิน ศันสนยุทธ , 2530 : 36

.....................................................

ขอความเห็นจากท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยครับ smile.gif

ช่วยวิเคราะห์ตามหลักพุทธศาสตร์ด้วยครับว่า เราเข้ามาในเวบบอร์ด DMC.tv เพื่ออะไรครับ ??.

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 12:00 PM

สำหรับตนเองค่ะ.....(ขอโทษเจ้าค่ะ ไม่ใช่ผู้รู้)

7. ความต้องการสร้างมิตรภาพกับบุคคลอื่น (Need for Affiliation)
เป็นความต้องการที่จะทำให้ผู้อื่นรักใคร่ ต้องการรู้จักหรือมีความสัมพันธ์กับบุคคลอื่น มีความซื่อสัตย์ต่อเพื่อนฝูง พยายามสร้างความสัมพันธ์ใกล้ชิดกับบุคคลอื่น

11. ความต้องการที่จะให้ความช่วยเหลือต่อบุคคลอื่น (Need for Nurture)
เป็นความต้องการที่จะเข้าร่วมในการทำกิจกรรมในการทำกิจกรรมกับบุคคลอื่น

...2 ข้อนี้ใกล้เคียงที่สุดค่ะ...

สำหรับตนเองนั้น....ครั้งแรกตนเองเข้าใจว่า คนในเว็บนี้เป็นคนเฉพาะที่ไปวัดด้วยกันเท่านั้นค่ะ (แต่ตอนนี้ทราบแล้ว) แล้วก็ตั้งใจเข้ามาศึกษา อ่านเรื่องราวต่าง ๆ ค่ะ...ที่สำคัญตอนนั้นยังไม่เคยไปวัด อยากไปวัด พอได้คำแนะนำมาตอนนี้ได้ไปเป็นประจำแล้วค่ะ

#3 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 12:54 PM

ต้องการเข้ามาเพื่อดู ฝันในฝัน เป็นหลัก ในครั้งแรก

ต่อมาก็มาอ่านกระทู้ เพื่อให้ได้แนวคิดติดแข้งติดขาไป ไม่ต้องใส่บ่าแบกหามค่ะ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นที่ดีงามที่เวปอื่นไม่มี ในกระทู้นี้

ได้รับการช่วยเหลือจากผู้อื่น และขณะเดียวกันความคิดเห็นของเราก็ช่วยเหลือผู้อื่นได้

และสุดท้ายได้ฝึกตัวเอง

............................................

แล้วเจ้าของกระทู้ที่ตั้ง เข้ามาเพื่ออะไรค่ะ

#4 ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง

ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 12:55 PM

สั้นๆ แต่ไม่อยู่ในหัวข้อข้างบน

"เข้ามาเอาบุญ" ครับ
*** เล่นเนทอย่างไรให้ได้บุญ ***

#5 เถลิงเกียรติ

• 760 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 01:11 PM

สั้นๆ แต่ไม่อยู่ในหัวข้อข้างบน

"เข้ามาเอาบุญ" ครับ

........................................................

ตรงกับข้อ ที่
16. ความต้องการที่จะหลีกเลี่ยงจากอันตราย (Need for Avoidance Harm) ครับ..
..................................

อันตรายจากภัยในวัฎสงสาร ครับ..

ความต้องการนี้เป็นความต้องการที่จะหลีกเลี่ยงความเจ็บปวดทางด้านร่างกาย

ต้องการได้รับความปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง

แล้วเจ้าของกระทู้ที่ตั้ง เข้ามาเพื่ออะไรค่ะ

คุณหมอจังกึมถามผม...ผมขอตอบเป็นการส่วนตัวครับ..
แล้วจะสกรีนให้สมาชิกได้อ่านในภายหลังครับ..

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#6 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 02:02 PM

คุณจังกึม อารมณ์ขันดีจังเนาะ

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#7 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 02:23 PM

เมื่อตอนสมัครเข้ามา ต้องการ " บุญ " อย่างเดียวเลยค่ะ
ซึ่งหนูคิดว่า เราน่าจะหาวิธีได้บุญ นอกจากการทำบุญตามปกติ ฯลฯ
เขียนธรรมะให้ผู้อื่นอ่าน อ่านธรรมะที่ผู้อื่นเขียน เพื่อทบทวนธรรมะ และ รับความรู้ใหม่ๆ ค่ะ

ซึ่งจะจัดเข้าใน ข้อ 16 ความต้องการที่จะหลีกเลี่ยงจากอันตราย : อันตรายจากภัยในวัฎสงสาร ตามที่ท่านเจ้าของกระทู้แจ้งไว้ค่ะ

สิ่งที่เป็นผลพลอยได้ (ที่หนูคิดออกตอนนี้ค่ะ)
ข้อ 11. ความต้องการที่จะให้ความช่วยเหลือต่อบุคคลอื่น ถ้าหากข้อความที่หนูโพสต์ พอจะเป็นประโยชน์แด่ท่านใดบ้าง หนูก็ดีใจ (แต่ก็ไม่อาจเอื้อมให้เรียกว่า หนูไปให้ความช่วยเหลือเขาค่ะ)

ข้อ 14. ความต้องการที่จะยอมรับนับถือผู้อาวุโสกว่า
อันนี้หนูเข้าใจว่า คนที่มาแสดงธรรมะให้ผู้อื่นอ่าน/ฟัง ล้วนมีจิตใจดี จิตใจที่อยากจะ "ให้ "แก่ผู้อื่น เป็นความดีให้แก่โลก เป็นธรรมดาที่ใครๆ ควรจะต้องสรรเสริญการกระทำดี หนูก็อยากแสดงความชื่นชมกับผู้แสดงธรรมะ ในโอกาสที่พบเจอ รวมทั้งหนูขอเชิดชูยกย่องผู้ที่มีความรู้ทางธรรมและมีคุณธรรมทุกท่าน หนูคิดว่าควรสรรเสริญและให้กำลังใจแด่ท่านที่สละเวลามาเขียนธรรมะให้คนอื่นๆ และให้หนูอ่าน (ถึงแม้บางกรณีเขาอาจไม่ได้ต้องการให้ใครมาชม) คิดว่า ถึงหนูทำอะไรไม่ได้มาก แค่อยากมอบกำลังใจเล็กๆน้อยๆ ให้ท่านเหล่านั้นค่ะ

ข้อ 19. ความต้องการที่จะรักษาชื่อเสียง
ไม่ได้คิดไปก่อนว่า จะมีอะไรแหวกแนว แหกโค้ง แอบมาเขียนแว่บเข้ามาในเวบ หรือเปล่า แต่ก็อยากเข้ามาดู ในเวบdmc เพราะเวบก็คือสื่อที่อยู่กลางที่สาธารณะ ใครจะเข้ามาก็ได้ หนูก็อยากรักษาชื่อเสียงของครูบาอาจารย์ พระรัตนตรัย และพระพุทธศาสนา (โดยส่วนตัวไม่ได้กังวลเรื่องการรักษาชื่อเสียงของตัวเอง ใครจะติ จะว่า อย่างไรก็เป็นสิทธิของผู้อื่น)

>>> อ้างอิง : ข้อ 1. ความต้องการที่จะเอาชนะด้วยการแสดงออกความก้าวร้าว >>>
ขอกล่าวไว้เผื่ออนาคตล่วงหน้าค่ะ (ไม่ใช่ตอนนี้มีความก้าวร้าวเกิดขึ้นนะคะ และหนูไม่ได้ว่าใคร)
หนูอยากให้ ไม่มีความก้าวร้าว ในเวบนี้ค่ะ เวบdmc ควรเป็นสถานที่ที่บุญก่อกำเนิด หรือ บุญสถาน เพราะพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ ท่านอยากให้เผยแผ่ธรรมะไปทั่วโลก และเวบก็เป็นส่วนหนึ่งในการเผยแผ่ธรรมะ แต่หากเวบที่เผยแผ่ธรรมะ มีความก้าวร้าวแฝงอยู่ เวบก็จะเป็นที่ระคายเคืองเวลาผู้ต้องการความสงบ ต้องการธรรมะ เข้ามาอ่าน ลูกๆ ของหลวงพ่อฯ ไปเผยแผ่ธรรมะ เช่นเดียวกัน เวบdmc ก็เสมือนตัวแทนของหลวงพ่อฯ ที่ไปได้ทั่วโลก ลูกๆทำอะไรก็ควรระลึกถึงท่านมากๆ ว่าท่านอยากให้เราทำอย่างไร และท่านก็เหนื่อยมามากแล้ว อะไรที่ขัดๆ กัน กิ๊กๆ กั๊กๆ ก็โปรดยอมๆ ให้กัน หนูกราบขอไว้ล่วงหน้านะคะ

ขอให้ทุกท่านมีใจเบิกบาน อารมณ์ใสๆ ค่ะ happy.gif
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#8 ง่ายๆ

ง่ายๆ
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 03:02 PM

สำหรับผมนะครับ ต้องการเข้ามาเก็ยเกี่ยวความปลื้มปิติครับ ผมอ่านดูทุกกระทู้แล้ว มีแต่ผู้ที่ฝึกตัวมาดีมาแลกเปลี่ยนความรู้ ซึ่งความรู้ที่แลกเปลี่ยนกันนั้น ก็เป็นความรู้ที่สามารถทำให้หลุดพ้นได้ เป็นประโยชน์ในการเดินทางในวัฏฏะ ผมต้องเข้ามาอ่านทุกวันเพราะเป็นเหตุให้ผมตรึกธรรมะได้ดีทั้งวันครับ ขอขอบคุณทุกๆคนทั้งที่รู้ตัวหรือไม่รู้ตัวก็แล้วแต่ว่ากำลังให้ธรรมะกับผมและทุกๆคนอยู่ กราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
หลุดพ้นจากพันธนาการ

#9 ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง

ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 05:34 PM

ถ้าผมผ่านสกรีน
รบกวนพี่เถลิงเกียรติ(ถ้าแอบเรียกพี่เหลิงจะโกรธมั้ยเนี่ย)
ส่งมาหลังไมค์หน่อยนะครับ
พี่พิมพ์มาอย่างงี้เลยยิ่งอยากรู้เยย

*** เล่นเนทอย่างไรให้ได้บุญ ***

#10 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 06:29 PM

ต้องการเข้ามาเพื่อดู ฝันในฝัน เป็นหลัก ในครั้งแรก

ต่อมาก็มาอ่านกระทู้ เพื่อให้ได้แนวคิดติดแข้งติดขาไป ไม่ต้องใส่บ่าแบกหามค่ะ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นที่ดีงามที่เวปอื่นไม่มี ในกระทู้นี้

ได้รับการช่วยเหลือจากผู้อื่น และขณะเดียวกันความคิดเห็นของเราก็ช่วยเหลือผู้อื่นได้

และสุดท้ายได้ฝึกตัวเอง

เหมือนกันเลยค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#11 เถลิงเกียรติ

• 760 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 08:58 PM

ถ้าผมผ่านสกรีน
รบกวนพี่เถลิงเกียรติ(ถ้าแอบเรียกพี่เหลิงจะโกรธมั้ยเนี่ย)
ส่งมาหลังไมค์หน่อยนะครับ
พี่พิมพ์มาอย่างงี้เลยยิ่งอยากรู้เยย

.................
nerd_smile.gif ไม่โกรธครับ...แหมลูกพระธรรม..เรามุ่งสู่..กุศลมูล..หลีกเลี่ยง อกุศลมูล..ครับ..
อีกอย่าง..คุณสมบัติของผู้ที่ปัญญาน้อยคือ ขี้งอน โกรธง่าย ขี้หงุดหงิด ..

unsure.gif โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า
ดังนั้น..ข้าน้อยไม่กล้าโกรธใครครับ..

เคยเห็นน้องคนหนึ่งเขาบอกว่า
ถ้าเขาตบหน้าข้างซ้าย..ให้เราเอียงข้างขวาให้เขาตบอีกครับ...

เจอะเจอผมที่ใหนก็ smile.gif ทักทายผมบ้างนะครับ..ผมเป็นคนประเภท
ยิ้มง่าย ไหว้เร็ว เป็นมิตรกับทุกๆคนครับ .. cool.gif

#12 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 09:28 PM

เข้ามาพูดคุยกับคนเข้าวัดครับ

#13 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 09:49 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ที่เข้ามาเขียนในกระทู้นี้ค่ะ (อ้อ รวมทั้งท่านผู้อ่านด้วย) happy.gif

โดยส่วนตัวแล้ว ติดตามข้อเขียนของคุณเถลิงเกียรติมาเรื่อยๆ ค่ะ
อ่านแล้วได้ทั้งอรรถรส สาระ เพียบ หนูชื่นชมมาหลายวันแล้ว (ตั้งแต่หนูเข้ามาในเวบ dmc.tv ครั้งแรก)
ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#14 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 10:09 PM

คุณหมอจังกึมถามผม...ผมขอตอบเป็นการส่วนตัวครับ..
แล้วจะสกรีนให้สมาชิกได้อ่านในภายหลังครับ..

เลยยังไม่ได้คำตอบเลยค่ะ

#15 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 June 2006 - 11:12 PM

ไม่รู้ว่าจะจัดเข้าข้อไหนดี แต่ที่ผมเข้ามาที่เวบบอร์ดแห่งนี้ ผมเข้ามาเพื่อ "แบ่งปัน" ครับ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#16 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 14 June 2006 - 02:04 PM

เป็นคนว่าง่าย เข้าสื่อ DMC เพื่อการแลกความคิดเห็นดี ๆ ระหว่างกัน ไม่มากไม่มาย ในความเห็นดี ๆ ที่ได้ ในหลาย ๆ ครั้งก็นำมาปรับปรุงตนเอง เพราะผมเองยังพร่องยังด้อยพัฒนาอยู่มาก มงคลข้อที่ 2 ก็บอกอยู่แล้วพึงคบกัลยาณมิตรอยู่เนือง ๆ

ในหลาย ๆ ความเห็นพี่เถลิงเกียรติมักมีมุมให้ได้คิดได้ตรองเสมอ ๆ บ่งบอกถึงประสบการณ์ที่มากของผู้นำเสนอ แล้วก็ความเห็นหลาย ๆ ท่านที่ต่างนำเสนอด้วยถ้อยทีอาศัย ผ่านการไตร่ตรองมาอย่างดีแล้ว เหมือนเป็นการขนาบเป็นกำลังใจให้กันและกัน ให้อยู่ในร่องในรอยของเส้นทางการสร้างบารมี อย่างนี้ไม่แวะไม่ได้แว้ว เคารพในความคิดทุก ๆ ท่านครับ

ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#17 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 June 2006 - 08:45 AM

สิ่งแรกที่เข้ามาคือ case study และพิธีถ่ายทอดสดปล่อยปลาค่ะ และก็เข้ามาเพิ่มความรู้ในเรื่องธรรมะทาง board ด้วยค่ะ ทำให้ตัวเองได้รู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้ และยังได้อนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านด้วยเวลาที่นำบุญมาฝากค่ะ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#18 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 June 2006 - 09:02 AM

เข้ามาเพื่อร่วมอนุโมทนาบุญกับเพื่อนๆ กัลฯ ลูกพระธัมฯ ทั่วโลกครับ smile.gif

#19 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 June 2006 - 09:03 AM

เพื่อน ๆ ที่เขามาในที่นี่เพราะ

ต้องการคบหาบัณฑิต

คุณธรรมของบัณฑิต

“เกียรติยศย่อมเจริญแก่ผู้ขยัน มีสติ

มีการงานสะอาด ใคร่ครวญแล้วจึงทำ

สำรวมแล้ว เป็นอยู่โดยธรรม และไม่ประมาท”

การคบหาได้จากการแลกเปลี่ยนความคิดเห็น อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกัน

หยุดคือตัวสำเร็จ

#20 เก็บข้อมูลครับ-เก็บข้อมูล

เก็บข้อมูลครับ-เก็บข้อมูล
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 June 2006 - 11:56 AM

เข้ามา "เก็บข้อมูล" ที่มีประโยชน์ไว้ศึกษา
“หนทางการสร้างบารมียาวนานมากเลย.......กว้างมากเลย
อย่าไปดูถูก....ว่าเธอสร้างไม่ได้ หรือเธอไม่ได้สร้าง
ไม่มีใครทราบ....เพราะแผนภูมินี้หลวงพ่อเป็นคนวาง
เราไม่มีสิทธิ์ทราบ.....ว่าเราจะเดินไปตรงนั้นตรงนี้แล้วเราจะเจอใคร
อย่างเดียวที่ทำ คือทำตามคำสั่ง และทำด้วยความเต็มใจเท่านั้นเอง”

“ร่างกายมีไว้สร้างบารมี.....ไม่ได้มีไว้โชว์ชาวบ้าน
เนื้อหนังมีไว้ให้แข็งแรง.....เพื่อเป็นทางผ่านของกระแสบุญ
และจะได้ฉายแสงออกมาได้.....ไม่ได้เอามาเปิดโชว์คนอื่นเขา
แต่งตัวให้งามแต่งยาก......แต่งตัวให้สวยแต่งง่าย”

“พระจันทร์ส่องแสงเองไม่ได้
แล้วจะไปนึกทำไหม.....จะหยิ่งไปทำไมกัน
แสงที่มา คือแสงของตะวัน
สิ่งที่เราทำได้ คือสะท้อนแสงให้ดีที่สุด”

.........ธรรมะจากป้าใส.........

"An ounce of action is worth a ton of theory"

#21 tep072

tep072
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2007 - 11:28 AM

มาเพราะใจให้มาจากคราก่อน
มาหลายตอนมาหลายครั้งกี่ครั้งหน
กายข้างในชักใยให้คอยดล
ให้เป็นคนอยากมาศรัทธาเดิม
ไม่ต้องมีทฤษฏีใดให้กำหนด
ไม่ต้องจดต้องเขียนหรือเรียนเพิ่ม
ถ้ามีครูอยู่ตรงไหนใจขอเติม
ได้พบครูคนเดิมทุกชาติไป

มาเพราะใจให้มาจากคราก่อน
มาหลายตอนมาหลายครั้งกี่ครั้งหน
กายข้างในชักใยให้คอยดล
ให้เป็นคนอยากมาศรัทธาเดิม
ไม่ต้องมีทฤษฏีใดให้กำหนด
ไม่ต้องจดต้องเขียนหรือเรียนเพิ่ม
ถ้ามีครูอยู่ตรงไหนใจขอเติม
ได้พบครูคนเดิมทุกชาติไป