ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ดูรูปโป๊ หนังโป๊ ผิดศีลมั้ยครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 21 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 tarotpop

tarotpop
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 November 2006 - 09:16 PM

หมายถึงศีล 5 นะครับ เพราะผิดศีล 8 แน่นอนอยู่แล้ว
หากไม่ผิดศีล 5 แล้วจะมีกรรมอย่างไรบ้างครับ ช่วยขู่ผมหน่อย จะได้ลด ละ เลิก

#2 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 November 2006 - 09:35 PM

ดูมากระวังตาจะเป็นกุ้งยิง
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#3 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 19 November 2006 - 09:38 PM

smile.gif happy.gif smile.gif รบกวน ท่าน taratppop ดูที่กระทู้นี้ประกอบไปด้วยนะครับ คลิ๊กที่นี้ หรือ http://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopic=7052 ความคิดเห็นที่ 5 นะครับ

โปรดอ่านหนังสือนี้ ประกอบไปด้วย คลิ๊กที่นี้ สำหรับ ผู้ที่มี ราคะจริต ข้อนข้างเยอะ อ่านตรง จริต 6 หน้า 28
หรือ ดูที่เวปนี้ได้เลยครับ http://www.geocities.com/pic_asupa หรือ กระทู้นี้ คลิ๊กที่นี้

สุดท้าย ลองฟังสิ่งเหล่านี้ดูนะครับ คลิ๊กที่นี้ หรือ http://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopic=8157 แนะนำจริงๆครับ

คิดพยายามที่จะละ ที่ละนิด ดีกว่า ไม่คิดพยายามที่จละ เลยสักนิด
said me!! laugh.gif laugh.gif happy.gif
ขอ อนุโมธนาบุญ กับ ท่าน taratppop สำหรับ ดวงปัญญาที่เริ่มจะสว่างเพิ่มขึ้น จนสามารถจะเห็นโทษจากสิ่งเหล่านี้มากขึ้น นะครับ และ โปรดลองฟังความคิดเห็นประกอบจากท่านอื่นๆด้วยนะครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ

เพลงบรรเลงและบทสวดมนต์ต่างๆ
สวดมนต์ทำวัตรเช้าเย็น

1.ทำวัตรเช้า
2.ทำวัตรเย็น
3.บทสวดสรรเสริญพระธรรมกาย(ขับร้องหมู่)
4.บทสวดสรรเสริญพระรัตนตรัย(ขับร้องหมู่)
5.บทสวดสรรเสริญพระมหาสิริราชธาตุี(ขับร้องหมู่)
6.บทสวดสรรเสริญพระมงคลเทพมุณี(ขับร้องหมู่)
7.บทสวดสรรเสริญมหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง (ขับร้องหมู่)
8.บทสวดสรภัญญะสรรเสริญมหาสุวรรณนิธิ(ขับร้องหมู่)

[/color]

[color="#666666"] = ไฟล์เสียง MP3

= ไฟล์วีดีโอ MP3
= เนื้อร้อง

#4 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 19 November 2006 - 09:41 PM

เร็วจังสาธุคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#5 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 19 November 2006 - 10:37 PM

จริงครับผิดล่ะครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#6 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 08:45 AM

ในความเห็นของผม ผมว่ายังไม่ผิดศีลครับ
แต่ว่าเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำ เขาเรียกว่า ไม่สำรวมในการดู ไม่คุ้มครองอินทรีย์
การไม่สำรวมในการดู (เลือกดู) อย่าคิดว่าเป็นหน้าที่ของบรรพชิตเท่านั้นครับ แม้แต่สาธุชนก็ต้องทำด้วย
พระโบราณาจารย์ท่านเปรียบเทียบไว้เลยว่า เมื่อไม่สำรวมในการดู ก็เท่ากับเปิดประตูเมืองให้โจรเข้าไปปล้นสดมภ์ชาวบ้านได้ ต่อให้ล็อคบ้านช่องยังไงก็ต้านไม่อยู่ แต่ถ้าป้องกันด้วยการเลือกดู (รวมทั้งฟัง ดม กิน สัมผัส รับรู้) ก็เหมือนกับสร้างภูมิคุ้มกันอย่างดี ป้องกันเมืองไว้อย่างดี จะเป็นอยู่ ก็อยู่ด้วยความสบายใจ
เพราะฉะนั้นผมบอกได้เลยว่า ไม่ผิดศีล แต่เป็นจุดเริ่มต้นที่จะทำให้ศีลของเรา ทะลุ ด่าง พร้อย และก็ขาดกระจุยไม่มีชิ้นดีไปในที่สุด

#7 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 09:01 AM

1. ดูทำไมคะ
2. ดูเพื่ออะไรคะ
3. ดูแล้วคิดอะไรคะ
4. ดูแล้วทำอะไรคะ

เพื่อนของ koonpatt บอกว่า ไม่ดูหรอกของแบบนี้ ดูไปก็เสียเวลา เพราะ ก็ได้แค่ดู laugh.gif laugh.gif laugh.gif

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#8 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 09:06 AM

ทำให้หมกมุ่นอยู่กับกามราคะ อันเป็นเปลือกตมค่ะ

เรื่องกามเป็นธรรมชาติของมนุษย์ค่ะ แต่ถ้าหมกมุ่นกับเรื่องเหล่านี้มากๆ จิตก็จะพัวพันอยุ่กับเรื่องอย่างนี้

อาจเป็นไปได้ ทีนี้เวลามองเห็นผู้หญิงคนไหน ก็คิดแต่เรื่องนี้ไปหมด ขืนไปคิดไปมองไปจ้องกับผู้หญิงดีๆ ก็น่าสงสารเขานะคะ

แต่ก็อย่างว่าค่ะ มีผู้หญิงบางส่วน ไปยั่วยุ โดยการถ่ายหนังโป๊ะบ้าง แต่งตัวยั่วยวนบ้าง ซึ่งตอนนี้ก็มีมาก

ผู้หญิงดีๆก็เลยโชคร้ายไปด้วย พลอยติดร่างแหไปด้วยน่ะค่ะ

เป็นผู้หญิงก็ต้องช่วยกันรักษาภาพพจน์ของผู้หญิงนะคะ....ผู้ชายก็ขอให้เป็นคนดีค่ะ เป็นสุภาพบุรุษ แล้วสังคมเราจะน่าอยู่ค่ะ

#9 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 09:15 AM

ของพวกนี้นะไม่มีคำว่าพอหรอก
ไม่เคยดูก็อยากดู
พอดูแล้วก็อยากดูอีก
ดูใหม่ไปเรื่อยๆไม่มีวันสิ้นสุดหรอกนะ

ผิดนั้นไม่ผิดหรอกนะศีล 5
แต่มันก็เสี่ยงต่อการที่จะผิดนะ
เพราะดูแล้วจิตมันก็ต่ำลงๆ
แล้วจากที่คิดว่าไม่ดี
ก็จะคิดว่าไม่เป็นไรหรอก
ซักนิดหนึ่งนะ
จากซักนิดหนึ่งก็เพิ่มขึ้นๆ
หนักเข้าๆ

ใจก็วนเวียนแต่กับสิ่งเหล่านี้
น้อมใจเข้ากลางได้ยากกว่าเดิม

ยิ่งดูยิ่งไม่ดีครับ
มันก็เท่านั้นแหละครับ
เปรียบเหมือนกับ.........หมาแทะกระดูก.....แทะไปก็กินน้ำลายตัวเองไป.........หมามันก็ยังแทะ.....หมามันก็ไม่เบื่อ

#10 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 09:29 AM

คุณเจ้าของกระทู้ถ้าชอบดู ลองดูนี่ไมครับ ผมว่าคุณน่าจะชอบ

http://www.geocities.com/pic_asupa/

1. เครื่องประดับที่สวยที่สุดในเรือนร่าง คือ รอยยิ้ม
2. งานที่ทำแล้วพอใจที่สุด คือ ช่วยเหลือผู้อื่น
3. ความสุขที่สุด คือ การให้
4. อาวุธร้ายแรงที่ต้องระมัดระวัง และเก็บรักษาให้ดีที่สุด คือ คำพูดทำร้ายผู้อื่น
5. พลังยิ่งใหญ่ที่สุดที่ทำให้ทุกอย่างสำเร็จ คือ ความรัก(ศูนย์กลางกายฐานที่ 7)
6. ความสูญเสียที่ยิ่งใหญ่ที่สุด คือ การทำร้ายตังเอง
7. ปัญหาที่ใหญ่ที่สุดที่จะต้องเอาชนะให้ได้ คือ ความกลัว
8. ยานอนหลับที่ให้ผลดีที่สุด คือ ความสงบภายในใจ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  1.bmp   387.69K   170 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  2.bmp   407.75K   130 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  3.bmp   346.83K   119 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  6.bmp   324.05K   140 ดาวน์โหลด

#11 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 10:01 AM

การดูหนังโป๊หรือหนังสือโป๊ไม่ถือว่าผิดศีล5ครับ ถ้าจะให้ผิดเต็มๆเลยก็ต่อเมื่อเกิดอารมณ์แห่งราคะขึ้นในใจแล้วไปล่วงละเมิดทางเพศกับผู้อื่น ซึ่งมีโอกาสสูงมากที่จะผิดศีลในข้อนี้ แต่ว่าไม่ใช่ว่าไม่ผิดศีลแล้วจะไม่มีวิบากกรรมนะครับ แน่นอนย่อมต้องมีวิบากกรรมเต็มๆ เพราะอะไรเรามาดูกัน

หนังโป๊หรือหนังสือโป๊นั้น แน่นอนย่อมต้องเกี่ยวกับเรื่องทางเพศ100%เต็มอยู่แล้ว หลายคนอาจคิด อ้าว ทำไมล่ะ เขามาแสดงให้เราดูเอง มาถ่ายภาพให้เราดูเอง เราจะผิดตรงไหน คำตอบคือผิดแน่นอนครับ ผิดตรงไหน คือผิดตรงที่มีใจยินดีร่วมในการที่เขาผิดศีลข้อ3กัน เพราะแน่นอนหากดูของแบบนี้ย่อมต้องเกิดอารมณ์ราคะขึ้นมาเป็นธรรมดาใช่ไหมครับ การเกิดอารมณ์นั้นแหละครับคือการที่เรามีใจร่วมยินดีในกำหนัดที่ได้เห็น

มีคำถามต่อมาอีก เขาผิดศีลข้อ3ตรงไหน เขาตัดสินใจมาแสดงให้เราดูเองนี่ผิดตรงไหน อ่ะ ตรงนี้เรามาดูกันนิดนึง นักแสดงหนังโป๊หรือถ่ายภาพโป๊เขามีพ่อแม่ไหม เขาเป็นคนที่มีแฟนแอบแฟนมาแสดงหรือถ่ายภาพไหม เขามีลูกไหม เขามีญาติคอยเลี้ยงดูไหม ถ้ามีพ่อแม่แฟนลูกญาติของเขาอยากให้เขามาแสดงไหมแน่นอนย่อมไม่ใช่ไหมครับ และเมื่อภาพแบบนี้ออกไปสู่สาธารณะชนแล้วหรือมีการเผยแพร่ออกไปแล้ว พ่อแม่แฟนลูกญาติเขาต้องได้รับความอับอายไหม และแน่นอน เมื่อพ่อแม่แฟนลูกญาติของนักแสดงไปที่ไหนก็ต้องโดนติฉินนินทาถึงนั้น การที่เรามีใจร่วมในการแสดงของเขาก็เท่ากับว่าเราส่งเสริมให้บุคคลที่ไม่เกี่ยวข้องเหล่านี้ได้รับความอับอายไปด้วยนี่มันบาปตรงนี้ไงครับ หุหุ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#12 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 11:31 AM

ไม่ถึงกับผิดศีลครับ แค่ด่างพร้อย smile.gif

แต่สิ่งเหล่านี้จะมีผลต่อความใสและหมองของใจ.....
หากขณะทำศึกชิงภพแล้วภาพเหล่านั้นมาปรากฏให้เห็น....
หุหุหุ จะไปที่ไหนกันน่ะ ????

อย่าไปยุ่งเกี่ยวกับสิ่งเหล่านี้ดีที่สุดครับ หมั่นดูแต่สิ่งดีๆ กันดีกว่า smile.gif

#13 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 03:44 PM

ถ้าต้องการประพฤพรหมจรรย์ แล้วควรละเลิก ถอยห่างเรื่องเหล่านี้เลยครับ ขนาดพระยังสัมผัสสีกาไม่ได้ตามกฏสงฆ์นั้น คือพระวินัยที่บรรญัติไว้ดีแล้ว

ของเหล่านี้จะทำไห้คนผิดศีลข้อ 3 ครับ คือ ตกอยู่ในกามมารมณ์ เป้นหนทางแห่งความเสื่อมครับ

#14 DMCchild

DMCchild
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 05:33 PM

ใช่คะ....DMC ก็มีให้ดู ดีและได้สาระกว่าตั้งมากโขนะคะ ตอนเป็นวัยรุ่นก็เคยคิดชอบดูอยู่เหมือนกันแต่ความรู้สึกและความก็เปลี่ยนไปตามกาลเวลาน่ะคะ และก็คิดว่า...ถ้าไม่มีผู้สนับสนุนเสียแล้วจะมีผู้ผลิตหรือคะ ดังนั้นดิฉันก็เลยขอเป็นหนึ่งในผู้ที่ไม่สนับสนุนคะ
ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ

#15 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 08:06 PM

ไม่ผิดศีลค่ะ
แต่จะนำทางให้เราผิดศีลข้อ 3 ค่ะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#16 พี่ต่อใหญ่

พี่ต่อใหญ่
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 09:05 PM

[size=6]ศีลไม่ขาดนะครับ แต่ใจจะเศร้าหมอง พอใจหมองก็เป็นบาป glare.gif ถ้าดูบ่อย ๆ ใกล้ตาย เมื่อภาพมาปรากฎจะต้องไปเกิดขุม ๓ มีบุญมากขึ้น จะไปได้แค่สวรรค์ชั้นจาตุ เนื่องจากทำทั้งบุญและบาป cool.gif

#17 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 01:45 AM

สาธุสำหรับทุกคำตอบค่ะ เป็นเช่นนั้นจริงๆนะคะท่านเจ้าของกระทู้

เมื่อไม่สำรวมในการดู ก็เท่ากับเปิดประตูเมืองให้โจรเข้าไปปล้นสดมภ์ชาวบ้านได้ ต่อให้ล็อคบ้านช่องยังไงก็ต้านไม่อยู่

ถ้าดูบ่อย ๆ ใกล้ตาย เมื่อภาพมาปรากฎจะต้องไปเกิดขุม ๓ มีบุญมากขึ้น จะไปได้แค่สวรรค์ชั้นจาตุ เนื่องจากทำทั้งบุญและบาป

จริงๆแล้ว ภาพโป๊ น่าจะเข้าข่าย 1 ในอบายมุขค่ะ เพราะว่าเป็นประตูแห่งความเสื่อม ความพังพินาศ
หมกหมุ่นมากๆทำให้ปัญญาเสื่อมถอย คิดอะไรก็ตื้นๆ ไม่มีความรอบคอบ สุขุมหนักแน่น
แล้วต่อไปบุคคลิกภาพก็จะไม่น่านับถือ พูดอะไรก็มีแต่ลามก จนกระทั่งหยาบคายไร้สาระ
การงานก็จะเสียหาย เสียลาภเสียยศ คนดีๆไม่อยากเข้าใกล้ ที่นี่ก็จะอยู่ได้แต่ในสังคมที่ไม่เจริญ

ดวงธรรมก็จะเลือนลาง จนดับวูบไป เพราะว่ามารส่งผังมาบังไว้ได้สำเร็จ

รูปโป๊เป็นกามราคะขั้นหยาบค่ะ คุณภาพความสุขน้อยกว่า กามราคะแบบสุขุมาลชาติ
หัวใจจะเต้นแบบกระโชกกระชาก สุขแบบดิบๆ ไม่ได้มีความสดชื่นสบายใจ
แสดงว่าสุขภาพจิตใจกำลังมีมลทินอยู่มากค่ะ คือความโกรธ ความโมโหคับแค้น
ความโลภ ไม่ค่อยพอใจในสภาพขณะนี้ มีอารมณ์สุขสุนทรียภาพน้อยลง

ถ้ายังตัดใจไม่ได้ทีเดียว แบบปลงอสุภะ เห็นความเน่าเปื่อยของร่างกาย
ก็ให้เปลี่ยนทัศนคติไปมองผู้หญิงที่สวยแบบนางฟ้า ไม่โป๊ว่าเธอสวยงามกว่า
ใจดีกว่า เป็นอุดมคติมากกว่า อดทนทำดีเพื่อได้เจอคนสวยใจดี
เริ่มเห็นว่าผู้หญิงอย่างพี่ลีลาวดี น้องตุ๊กตา แบบนี้สวยงามกว่าเยอะเลย
เป็นคุณประโยชน์ต่อสังคมดีด้วย

แล้วจากนั้นก็สอนตนเองต่อไปว่า คนสวยใจดีเหล่านั้นทำไมเค้าถึงรักธรรมะ
อ๋อ เพราะว่าธรรมะให้คุณภาพความสุขแก่เค้าได้ละเอียดอ่อนลึกซึ้งกว่านี่เอง
อ๋อ กามคุณก็เจือความทุกข์เข้าไปมาก ไม่ใช่สุขแท้ ที่เป็นสภาพใจที่โปร่งโล่งเบาสบาย
แล้วสุขแท้อยู่ที่ไหนเอ่ย...
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#18 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2006 - 01:41 AM

จะดูไปทำไมเสียเวลาเปล่าๆ

#19 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 November 2006 - 11:27 AM

ดูรูปโป๊ หนังโป๊ ผิดศีลมั้ยครับ

ไม่ผิดศีล แต่เป็นชนวนก่อให้เกิดวิบัติ/บาปได้ พอกราคะจริต

ไฟล์แนบ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#20 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 November 2006 - 10:26 PM

ถ้ารักตัวเอง อยากให้ตัวเองพบแต่สิ่งดีๆ
ก็ต้องละของที่ไม่ดี

ภาพที่ไม่ควรดู ก็อย่าดู
อะไรที่ไม่ควรเสพ ก็อย่าเสพ

เพื่อนๆกัลยาณมิตรที่บอกเล่ามา จากข้อความข้างบน ก็แนะนำไปสู่ทางที่มีแต่ความสุขแท้ทั้งนั้น

อย่าไปดูเลยรูปที่เป็นเหยื่อล่อของมาร ดูแล้วมารจะหัวเราะเยาะเย้ยเอานะคะ
โปรดใช้ตาอันเป็นมงคลของเรา ดูแต่รูปดีๆ จะดีกว่า
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#21 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 01 December 2006 - 07:38 AM

ขออนุญาติเพิ่มเติมนะครับ
smile.gif happy.gif laugh.gif

ข้าพเจ้าจำได้ว่า ได้เจอบทความนี้จาก เวป มณีทิพย์ ธรรมะบันเทิง คลิ๊กที่นี้

เวปดีๆ อีกเวปหนึ่ง ที่ควรค่าแก่ การเข้า ไปแวะเวียน ไปอ่าน ไปดู ไปเยี่ยมเยียน กันนะครับ

สำหรับผู้ต้องการความคมชัดที่สูง อ่านง่ายกว่านี้ จริงๆครับ
โปรด Download ได้ตามลิงค์ ด้านล่างเลยครับ smile.gif laugh.gif happy.gif
แนบไฟล์  Vibak_khamma_3.zip   7.32MB   406 ดาวน์โหลด

.
ข้าพเจ้าขอ อนุโมทนาบุญ กับ ทุกๆท่าน ด้วยนะครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ

ที่มาข้อคิดเห็นด้านล่างนี้: จากหัวข้อเรื่อง "อยากทราบว่าการไปใช้บริการอาบอบนวดจะได้รับผลกรรมอย่างไร" โพสต์โดย ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่ คลิ๊กที่นี้ Post #3
.
ข้าพเจ้าเผื่อไว้ สำหรับท่านที่ อาจจะเผลอ ไปใช้บริการจากสิ่งเหล่านี้ และท่านใคร่ที่ อยากจะรู้ว่า อะไรเป็นอะไร นะครับ smile.gif laugh.gif happy.gif
.
อืมมม เชิญลองศึกษาจากไฟล์ที่ให้นี้ดูนะครับ
.
[attachmentid=10849]
Interesting_case_studies.zip ( 5.36mb ) จำนวนการดาวน์โหลด: 32866

ขออนุโมทนาบุญ สำหรับการทำหน้าที่กัลยาณมิตรที่ดีด้วยครับ laugh.gif laugh.gif laugh.gif
สาธุ... สาธุ... สาธุ... ครับ happy.gif happy.gif happy.gif
ปล.อยากรู้เพิ่มเติม คลิ๊กที่นี้

#22 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2007 - 10:03 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ