ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

--------

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 31 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2009 - 08:18 PM

-

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 November 2009 - 09:29 PM

น่าจะหาเวลาหยุดพักไปปฏิบัติธรรมยาวๆ สัก 7 วัน 15 วันนะครับ มันก็เหมือนการทำงานทั่วๆไป จิตใจที่รับภาระการงานมากก็จะล้า ต้องมีการหยุดพักใจเสียบ้าง เดี๋ยวก็ดีขึ้น
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 24 November 2009 - 09:40 PM

เป็นบุญของน้องแล้วนะคะที่ได้เข้ามาช่วยรับบุญที่วัด
มีคนอีกมากมายที่ไม่มีโอกาสแบบนี้ อนุโมทนาบุญกับ บุญเกิดด้วยนะ

เราต้องอย่าลืมความตั้งใจครั้งแรกของเรา เราต้องหมั่นทบทวนสิ่งนั้น
และจำไว้ว่าเรามี "ธรรมะ ภาระกิจ และหลวงพ่อ" อยู่ในใจเสมอ

ปรับที่มุมมองของเราก่อนและเข้าใจในหน้าที่ของการเป็นลูกหลวงพ่อ
ให้นึกเสมอว่างานทุกอย่างที่ทำเป็นบุญ หยิบจับทำอะไรก็เป็นบุญ เพราะบางครั้งความเคยชินก็ทำให้เราลืมไป
มีความสุขกับทุกสิ่งที่ทำ เพราะนั่นคือบุญของเรา พยายามตรึกธรรมะให้ได้ตลอดเวลาในทุกกิจกรรม
ทำการบ้าน 10 ข้อของหลวงพ่อ เวลาทำงานก็พยามทำการบ้านของหลวงพ่อ ไม่ต้องซีเรียสว่าได้หรือไม่ถ้าทำบ่อยๆจะชินเอง

นั่งสมาธิให้ได้ดี การบ้าน 10 ข้อสำคัญมาก และอย่านอนดึกเพราะต้องตื่นเช้า รีบเคลียร์ตัวเองห้ามเกิน 4 ทุ่ม
ง่วงก็หลับเลยก็ได้ นั่งก็ได้บุญแล้วเหมือนกำปั้นทุบดินไง ยังไงก็โดน

เราเจอคนเยอะเป็นสิ่งที่เราหลีกเลี่ยงไม่ได้แม้เวลาแค่ 1 นาทีเราเจอคนสองคน อีกคน 1 ทำให้เราใส อีกคนทำให้เราหมอง มันมีเป็นเรื่องปกติ
แต่ขอให้เรารีบเอาใจกลับมาที่ศูนย์กลางกายแล้วทิ้งสิ่งที่เราไม่ชอบใจตอนนั้นเลยค่ะ

สู้สู้ บุญเกิดทำได้ และทำได้ดีอยู่แล้ว..

#4 Wind

Wind
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2009 - 09:45 PM

ก็ปรับที่ตัวเราไง....ปรับที่ใจของเรา...

ไม่มีอะไรอยากเกินไป ถ้าเราอยากที่จะทำมันหรอก...

ใครก็ไม่สามารถช่วยเราได้...นอกจากตัวของเราเอง....

เหนือยนัก ก็มาพัก หายเหนื่อยแล้วค่อนไปทำไหม่

"ถ้าไม่เหนื่อยแล้วจะได้บารมีมาจากไหน" จริงไหม

ไม่มีเวลาไม่มีในโลก แต่เวลาที่มีเราจะเอาไปทำอะไรบ้างก็ต้องแล้วแต่เราแล้วแหละ ... ให้รางวัลตัวเองบ้าง...

พักใจ พักกาย เอาเรื่องวุ่นวายออกจากสมอง นั่งสมาธิทุกๆๆๆวันนะ อย่าบอกว่าไม่มีเวลา เพราะเวลาเป็นของเรา

แล้วก็อย่าลืม"ความตั้งใจก่อนที่จะมาสร้างบารมีในวัด" ต้องหมั่นตอกย้ำปณิธานและเป้าหมายของตัวเอง

"ถ้าท้อจะเพียงถ่าน แต่ถ้าผ่านจะกลายเป็นเพชร" จำไว้น้า

อย่าลืมว่า "พ่อเหนื่อยกว่าเราเยอะ พ่อยังไม่ท้อเลยพ่อยังสู้ และไม่เคยหยุดพัก แล้วเราจะปล่อยให้พ่อเหนื่อยอยู่คนเดียวอย่างนี้เหรอ"

สุดท้าย ท้ายที่สุด หัดให้กำลังใจตัวเองเยอะๆนะ ไม่มีใครให้เราได้มากเท่ากับที่ตัวเราต้องสร้างกำลังใจด้วยตัวเราเองหรอก

สู้ๆๆๆ

#5 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2009 - 09:45 PM

ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ
คุณบุญเกิด กำลังเข้าสู่ภาวะ ขั้นตอนการอัดตัวจนใสปิ๊งเป็นเพชรที่มีค่ามากค่ะ

จากถ่าน กว่าจะเป็นเพชรได้ ต้องผ่านการอัด ดัน เผา หลอม ด้วยไฟจากแกนโลกซึ่งมีอุณหภูมิสูงมาก

อีกไม่นาน คุณบุญเกิด กำลังจะกลายเป็นเพชรน้ำงามแล้วค่ะ
คงมีหลายๆ คนที่ผ่านกระบวนการนี้มาก่อน แล้วหากเข้ามาอ่าน ก็จะเห็นเหมือนอย่างที่ฟ้าฯ เห็นค่ะ

ตอนนี้คุณบุญเกิด อาจมีความคาดหวังสูง กับการรับบุญ จากที่เมื่อก่อน มองภาพเข้ามา เห็นแต่ความสวยงาม แต่ในความเป็นจริงแล้ว งานทั้งเหนื่อย ทั้งหนัก ทั้งมีเรื่องสารพัด ฯลฯ หากใจไม่ใสตลอดเวลาต่อเนื่องแล้วละก้อ กอปรกับว่า ขาดกัลยาณมิตรคอยประคับประคอง กำลังใจละก็ ท้อแน่นอน

เอาใหม่นะคะ ฟ้าฯ ขอเป็นกำลังใจให้
ต้องหัดคิดใหม่ กลับด้านจากลบ ให้เป็นบวกให้ได้ ในทุกๆ ด้าน

ยกตัวอย่างเช่น
เหนื่อย รับบุญหนัก บังคับใจตัวเองให้มองมุมกลับให้ได้ ว่า เรากำลังได้บุญมากกว่าใครๆ เลยนะนี่ บริวารสมบัติเกิดขึ้นพรึ่บพรั่บ เป็นต้น
ท้อ ก็ให้มองว่า ถ้าเราเอาเวลา ไปทำงานข้างนอก ก็ท้อเหมือนกัน แถมยังเหนื่อยกว่าด้วย ต้องรบราฆ่าฟันกับกิเลสของคนที่ซึ่งมีมาก แต่เราจะได้ปัญญาบารมีนะคะ

ฯลฯ

อยากให้ระลึกไว้เสมอนะคะ ของทุกอย่าง มีสองด้านเสมอ
ในร้าย มีดี.. ในดีมีร้าย
อยู่ที่เรา จะเลือกมองด้านไหน

อยู่ที่เรา จะเลือกสรรหาความทุกข์มาใส่ตัวเอง หรือสรรหาความสุขตลอดเวลามาใส่ตัวเองค่ะ
ไหนๆ ก็ตัดใจมาช่วยงานหลวงพ่อแบบเต็มตัวแล้ว เอาให้ได้บุญเน็ตๆ ไปเลยค่ะ เรามีชีวิตอยู่อีกแค่ไม่กีปีเท่านั้น ก็ต้องกลับบ้านเก่า บ้านดุสิตบุรีไงคะ บนนั้น เราจะได้พักกันค่ะ (ชั่วคราว) ^^

คิดว่าทุกอนู ทุกวินาที คือการทำบุญ ทำหน้าที่ แล้วพยายามไม่เอาใจเราไปติดกับสิ่งที่พูด, ได้ยิน, กระทำ สลัดมันออกไปไม่ยึดติด
ยิ้มๆ เข้าไว้ เดี๋ยวใจก็จะใสเอง สลัดอารมณ์ขุ่นมัวบ่อยๆ เอาอารมณ์ดีๆ ด้วยการนึกถึงองค์พระ หรือหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย ให้ท่านเป็นเรา เราเป็นท่าน บ่อยๆ เมื่อช่วงอารมณ์เสียๆ ทำบ่อยๆ ทำไปเรื่อยๆ อย่าลืมทำ เดี๋ยวดีเองค่ะ

เอาใ่จช่วยเต็มที่ค่ะ มีอะไร มาแบ่งปันในเว็บบอร์ด ก็ได้ค่ะ ยินดีต้อนรับและเป็นกำลังใจให้เพื่อนนักสร้างบารมีนะคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#6 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2009 - 11:05 PM

อดทนนะครับถ้าเหนื่อยก็พักผ่อนที่บ้านให้สบายใจพักผ่อนให้เพียงพอถ้าหายเหนื่อยก็มาทำบุญสร้างบารมีต่อครับ

#7 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 November 2009 - 11:19 PM

ต้องปรับตัวแบบไหนดี
- ปรับกายให้สมดุล รักษาสุขภาพ(ตัวถัง)ให้แข็งแรงรองรับงานหยาบได้ happy.gif
- ปรับใจให้มีฉันทะ หากภาระงานมากเกินกำลัง เริ่มท้อแท้ หมดกำลังใจ ควรหาเวลามา(ชาร์จแบต)กลั่นใจให้ใส ละเอียด พร้อมกลับมารองรับงานหยาบได้เต็มกำลัง nerd_smile.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#8 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2009 - 12:33 AM

ที่ใจไม่ใสเหมือนแต่ก่อน คงเพราะนั่งสมาธิน้อยลงด้วยหรือป่าวคะ

พี่ว่ายังไงก็ต้องฝืนใจนั่งสมาธิให้ได้ทุกๆ วันนะคะ ไม่ว่าจะเหนื่อย จะง่วงแค่ไหนก็ตาม
ลองเปลี่ยนจากนั่งสมาธิก่อนนอน เป็นนั่งสมาธิหลังจากตื่นนอนดูซิคะ รับรองไม่เหนื่อย ไม่ง่วงแน่ๆ ค่ะ เพราะว่าพักผ่อนมาเต็มที่แล้ว

สู้ๆ นะคะ อย่าลืมว่าน้องไม่ได้สู้อยู่คนเดียวนะคะ ลูกหลวงพ่อทุกๆ คน ก็ต้องสู้กันทั้งนั้นล่ะค่ะ ไม่ว่าอยู่ในวัดหรือนอกวัด

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#9 วิลัสดี คุณาพัทธ์

วิลัสดี คุณาพัทธ์
  • 96 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2009 - 08:00 AM

เรามีทางเลือก 2ข้อ คะ

ก.สุข
ข.ทุกข์

เลือกเอา เราเลือกได้นี่คะ จะ เลือก ก ข สุข ทุกข์, ขข ทุกข์ ทุกข์ หรือ กก สุข สุข แล้วแต่เราคะ

เป็นกำลังใจให้นะคะ
happiness is all around

#10 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2009 - 01:18 PM

glare.gif มาให้กำลังใจครับ สู้ต่อไป เพชรเม็ดใหม่กำลังจะเกิดขึ้น
และขอกราบอนุโมทนากับทุกบุญด้วยนะครับ สาธุ สาธุ...
..AT LAST YOU WIN...

ไฟล์แนบ

#11 บุญเลี้ยง

บุญเลี้ยง
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2009 - 02:00 PM

บุญเลี้ยงก็มีอาการเดียวกับคุณบุญเกิดเลยค่ะ กำลังพยายามปรับใจอยู่เหมือนกัน rolleyes.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  z19.gif   28.95K   9 ดาวน์โหลด

#12 ทิพย์พิมล

ทิพย์พิมล
  • 46 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2009 - 02:56 PM

คุณบุญเกิด คุณเป็นเหมือนคนที่หนูรู้จักคนนึง เวลาไปทำบุญที่วัดด้วยกันเค้าจะชอบบ่นอยู่บ่อยๆ ว่าอึดอัด ใจฟุ้งซ่าน ทั้งๆที่เค้าก็ชอบทำบุญนะค่ะ ดังนั้นทุกครั้งที่ชวนเค้าคนนี้ไปทำบุญ ก็ต้องเลือกไปวัดเล็กๆ ที่คนไม่เยอะถึงจะดี น่าแปลก...........

#13 ขุนรบพระนิพพาน

ขุนรบพระนิพพาน
  • 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2009 - 04:51 PM

อุปสรรคไม่มี บารมีไม่เกิด ครับ
ถ้าท้อก็เป็นถ่าน ถ้าผ่านก็เป็นเพชร ครับ เอาใจช่วยนะครับ ทำงานก็ต้องมีอุปสรรคเป็นธรรมดาครับ สู้ สู้ ครับ

#14 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 25 November 2009 - 08:13 PM

นอกจากการฟังธรรม สนทนาธรรมกับกัลยาณมิตร การคบบัณฑิตที่เจ้าของกระทู้ ทำดีอยู่แล้วแนบไฟล์  SaDhu.gif   22.04K   44 ดาวน์โหลด
และคำชี้แนะที่ดีของกัลยาณมิตรแนบไฟล์  SaDhu.gif   22.04K   44 ดาวน์โหลด

นอกจากเรื่องการบริหาร จัดสรรเวลางานส่วนรวมกับเวลานั่งสมาธิแล้ว
ขอเสริมเรื่อง โยนิโสมนสิการ ครับ

ยาจก วนิพก แม้มีทรัพย์น้อย ไร้ลาภ ยศ สรรเสริญ หรือไร้ญาติมิตร
ก็มีความสุขในชีวิตได้ ถ้าใช้โยนิโสมนสิการ

เศรษฐี คหบดี นายกรัฐมนตรี สุลต่าน หรือมหาราชา
แม้มีทรัพย์มหาศาล มากด้วย ลาภ ยศ สรรเสริญและกำลังบุคคลในทิศ ๖
ก็อาจไร้ความสงบสุขทางใจ มีความกังวล ทุกข์ทางใจ เคร่งเครียดในชีวิตเสมอ
ถ้าขาดโยนิโสมนสิการ

นักสร้างบารมี ก็เช่นกันครับ
แม้มีศรัทธา มีศีล มีวิริยะ มีสติ มีสมาธิ มีปัญญา ในการรับบุญ หมั่นสร้างกุศลกรรมเนือง ๆ
แต่ถ้า ไม่ใช้ โยนิโสมนสิการ ในกาลที่ควร ก็อาจใจตก ท้อแท้ในการทำความดีได้ครับ

ลองศึกษาเรื่อง โยนิโสมนสิการ 10 วิธี
แล้วเลือกมาปรับทัศนคติ ในการสร้างบารมี ดูนะครับ

โยนิโสมนสิการ
http://www.bloggang....w...=24&gblog=4

วิธีแก้ไขเมื่อใจหมอง ด้วยเหตุใดๆ :
จรดใจที่ศูนย์กลางกายฯ ๗ , ทำสมาธิ นั่งสมาธิ
, ทำการบ้าน ๑๐ ข้อ , นุสสติ ๑๐ ,บุญกิริยา ๑๐ , กุศลกรรมบท ๑๐
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#15 สิปาง ไทเป

สิปาง ไทเป
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2009 - 08:15 PM

ขึ้นอยู่กับเราทุกอย่างเลยค่ะ
อย่าลืมว่าเริ่มแรกเป็นอย่างไรก็เป็นอย่างนั้นนะคะ

นั่งสมาธิไม่ว่าจะนั่งแล้วหลับ หรือนั่งไม่ได้เหมือนตอนที่มาวัดครั้งแรกๆ
ตอนนี้รับบุญ งานหยาบต้องควบคู่กับงานละเอียดด้วยนะคะ
เพราะหากข้างงานหยาบไม่ละเอียด แล้วงานละเอียดจะหยาบค่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#16 อาสาสมัครรักบุญ

อาสาสมัครรักบุญ
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2009 - 09:45 PM

เอาใจช่วยอีกคนนะคะ เพราะเราก็รับบุญอยู่วัดสาขาเหมือนกันค่ะ สู้ๆๆๆๆๆค่ะ

#17 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2009 - 12:18 AM

อ่านเรื่องของจขกท.แล้วทำให้นึกถึงคำสอนยายข้อนึงครับ...
"อย่านึกว่าเข้ามาสร้างบารมีในวัดแล้วจะมีบุญมาก คนมีบุญมาก
คือคนที่นึกถึงบุญได้" happy.gif
ผมเองเคยได้ฟังว่าครั้งหนึ่ง หลายปีมาแล้วตอนที่คุณครูไม่ใหญ่
กำลังเดินลงจากมหาธรรมกายเจดีย์..ท่านก็พูดกับลูกๆและคนใกล้
ชิดว่า "เรารู้จักลูกท้อมั้ยจ๊ะ แต่ไม่เคยรู้จักพ่อท้อใช่มั้ยจ๊ะ เพราะ
พ่อไม่เคยท้อ" nerd_smile.gif
ปล.1อนุโมทนาบุญกับทุกๆบุญของคุณบุญเกิดด้วยนะคร้าบ...
ปล.2ชอบภาพประกอบของคุณบุญเลี้ยงจังเลยครับ น่ารักมาก

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"

#18 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2009 - 12:25 AM

ข้างนอกวัดยิ่งกว่านี้อีกครับ

#19 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2009 - 05:17 AM

สำหรับ ส่วนตัว
ยึดคำพูดของหลวงพ่อ มาตลอด
แค่คำพูดธรรมดาเล็กน้อยที่ได้ยินมาจากหลวงพ่อนี่ก็ทำให้ใจใสแล้ว
เช่น ใจเป็นธาตุสำเร็จ
ตีความหมายให้แตก ใจหนักแน่น ตรึกอยู่ในบุญ
แข็งแกร่งแล้ว มีอะไรมากระทบก็ไม่หวั่นไหว
แม้นใครไม่เข้าใจก็ ไม่สะทกสะท้าน
ยิ่งถ้าใครได้ผ่านช่วงปีสี่ศูนย์ที่ถูกมารสะกัด
พวกเราในวัดนิ่งเสียยิ่งกว่าสิ่งใด
ใครด่าก็บาปเค้า เราไม่เกี่ยว มีหน้าที่แก้ต่างเท่านั้น
เชื่อไม่เชื่อตามใจเค้า เพียงได้ทำหน้าที่แล้วใจใส
แค่คิดแค่นี้ก็ปลี้มแล้ว
เรื่องที่พบคนที่ไม่เข้าใจวัดเล็กๆน้อยๆนี่ เรื่องน้อยจิ๋วไปเลยล่ะคร้าบบบ

เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#20 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 November 2009 - 12:50 PM

มีคำๆหนึ่งที่คุณยายมักจะบอกอุบาสกสมัยก่อนบ่อยๆ
อย่าไปไหนนะ ให้อยู่วัด
ให้นึกถึงแต่บุญนะ
ตายแล้ว เราเอาอะไรไปไม่ได้ เอาไปได้ แต่บาปกับบุญนะ

#21 prem

prem
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2009 - 05:44 PM

ขอขอบพระคุณทุกๆ ท่านนะคะ ที่เข้ามาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ และรวมไปถึงคนที่เข้ามาอ่าน เข้ามาแสดงความคิดเห็นด้วย

ได้อ่านของทุกท่านแล้ว บอกตรงๆ ว่า คนไกลบ้าน มีกำลังใจในการทำบุญ สร้างบารมีอีกมากโขค่ะ

ชอบมากๆ "พ่อไม่ท้อ" ------------ นะคะ เจ้าของกระทู้ อย่าท้อนะคะ เรารู้อยู่ว่า เราทำอะไร เพื่อใคร และจุดหมายเราคืออะไร
คุณยายท่านบอกว่า "การสร้างบารมี ไม่ใช่ของง่าย ยายสู้มานักหนา สู้หัวชนฝา" ขนาดคุณยายท่านมีบุญมาก มีบารมีสูง
ท่านยังได้ออกเหงื่อ ออกแรง รับภาระหนักอึ้ง เราลูกหลานยาย ต้องสู้นะคะ...

"สู้ก็ตาย ไม่สู้ก็ตาย..สู้ดีกว่านะ"

ขอให้ทุกท่าน อยู่เย็นเป็นสุข ค่ะ

คนไกลบ้าน แต่หัวใจใกล้วัด...
.."การนั่งธรรมะ คือ ความสุขที่เป็นยิ่งกว่าความสุขทั้งมวล"..

#22 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 November 2009 - 06:59 PM

คนไกลบ้าน แต่หัวใจใกล้วัด...

งั้นหัวใจเราก็ใกล้กัน

#23 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2009 - 10:23 PM

ของคุณฟ้าน้อย นี่...หัวใจในวัดนะ...5
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#24 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2009 - 08:28 AM

เข้ามาอ่านแล้วรู้สึกสัมผัสได้ถึงความอบอุ่นจากพวกเราเหล่ากัลยาณมิตร
ที่คอยประคับประคองกันและกัน ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน ๆ เราก็มีใจเดียวกัน
LOVELY LOVE LOVELY LOVE LOVELY LOVE...............
ทันสมัย ใหม่เสมอ จนกว่าคุณจะชนะค่ะ

ส่วนมากพวกเราเหล่าต้นกล้าน้อย อินทรีย์ยังอ่อนก็มักจะป็นกันเช่นนี้
อันที่จริงถือว่าโชคดีที่ได้เข้าวัด ได้ทั้งบุญและได้ทั้งวัดธรรมะในตัวเราเอง
ด้วย เพื่อที่จะได้พัฒนาให้เติบโตถูกทิศทาง ทางดำ ทางขาว หรือ มัวซัว

ขอเป็นกำลังใจสู้ต่อไปนะคะ อย่าติดที่กระพี้แต่ให้เอาแก่นธรรมเป็นหลัก
บุญจะได้ไม่ตกไม่หล่น และต้องไม่ลืมว่าปลามาได้ งูก็มาได้เช่นกันเพราะ
วัดเปรียบเป็นเช่นทะเลบุญ สรรพสัตว์ทั้งหลายกำลังแหวกว่ายกันอยู่
รวมทั้งตัวเราด้วย เพื่อไปให้ถึงฝั่งพระนิพพาน ขอให้บุญรักษา ดวงบุญ
โตวันโตคืนนะคะ และปัญหาหมดไปค่ะ

#25 ต้นอ้อ

ต้นอ้อ
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2009 - 06:40 PM

เอาใจช่วยนะค่ะ...เพราะเมื่อก่อน ก็มีความรู้สึกเหมือนกันค่ะ...
แต่ตอนนี้ไม่มีโอกาสตรงนั้นแล้วค่ะ
เพราะอยู่ไกล แต่ใจยังอยู่ใกล้นะคะ

#26 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2009 - 10:01 PM

-

#27 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 November 2009 - 10:56 PM

อยากได้ไปอยู่วัดเหมือนพี่ๆจังเลย ^^

โอกาสได้ไปวัดมีน้อยมาก

ดีจังเลยค่ะ ได้อยู่ในวัด สามารถเอาบุญได้เต็มที่เลยละ

สู้ๆ นะคะพี่บุญเกิด

พี่บุญเกิดมีบุญมากเลยย ที่ได้มาทำงานตรงนี้ อยากทำบ้าง biggrin.gif smile.gif

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#28 usr28872

usr28872
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2009 - 03:03 PM

ทำตัวให้ว่างให้ได้ สัก 7 วัน ไปปฏิบัติธรรม พนาวัฒน์ เลยครับ ไปเติมแบต เพราะแบตใกล้หมดแร้ว

ด้วยความเป็นห่วงจากเพื่อนนักสร้างบารมี

#29 NoteBook

NoteBook
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2009 - 05:24 PM

ผมว่าคุณบุญเิกิดคงได้คำตอบแล้วหล่ะครับ นั่นก็คือกำลังใจ และทุกท่านในที่นี้ก็เข้ามาให้กำลังใจคุณบุญเกิดกันอย่างเต็มที่
ทำให้ใจใสๆกลับมาเหมือนเดิม นี่คือคุณค่าของคำว่า "กัลยาณมิตร" วันไหนคุณบุญเกิด
เห็นนอ.ฝันในฝันท่านใด ขาดกำลังใจ ก็จงอย่ารีรอที่จะเข้าไปให้กำลังใจ เหมือนที่คุณบุญเกิดได้รับในครั้งนี้นะครับ
เพราะโลกนี้ขาด "กัลยาณมิตร" ไม่ได้

#30 usr29799

usr29799
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 November 2009 - 08:11 PM

ขอเป็นกำลังใจนะคะ เพราะรู้ว่ากำลังใจถ้าได้รับมันทำให้เราสู้ต่อไปได้เหมือนตัวเองอยู่ในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ตอนนี้พวกเราได้รับกำลังใจจากลูกหลวงพ่อทั่วโลกทำให้พวกเรามีกำลังใจที่จะสู้ต่อไป ไม่คิดหนี ไม่คิดย้ายไปไหน พวกเรายังสู้เลยคุณบุญเกิดก็ต้องสู้เหมือนกันนะคะ และขออนุโมทนาบุญกับทุกบุญที่คุณได้ทำนะคะ สาธุ