ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

-- มีใครที่ทำบุญกับหลวงปู่ แล้วชีวิตเปลี่ยนบ้างคะ --

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 38 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 04:29 PM

การทำบุญหล่อหลวงปู่ และกฐินหลวงปู่ สองครั้งนี้ ได้สามารถเปลี่ยนแปลงชีวิตใครหลายๆ คน เลยอยากจะทราบว่า มีใครมีอะไรเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นบ้างไหมคะ หรือประทับใจอะไร มาเล่าสู่กันฟังบ้างสิคะ

ส่วนของฟ้าร้างเอง มีการเปลี่ยนแปลงดังนี้ค่ะ

- ขอหลวงปู่แค่ เจ็ดหมื่นห้า แต่หลวงปู่ให้มาล้านหก (ซึ่งเป็นเป้าที่ใหญ่มากๆ และเป็นตัวเลขที่ทำให้คนใหม่ๆ อีกหลายชีวิต ได้มาวัดเพราะตัวเลขนี้) ซึ่งทำให้รู้ว่า ความสำเร็จ มันอยู่แค่ที่ใจ ไม่ว่าจะมีอะไรใหญ่มาแค่ไหน ก็บ่อยั่นแล้ว เพราะฉะนั้นต่อไปนี้เวลาจะคิดอะไร ให้คิดใหญ่ๆ ไปเลย เพราะรู้แล้วว่า ความสำเร็จเกิดขึ้นตั้งแต่เมื่อเริ่มคิด และยังมีผู้คอยช่วยสนับสนุนค้ำชูให้ทุกอย่างสำเร็จได้โดยง่ายอยู่เบื้องหลัง ซึ่งนั่นก็คือ มหาปูชนียาจารย์ของพวกเรานั่นเอง

- ตอนนี้คิดทุกอย่างให้เป็นบวกได้แล้ว

- คราวต่อไป ฟ้าร้างจะตัดสินใจทำทันที โดยไม่รีรอ ปล่อยเวลาให้เนิ่นนานอีกต่อไปแล้ว ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอะไรก็ตาม

- สามารถจัดการกับปัญหาทุกปัญหาได้อย่างง่ายดาย เพราะรู้แล้วว่าปัญหาเกิดที่ใจ วิธีแก้ปัญหาก็เกิดที่ใจเราเหมือนกัน ทุกอย่าง แก้ไขได้หมด ถ้าเราไม่วิตกจริต จิตตก คิดกังวลล่วงหน้าไปก่อน ว่ามันจะเลวร้าย เพราะไม่ว่ามันจะเลวร้ายแค่ไหนเราก็ยังไม่ตาย แต่ที่มันจะตายน่ะ ก็เพราะใจของเราน่ะแหล่ะที่ทำร้ายตัวของเราเอง เพราะฉะนั้น เลิกคิดซะ

ฟ้าร้างอยากจะบอกว่า เมื่อวานนี้ มีความสุขมากถึงมากที่สุด ไม่ได้มีความสุขแบบนี้มานานมากๆ แล้วค่ะ ตอนถือผ้าไตรกฐิน ตัวมันลอยได้ เดินตัวปลิว เบาหวิว เหมือนล่องลอย เป็นชาวสวรรค์จริงๆ มีความรู้สึกว่าเดินได้อย่างองอาจภาคภูมิบนพรมสีแดง มันไม่ใช่เพราะมีคนปรบมือให้ตลอดทาง หรือมีสปอตไลท์ส่องหน้า กล้องถ่ายภาพออกจอทีวี...... แต่เป็นเพราะว่า เราชนะใจตัวเองได้แล้ว ท่านพญามาร เราชนะท่านได้อีก 1 Step แล้ว เพราะนี่คือความสำเร็จ ที่แลกมาด้วยอะไรหลายๆ อย่าง เมื่อวันนี้มาถึง ฟ้าร้างได้กลายเป็นคนใหม่ไปเรียบร้อยแล้ว อีกขั้นหนึ่งค่ะ

วันที่ 2 พ.ย. มันคือวันแห่งชัยชนะจริงๆ มันเหมือนนักรบ ที่ชนะศึก แต่จริงๆ แล้ว ไม่ได้ไปรบกับใครที่ไหนหรอกนะคะ แต่รบกับกิเลสในใจของเราเองตะหาก วันนี้ฟ้าร้างชนะแล้ว แล้วก็เชื่อว่า ทุกๆ คนที่เข้ามาอ่าน ก็ชนะเช่นกัน เป็นชัยชนะที่ได้มาด้วยความยากลำบากยิ่งนัก ครั้งนี้เมื่อเราได้รวมตัวกัน พลังมันเยอะ ความสำเร็จในครั้งนี้ เกิดได้ เพราะพวกเรามีความสามัคคี มีใจเป็นหนึ่งเดียวกันค่ะ นี่คือความสำเร็จก้าวแรกของพวกเรา ของชาว www.dmc.tv ชัยชนะในวันนี้ คือคำตอบของวันพรุ่งนี้ ว่า เรา ต้องทำมันต่อไป เพื่อผู้คนอีกมากมายที่ยังมาไม่ถึง เราต้องทำมันด้วยกันค่ะ แล้วความปลาบปลื้มปิติใจ จะเกิดขึ้นกับเราเอง และมันจะยิ่งมีมากขึ้นไปเรื่อยๆ ตราบใดที่เราไม่รอคอยโชคชะตา แต่กล้าท้ารับความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่

เมื่อเราชนะใจตัวเองแล้วเราจะภาคภูมิใจในตัวเอง และต่อไป ไม่ว่าเป้าหมายจะยิ่งใหญ่แค่ไหน มันก็แค่อยู่ในกำมือของเรา

ขอให้ทุกท่านกล่าวพร้อมกันดังๆ นะคะ ว่า...

ชิตังเม ชิตัังเม ชิตังเม
เรา คือผู้ชนะ

สาาาาธุ
สาาาาธุ สาาาาธุ

สุดท้ายนี้รอวันฉลองพร้อมกันอีกครั้งด้วยการไปปฏิบัติธรรมชาวเว็บร่วมกันค่ะ รออ่านต่อในกระทู้หน้าค่ะ

"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#2 54ev1

54ev1
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 04:40 PM

ชัยชนะทียิ่งใหญ่ สาธุ สาธุ สาธุ (ขอชื่นชมและอนุโมทนาครับ)

#3 usr25687

usr25687
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 04:41 PM

สาธุค่ะ

#4 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 04:57 PM

มาอนุโมทนาบุญกับคุณฟ้าร้างที่ได้อัญเชิญผ้าไตรจักรพรรดิครับ..

ความรู้สึกคุณก็คงเช่นเดียวกับผม..เพราะผมก็ได้รับเกียรติอัญเชิญเช่นกัน..

ปีที่แล้วก็ได้อัญเชิญไตร (องค์กฐินเป็นหลังคา Module)..มาปีนี้ได้รับเกียรติเป็นตัวแทนกายหยาบหลวงปู่อีก..

ปลื้มมาก..เริ่มที่ตั้งขบวนพร้อมเพื่อนผู้นำบุญ คนนี้ชวนชักภาพ คนนั้นชวนถ่ายคู่ คนนู้นชวนถ่ายหมู..เอ้ย หมู่..

ปลื้มคูณสอง..เมื่อเริ่มเดินริ้วขบวน และได้ยินเพลงกฐินหลวงปู่ที่ "ตะวันธรรม" แต่งเองกะมือ..ดีใจที่จะได้ไปปรากฎกายให้คุณครูไม่ใหญ่เห็น..

ปลื้มคูณสาม..เมื่อเดินลอดซุ้มหลวงปู่ ที่มีหลวงปู่ท่านมองเราอยู่ตลอดเวลา just feel like--I'd like to touch the sky หรือว่า I belief I could fly..เพราะตัวมันเบา หวิว หวิว ไงๆ ก็ไม่ทราบ..

ปลื้มคูณสี่..ลอดซุ้มหลวงปู่ กะว่าต้องเห็นรอยยิ้มคุณครูไม่ใหญ่แน่ๆ (เพราะจำได้แม่นยำ ถึงรอยยิ้มท่านที่ยิ้มให้เราเมื่อปีที่แล้ว) แต่ที่ไหนได้..คุณครูไม่ใหญ่ไม่อยู่ซะแล้ว สงกะสัยว่าท่านคงเข้าห้องน้ำแน่ๆ..เฮ้อ..

ปลื้มคูณห้า..เมื่อเดินไปวางผ้าไตรกับ Buddy คู่บุญเสร็จ หลังกล่าวอนุโมทนาซึ่งกันและกันแล้ว ก็หันกลับมาเจอะหลวงพ่อทัตตะชีโว ท่านยิ้มเฉ่งให้ แบบว่าดีใจกระจายเลยครับ..เลยก้มลงกราบท่านงามๆ ตรงนั้นเลย..

สุดท้ายครับ อยากจะบอกกับทุกท่านดังที่คุณฟ้าร้างกล่าวไว้ว่า..

ชิตังเม ล่ะครับ งานนี้..เสร็จภาระกิจไปอีกหนึ่ง..ที่เหลืออีกแค่หมื่น..ไว้เจอกานนนนน..(เจ้าความตระหนี่ที่เกาะกุมใจมานาน วันนี้ได้ทีทอดกฐินหลวงปู่อัญเชิญออกไปซะ..)

สาธุ..

#5 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 04:58 PM

สาธุ สาธุ สาธุ

#6 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 05:07 PM

วันหล่อหลวงปู่ 10.10.08 น้องสาวมาอธิษฐานจิตขอให้ขายบ้านของเค้าเองได้ (มีคนมาดูบ้างแต่ไม่ตกลงสักที) แล้วจะถวาย 1S
เหลือเชื่อสุด ๆ คนซื้อติดต่อมาเลยค่ะ (อยู่วัด และสัญญาณติดยากมาก แต่เค้าโทรหาได้) น้องบอกว่าขนลุกเลยค่ะ แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่าเค้าจะตกลงใจซื้อรึเปล่า

ส่วนตัวเลยอธิษฐานหลวงปู่ว่าขอให้เค้าซื้อและโอนก่อนวันกฐินนะคะ

น้องสาวนัดพาไปดูบ้านวันที่ 11 และ 12.10.08 ตกลงว่าอีก 2 สัปดาห์จะมาโอนเลย และทุกอย่างก็สำเร็จเป็นอัศจรรย์ ก่อนวันกฐินหลวงปู่

ตกลงได้นำปัจจัย 1S มาทำบุญกฐินหลวงปู่ค่ะ

ปลื้มสุด ๆ เลย เอาบุญมาฝากทุก ๆ คนเลยนะคะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#7 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 05:08 PM

สบายใจดีได้อ่านกระทู้ใสๆกระตุ้นพลังในตัวให้นำออกมาทำแต่สิ่งดีความดี ขอนำไปปฎิบัติเพื่อเป็นแบบอย่างนะ กราบอนุโมทนาบุญด้วยจ้ะ สาธุ

#8 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 05:12 PM

หลวงปู่ครับ ชีวิตท่านอื่นเปลียนแล้ว ชีวิตผม ผมขอให้ซื้อง่ายขายคล่องกำไรงาม เป็นอัครบรมเศรษฐีคู่บุญ ค้ำจุนพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย......ขยายเครือข่ายการค้าเต็มไปทั่วทั้งผืนแผ่นดินไทย.....สาธุๆ

#9 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 05:15 PM

>>>> smile.gif <<<<<

#10 อาม่า

อาม่า
  • 218 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 05:29 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกคนด้วยค่ะ ปีนี้เป็นปีที่ปลื้ม เพราะ ที่บ้านให้บุญกับอาม่า เป็นคนอัญเชิญ ผ้าไตร
ไม่รู้จะบรรยาย อย่างไรนะ แต่รู้สึกว่า ตัวเอง ยิ้ม สวยที่สุดในโลก อะ
ตัวเบาๆ ลอยๆ อย่างไร ก้อไม่รู้ มารู้สึกตัวอีกที น้ำตาริน ตอนคุณจอย วางผ้าไตร ....
เลิกงา่นแล้ว ใจยังเบิกบาน คุยไปยิ้มไป ตอนนี้ ยังยิ้มสวยที่สุดในโลกอยู่เลยค่ะเนีย

#11 เตรียมอนุบาล

เตรียมอนุบาล
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 05:31 PM

สาธุกับทุกๆบุญนะครับ ขอชื่นชมหัวใจทุกท่าน happy.gif

#12 usr25920

usr25920
  • 76 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 06:10 PM

สาธุ สาธุ สาธุ

อิ่มบุญไปกับทุกๆ ท่านด้วยจริงๆ ค่ะ

มองคุณจอยเดิน น้ำตาไหลไม่รู้ตัวเลยเรา happy.gif

#13 Stupa

Stupa
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 06:13 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
12345

#14 janja

janja
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 06:30 PM

สาธุ..ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆคนนะคะ ..
ยังปลื้ม..ไม่จบเลยค่ะ

#15 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 06:40 PM

ความรู้สึกคุณก็คงเช่นเดียวกับผม..เพราะผมก็ได้รับเกียรติอัญเชิญเช่นกัน..

ปีที่แล้วก็ได้อัญเชิญไตร (องค์กฐินเป็นหลังคา Module)..มาปีนี้ได้รับเกียรติเป็นตัวแทนกายหยาบหลวงปู่อีก..

สาธุนะครับ ขอให้บุญนี้ติดตัวเราไปนะครับ

#16 ติงตังมาว

ติงตังมาว
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 06:49 PM

ท่านเรียกว่...เป็นชัยชนะที่ไม่กลับมาแพ้อีก...อิอิ happy.gif
สา...ธุ ครับ

#17 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 07:31 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกๆ คน และน้องฟ้าร้างค่ะ อ่านแล้วหัวใจมันฟูดีจังเลย เหมือนขนมถ้วยฟู สีชมพูอ่อน

ไม่มีโอกาสได้ดูริ้วขบวน หรือพิธีกรรมเลยค่ะ เพราะอยู่ไกลและต้องคอยวิ่งวุ่นดูแลชาวต่างประเทศ เพิ่งเห็นรูปน้องฟ้าร้างและดูรูปริ้วขบวนวันนี้จากเว๊ป สวยมากเลย ลองจิตนาการว่าถ้าเรามีบุญได้ไปเดิน คงรู้สึกเหมือนที่น้องๆ เขียน

แม้ไม่ได้ร่วมเดินริ้วขบวน หรือเงยหน้ามองพิธีกรรมต่างๆ แต่ใจมันมีความสุขจัง มันอิ่มๆ เย็นๆ วันนี้ยิ้มได้ทั้งวันเลยค่ะ

น้องฟ้าร้างถามว่าทำบุญกับหลวงปู่แล้ว ชีวิตใครเปลี่ยนบ้าง

ชีวิตพี่ไม่เปลี่ยนค่ะ แต่พี่ได้มากกว่านั้น พี่ได้ชีวิตคืนกลับมา เพราะถ้าไม่ได้หลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย บางทีตอนนี้อาจต้องออกจากกายหยาบไปแล้วเหมือนเพื่อนๆ อีกหลายคน ที่ไม่โชคดีอย่างเรา แบบนี้ดีไหมค่ะ ทีท่านเมตตาต่อลมหายใจให้ พี่ไม่กล้าขออะไรท่านหรอกค่ะ เพราะที่ท่านเมตตาคุมบุญให้ยังมีชีวิตต่อเพื่อสร้างบุญบารมีได้อยู่ทุกวันนี้ ก็เพียงพอแล้ว

#18 usr24245

usr24245
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 08:03 PM

ส่วนตัวเราได้นำแหวนทองแต่งงานไปร่วมทำบุญหล่อองค์หลวงปู่ทองคำด้วย จนถึงเวลานี้เรายังปลื้มไม่หายเลย เพราะเราได้บอกเทพบุตรของเราว่า ขออุนญาตินำแหวนแต่งงานไปหล่อองค์หลวงปู่ทองคำได้ไหมค่ะ เทพบุตรก็ถามว่าทำไหมล่ะ เราก็บอกเขาไปว่าขอเป็นการบูชาธรรมหลวงปู่ และบูชาความรักที่เทพบุตรได้เป็นกัลยณมิตรที่นำเรามาได้พบหมู่คณะที่นี้ และเมื่อไรที่ได้เห็นองค์หลวงปู่ก็จะได้นึกถึงความดีและความรักที่เทพบุตรมีต่อเรา แค่นี้ล่ะ เทพบุตรของเราก็กล่าวอนุโทนาบุญกับเรา เราก็เลยรู้สึกปลื้มทุกครั้งที่เห็นองค์หลวงปู่ค่ะ ขออนุโทนาบุญกับทุกท่านด้วยน่ะค่ะ

#19 Ooy1122

Ooy1122
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 08:29 PM

สาธุ ค่ะ..

#20 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 03 November 2008 - 08:37 PM

เอาบุญและภาพถ่ายมาฝากกัน
แนบไฟล์  DSCF5486.JPG   2.13MB   77 ดาวน์โหลด

มีภาพอีกเยอะ กลัวเปลืองพื้นที่เวป๕๕๕ ใครอยากดูเมสเสจมาบอกนะครับ

#21 onair

onair
  • Guests
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 01:07 AM

ชีวิตยังไม่เปลี่ยน แต่ว่าคุณพ่อยอมมาวัดวันนั้นก้อนับว่าเป็นนิมิตรหมายที่ดีค่ะ laugh.gif

แล้วก้อขออนุโมทนาบุญกับตัวแทนผู้ถือผ้าไตรของ dmc.tv อีกครั้งนะคะ
สาธุ

#22 พุทธรักษา

พุทธรักษา
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 02:44 AM

วันที่เข้ามาอ่านกระทู้บุญร่วมหล่อหลวงปู่ฯ ทีมเว็บ ดีเอ็มซีทะลุล้าน ดิฉันปลื้มมากๆ และดีใจที่เป็นส่วนหนึ่ง(เล็กๆ)ที่ทำให้ถึง ล้านได้ และตั้งใจร่วมบุญกฐินอีก วันนั้นเป็นครั้งแรกที่ดิฉันเห็นแสงสว่างในสมาธิค่ะ

#23 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 07:57 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#24 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 08:32 AM

สาธุ... พาคุณพ่อมางานบุญใหญ่ได้นี่ก็ปลื้มสุๆแล้วล่ะ... ขออนุโมทนาบุญนะครับ

เอาไปดูกันอีกหลายๆภาพ จะได้ปลื้มๆกัน
แนบไฟล์  DSCF5491.JPG   2.08MB   74 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  DSCF5500.JPG   2.07MB   68 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  DSCF5512.JPG   2.11MB   70 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  DSCF5521.JPG   1.05MB   64 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  DSCF5539.JPG   967.11K   70 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  DSCF5557.JPG   2.09MB   69 ดาวน์โหลด

#25 korn6230

korn6230
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 09:26 AM

มีน้องผู้หญิงคนหนึ่งเป็นผู้นำรถบัสวัด น้องมาคุยกับผม น้องบอกผมว่าเขาไม่มีเงินมาทำบุญแผ่นณานได้ครบเพราะเธอมีปัจจัยน้อย เธอบอกบุญผมให้ช่วยปิดกองให้หน่อย ซึ่งผมก็ไม่ค่อยจะมีซักเท่าไหร ผมเลยตัดสินใจร่วมบุญกับเธอไปจำนวนหนึ่ง แต่ก็ไม่ครบหนึ่งแผ่นณาน ในวันกฐินที่ 2 พย 51 เธอได้อธิษฐานกับหลวงปู่ว่าเธอมีปัจจัยน้อย แต่เธออยากมีชื่อในแผ่นณานมาก เธอจึงบอกบุญสาธุชนในวันนั้นเลย อัศจรรย์มากเธอสามารถบอกบุญได้แผ่นณานถึง สิบแผ่น และได้จารึกชื่อด้วย ผมได้คุยกับเธอทางโทรศัพท์ เธอบอกว่าเธอปลื้มใจมากและขอบคุณผมที่เป็นกำลังใจเริ่มต้นให้

#26 penpipach

penpipach
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 10:00 AM

happy.gif สามารถนั่งร่วงานได้ทั้งวัน โดยไม่มีอาการปวดร้าวหลังข้างขวาซึ่งเป็นมานานหลายปี และอาการป่วยนี้ ก็หายเป็นปลิดทิ้ง อย่างอัศจรรย์ ขอโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ กับน้องฟ้าร้างและคณะที่ได้ชักชวนมาร่วมบุญในครั้งนี้ค่ะ happy.gif

#27 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 11:23 AM

อลิส..

บานนนนน.. บานนนนน.. อลิส..

หน้าบานนนนน.. เป็นทานนนนนตะวันนนนนน่ะ.. อลิส.. 55555.. happy.gif

ยังไม่รู้จะเล่าอะไรเลย.. แวะมาแซวก่อน.. 555
กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยจ้า.. สาธุ สาธุ สาธุ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#28 usr26536

usr26536
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 12:03 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ

สาธุ สาธุ สาธุ __/l\__

#29 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 07:57 PM

วันนี้เข้ามาในแว็ปไซร์ ช้าไปนิดแต่ก็ดีใจ ภาคภูมิใจกับหมู่คณะ ของคุณ.น้องฟ้าร้าง มากๆค่ะ ที่ทำได้สำเร็จค่ะ

จนทะลุเป้า ที่ตั้งไว้ ค่ะและก็ภาคภูมิใจในตัวเอง ที่ได้ร่วมบุญกับหมู่คณะทั้ง 2 บุญด้วยค่ะ จนไม่รู้ว่าจะบอกว่า

อย่างไรดีค่ะ รู้แต่ว่าปลื้มปิติมากๆ จะกล่าวสักหมื่นๆล้านคำก็ยงไม่พอ กับที่ปลื้มอยู่ในขณะนี้ค่ะมากๆๆๆๆกว่านี้อีกค่ะ

เพราะตั้งแต่เริ่มขอเข้าร่วมบุญ ทั้ง 2บุญนั้น ขอร่วมทำแค่ เต็มกำลังศรัทธาจริงๆ เพราะ ปัจจัย) นั้นไม่พร้อม

แต่ก็ทำไปเรื่อยๆ เท่าที่ได้มาแต่ละครั้ง ทยอยทำมาตลอด เวลาที่ร่วมบุญสุดท้าย มารวบรวมแล้วทำไปได้เกือบ 7บาท

ทั้งต่างประเทศและกับคุณ.น้องฟ้าร้าง ขอบอกว่างงงมากๆเลย ทำไปได้อย่างไร ก็อย่างที่คุณ.น้องฟ้าร้างพูด ไว้นะค่ะ

อยู่ที่ใจของตัวเราค่ะ มีเท่าไรก็ทุ่มไป ไม่สนใจอะไรแล้ว ขอเอาบุญไว้ก่อน เพื่อนๆบางคนพูดว่าน่าจะเก็บไว้บ้าง เก็บ

ทำไมจะตายวันไหนเราไม่รู้ๆ แต่ว่าตอนนี้ขอเอามาทำบุญใหญ่ ในครั้งนี้ให้ได้มากๆไม่ได้ไปแข่งกับใครเลย แต่เก่งกับ

ความตระหนี่ของตัวเราเอง ยิ่งให้ก็ยิ่งได้ จำได้แค่ตรงนี้เอง ที่ได้ยิน หลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่ท่านบอกจนขึ้นใจค่ะ แถม

ยังดีใจที่แนะนำลูกสาว และหลานๆให้ได้ไปวัดใหญ่ด้วย อย่างที่หลวงพ่อท่านบอกไว้ ให้พาลูกหลานญาติๆที่เป็นลูก

หลาน ของหลวงปู่ ท่านกลับมาก็ทำหน้าที่ตรงนี้สำเร็จ ครั้งแรกในชีวิตค่ะ ลูกๆหลาน โทรขึ้นมาหา แล้วพูดว่าแม่

หนูขอขอบพระคุณแม่มากๆค่ะ ที่ให้ลูกได้เห็นพระภิกษุสงฆ์และผู้คนมากมาย ขนาดนี้ เกิดมาไม่เคยเห็นเลย แถมสถานที่

ก็ใหญ่โตมากๆเลย และก็ยังถามมาว่า เขาถวายผ้าไตรนั้น เราต้องทำเท่าไร อยากทำบ้างจัง ฟังแล้วก็ยิ่งปลื้มใจที่เราทำ

หน้าตรงนี้ให้ลูกๆหลานได้พบกับความยิ่ง ใหญ่ของวัดของเราได้สำเร็จค่ะ จากเคยทำทบุญ แต่ละครั้งก็ไม่เกิน 1ร้อย

มากก็ไม่เกิน 5ร้อยแต่ครั้งนี้ทำเป็นหลักแสน ทุกๆวันนี้ก็ยังถาม ตัวเองเสมอว่าจริงหรือ ทำได้อย่างไร พ่อบ้านก็ดี

ขึ้น ที่สำคัญได้รับ การเปลี่ยนชื่อใหม่ ในผลการปฏิบัติธรรมด้วยค่ะ คือได้ชื่อใหม่นี้ (ไพเราะ และก็มีความหมาย

มากๆกับชีวิตของดิฉันค่ะ)ได้ มาจากพระอาจารย์ ท่านตั้งให้ค่ะและก็ผู้มีพระคุณ.ท่านหนึ่งก็คือ คุณ.อริย 072 ค่ะที่

กรุณาไปขอพระอาจารย์มาให้ค่ะ ท่านช่างมีน้ำใจที่ประเสริฐมากๆ ไม่รู้ว่าจะพูดว่าอย่างไรดีค่ะ ที่ท่านเมตตากับดิฉัน ใน

การเปลี่ยนแปลงชีวิต ของดิฉันที่รัก การปฏิบัติธรรมค่ะ นี่คือการเปลี่ยนแปลงชีวิต ที่ดีคือของขวัญสำหรับดิฉัน ที่หลวง

ปู่ท่านให้กับชีวิต ของดิฉันก็ว่าได้ค่ะ ช่างสูงมากๆกับชื่อและความหมายค่ะ ขอบอกว่าปลื้มปิติใจมากๆกับชื่อนี้ รักมากๆ

รักเท่ากับชีวิต ของดิฉัน ที่ได้เกิดใหม่ใน รูปลูกของพระธรรมกายจริงๆ แล้วในตอนนี้ค่ะ นี่จ๊ะ คุณ.น้องฟ้าร้างค่ะ

ดิฉันได้มีการเปลี่ยนแปลง ในชีวิตที่ดีของดิฉันค่ะ จะรักการนั่งสมาธิให้มากขึ้นรักษาศีล 8 ให้มากๆขึ้น และก็ทุกๆ

อย่าง ที่อยู่ในบุญ ให้มากๆขึ้นค่ะ ต้องขอขอบพระคุณ ทุกๆท่านในแว๊ปไซร์ ของ DMC ทุกๆท่านด้วยนะค่ะ เช่น

คุณ.น้องฟ้าร้าง. คุณ.น้องอาร์ท. คุณ.สิริปโภ. คุณ.ธนาวุฒิ. คุณ.อริย 072 ด้วยค่ะ จากใจจริงที่อยากบอกกับทุกๆท่าน

ว่า ดิฉันรักชาวแว๊ปไซร์ ของ DMC มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ป.ล.ยาวไปนิด แต่จากใจ จริงค่ะ ทีอยากจะพูด สาธุ

#30 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 08:43 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ สาธุ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ