ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

รบกวนผู้รู้เรื่องพระของขวัญรวยโคตรๆครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 upanya

upanya
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2009 - 05:41 PM

คือว่าพระของขวัญรุ่นรวยโคตรๆมีส่วนผสมของหินอ่อนพื้นโบสถ์วัดบางคูเวียงตามที่หลวงพ่อบอก
แล้วรุ่นรวยโคตรๆ๒ มีด้วยหรือเปล่าครับเห็นเนื้อไม่เหมือนกัน

ขอทราบไว้ประดับความรู้ครับ

#2 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 03 February 2009 - 06:09 PM

แล้วรุ่นรวยโคตรๆ๒ มีด้วยหรือเปล่าครับเห็นเนื้อไม่เหมือนกัน

เนื้อเหมือนกันทุกประการ เพียงแต่มีจีวรกับไม่มีจีวรเท่านั้นเองครับ

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2009 - 06:25 PM

พระของขวัญ(พระผง)ที่นำหินปูพื้นโบสถ์วัดบางคูเวียงมาสกัดเป็นมวลสาร มี 3รุ่น

1. รุ่นรวย 7ชั่วโคตร ในงานทอดผ้าป่า วัดสองพี่น้อง เพื่อสร้างทำนบ-ท่าน้ำวัดสองพี่น้อง ฝั่งตรงข้ามกับโลตัสแลนด์ เนื่องจากพระเดชพระคุณเจ้าอาวาสฯท่านจัดทอดผ้าป่า 7ครั้งแล้วยังได้ปัจจัยไม่ครบ จึงขอบอกบุญกับทางวัดพระธรรมกาย โดยพระเดชพระคุณคุณครูไม่ใหญ่ ท่านรับอาสาบอกบุญกับเหล่าสหธรรมมิก สามารถปิดงบสร้างใน 7วัน นอกจากนี้คุณครูไม่ใหญ่ยังได้อาสาแบ่งเบาท่านเจ้าอาวาสวัดสองพี่น้อง โดยจัดทำพระของขวัญ รุ่นรวย 7ชั่วโคตร แก่สาธุชนผู้บริจาคปัจจัยในการสร้างครั้งนี้

2. รุ่นรวยโคตร โคตร งานหล่อรูปเหมือนทองคำพระเดชพระคุณพระมงคลเทพมุนี(สด จันทสโร) วันคล้ายวันเกิดหลวงปู่(10ตุลาคม 2551)

3. รุ่นรวยโคตร โคตร2 งานกฐินพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ(ลอดแผ่นฌานพระผู้ปราบมาร) วันอาทิตย์ต้นเดือนพฤศจิกายน 2551

+++บางท่านที่ได้พระผงของขวัญรุ่นนี้ อาจมองเห็นแววสะท้อนคล้ายกากเพชรในเนื้อผงมากเป็นพิเศษ(ม๊อบแม๊บ)
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 korn6230

korn6230
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 February 2009 - 08:42 PM

1. รุ่นรวย 7ชั่วโคตร ในงานทอดผ้าป่า วัดสองพี่น้อง เพื่อสร้างท่าน้ำวัดฯฝั่งตรงข้ามกับโลตัสแลนด์
ผมอยากได้รุ่นนี้ ใครมีอยากแบ่งให้ผมบูชาบ้างซักหนึ่งองค์
ศุภกร
085-0662744

#5 upanya

upanya
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2009 - 11:08 AM

ผมตรวจสอบดูแล้วครับคุณinnerspot
เนื้อของพระที่ผมได้มาไม่เหมือนกันจริงๆเลยสงสัย
เอ..หรือของคนอื่นเขาเหมือนกันก็ไม่รู้แฮะ

เนื้อของรวยโคตรๆจะมีสีขาวปลอด
ส่วนรวยโคตรๆ๒ เนื้อจะสีนำตาลอ่อนและมีเหมือนจุดสีดำ สีน้ำตาลอยู่ทั่วไปครับ

คาดว่าเป็นเส้นผมกับดอกไม้แห้งครับเดาเอา

ส่วนจีวรนั้นเป็นข้อแตกต่างที่ชัดเจนอยู่แล้วครับ

เลยสงสัยว่ารุ่น๒นี้มีพื้นหินโบสถ์ผสมอยู่ด้วยหรือไม่ครับ
หรือของท่านอื่นมีเนื้อเหมือนกันก็ช่วยบอกด้วยนะครับ

#6 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2009 - 12:09 AM

เนื้อของรวยโคตรๆจะมีสีขาวปลอด
ส่วนรวยโคตรๆ๒ เนื้อจะสีนำตาลอ่อนและมีเหมือนจุดสีดำ สีน้ำตาลอยู่ทั่วไปครับ

สองรุ่นนี้เนื้อเดียวกันค่ะ แต่ที่บางองค์สีเข้ม(คือมีจุดสีน้ำตาลอ่อนประปรายอยู่ทั่วองค์พระ) นั้น ตอนวันที่ไปเพ็คพระ ก็มีคนสงสัยเหมือนกันค่ะ แต่ว่า..จำไม่ได้แล้วค่ะ ว่าหลวงพี่ที่ดูแลเรื่องนี้ ท่านตอบว่าอย่างไร แต่ขอยืนยันว่าเนื้อวัสดุที่นำมาทำเหมือนกันค่ะ

เดี๋ยวคงมีคนมาเฉลย ว่าเหตุใดจึงมีจุดสีน้ำตาลอ่อนอยู่ทั่วไปจนทำให้สีองค์พระเข้มขึ้น

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#7 ป่าแก้ว

ป่าแก้ว
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2009 - 12:27 AM

เท่าที่มีโอกาสได้แพ็คพระ รุ่นรวยโคตรๆ จะมีสีขาวล้วนอาจมีประกายม้อบแม้บมากน้อยไม่เท่ากัน แต่รุ่นรวยโคตรๆx2 ส่วนใหญ่เท่าที่เห็นจะออกสีเนื้อๆมีจุดสีดำๆ แต่เนื้อที่เหมือนรุ่นแรกก็มีเหมือนกัน เท่าที่พอจะจำได้จากที่พระอาจารย์บอกคือรู้สึกว่าส่วนผสมเหมือนกันทุกอย่างแต่ที่รุ่น2มีจุดสีดำมองเห็นเด่นชัดเพราะมีส่วนผสมของหินอ่อนเยอะน่ะค่ะ ถ้าหูไม่เพี้ยนฟังไม่ผิดก็ประมาณนี้ค่ะ

#8 upanya

upanya
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2009 - 01:21 PM

ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกท่านครับ