ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

นิสัย คือ โปรแกรมติดตัว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 1 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 phani

phani
  • Admin_Article_VDO
  • 425 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2015 - 08:46 AM

:) นิสัย คือ โปรแกรมติดตัว :) 

ถ้าสะสมนิสัยดีๆ เอาไว้ ก็ได้โปรแกรมดีๆ ติดตัว เมื่อได้โปรแกรมดีๆ ติดตัว มีโอกาสเมื่อไร ก็จะทำกรรมดี ทั้งทางกาย ทางวาจา ทางใจ จะเลือกทำแต่สิ่งที่ดีๆ 

คนทำบุญเคย พอมีทรัพย์เมื่อไร เดี๋ยวก็ต้องหาเรื่องทำบุญอีกนั่นแหละ คนรักษาศีลจนเคย ปกติวันธรรมดาถือศีล ๕  วันนี้ได้โอกาสจะรักษาศีล ๘ ได้โอกาสจะไปบวชเสียสัก ๕ วัน ๗ วัน ๑๐ วัน 

นิสัยที่ทำจนคุ้น  เมื่อโอกาสเกิดขึ้นแล้ว  ก็จะทำตามนิสัยนั้น เพราะมันคือโปรแกรมติดตัวเสียแล้ว 

คุณครูไม่เล็ก

#2 DPlatric

DPlatric
  • Member_Facebook
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2015 - 10:26 AM

กราบนมัสการคุณครูไม่เล็ก ครับ     ผมบวช3 รอบแล้วครับ  และ ก็ฝึกสมาธิทุกวันครับ   ต้องขอบคุณคุณครูไม่เล็กมากๆครับ  ที่ set Program ดีๆให้ผมน่ะครับ