ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ภาษาน่ารู้ : คำเด็ด ๆ 6 ภาษา ไว้เด็ดใจคน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 10 November 2006 - 09:39 PM

( ดูความหมายจากภาษาอังกฤษ / means as english langauge )

อังกฤษ

1 I love you

2 Thank you

3 Season's greetings

4 Happy Birthday

5 Congratulations

ญี่ปุ่น

1 AISHITEMASU (ไอชเตมัส)

2 oomo (ได้โหมะ)

3 AKEMASHITE OMEDETOO (อาเคมะชิเตะ โอเมเดโตะ)

4 OMEDETOO (โอเมเดโตะ)

5 OTANJOOBI OMEDETOO (โอตันโจบิ โอเมเดโตะ)

ฝรั่งเศส

1 Je t'aime (เชอ แตม)

2 Merci (แมร์ซี)

3 Meilleurs Voeux(เมย์เยอร์ เวอ)

4 Joyeux Anniversaire(โชเยอ อานนิเเวร์แซร์)

5 Felicitations(แฟลิซิตาสิยอง)

อิตาเลียน

1 Ti amo (เตียโม)

2 Grazie (กราเซีย)

3 Buone Feste( บัวเน เฟสเต)

4 Buon Compleanno (บวน กอมเปลอานโน)

5 Congratulazioni (กองกราตูลาซิโอนิ)

เยอรมัน

1 Ich liebe dich(อีช ลีเบอ ดีช)

2 Danke schoen (ดังเคอะเชิน)

3 Herzlichen Gluckwunsche(แฮซลิชเชอ กลุควุนเชอ)

4 Frohes neues jahr(เฟรอเชส น้อยเยส ยาร์)

5 Frohliche weihnaschten(โฟรลีชเชอ ไวน์สชเทน)

สเปน

1 Te quiero(เต กิเอโร่)

2 Gracias (กราซิอาส)

3 Felices pascuas(เฟลิเชส ปาสกุอาส)

4 Feliz cumpleanos(เฟลิธ กุมปลีอาโญส)

5 Felicidades(เฟลิซิดาเดส)

ป.ล. ขอความกรุณา นักเรียนอนุบาล นานาชาติ

รับบุญตรวจสอบและแก้ไขในคำที่ยังไม่ถูกต้อง ( ถ้ามี )

ด้วยนะครับ สาธุ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#2 Purisat.net

Purisat.net
  • 40 โพสต์
  • Interests:PHP

โพสต์เมื่อ 11 November 2006 - 06:06 PM

Happy birthday = OTANJOOBI OMEDETOO (โอตันโจบิ โอเมเดโตะ) จ้า จำสลับกันหรือป่าว

#3 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 12 November 2006 - 08:35 AM

เตอซันยุม

"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 November 2006 - 08:51 PM

เยอรมัน

2 Danke schon (ดังเคอะเชิน)
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 Dd2683

Dd2683
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 12 November 2006 - 09:07 PM

Happy birthday = OTANJOOBI OMEDETOO (โอตันโจบิ โอเมเดโตะ) จ้า จำสลับกันหรือป่าว
Purisat.net

ดูต้นฉบับแล้ว ก็ตรงกับที่ นร.อ.Purisat.net แนะนำมานะครับ
ขอบคุณครับที่กรุณาชี้แนะครับ

เยอรมัน

2 Danke schon (ดังเคอะเชิน)

ขอขอบคุณ นักเรียนอนุบาล WISH ครับ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#6 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2006 - 09:32 AM

สาธุ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#7 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2006 - 04:23 PM

Danke schon (ดังเคอะเชิน)

เป็น Danke Schoen นะค่ะ
Herzliche gluckwunsche(แฮซลิชเชอ กลุควุนเชอ)

Herzlichen Glueckwunsch

Froches neues jahr(เฟรอเชส น้อยเยส ยาร์)

Frohes neues Jahr
Frohliche weihnschten(โฟรลีชเชอ ไวน์สชเทน)

Frohliche Weihnachten ค่ะ happy.gif
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#8 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2006 - 06:58 PM

ดีแท้หนอ
อยากได้ภาษาแบบใกล้ตัวนะครับ
ภาษาลาว พม่า มอญ เขมร มาลายู
มีไหมครับ
เผื่อเอาไว้เด็ดใจเพื่อนบ้านบ้าง
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#9 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 13 November 2006 - 09:14 PM

[quote]
Danke schon (ดังเคอะเชิน)

เป็น Danke Schoen นะค่ะ

Herzliche gluckwunsche(แฮซลิชเชอ กลุควุนเชอ)

Herzlichen Glueckwunsch

Froches neues jahr(เฟรอเชส น้อยเยส ยาร์)

Frohes neues Jahr

Frohliche weihnschten(โฟรลีชเชอ ไวน์สชเทน)

Frohliche Weihnachten ค่ะ

ขอขอบคุณ นักเรียนอนุบาล นิ่งๆ นุ่มๆ ครับ

[quote]อยากได้ภาษาแบบใกล้ตัวนะครับ
ภาษาลาว พม่า มอญ เขมร มาลายู
มีไหมครับ
เผื่อเอาไว้เด็ดใจเพื่อนบ้านบ้าง

บุญเย็น[/quote]

ตอนนี้ยังไม่มีครับ

ไฟล์แนบ

#10 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2006 - 09:41 PM

มีเมื่อไหร
อย่าลืมเอามาบอกกันน่ะครับ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#11 สาธุโยคีิิ

สาธุโยคีิิ
  • 58 โพสต์
  • Interests:ธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 10:59 AM

สาธุ
การไม่กระทำบาปทั้วปวง
การยังบุญกุศลให้ถึงพร้อม
การยังจิตใจให้ผ่องแผ้ว
กรรม ๓ อย่างนี้ เป็นคำสอนของพระพุทธเจ้าทั้งหลาย ฯ