ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

มารผจญ หรือวิบากกรรม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2006 - 02:54 PM

ไม่รู้จะเป็นเหตุเผอิญหรือไม่ เมื่อใดที่ คิดจะทำความดีเมื่อนั้นจะเริ่มมีอุปสรรคขัดขวางให้เราทำไม่ได้อุปสรรคนั้น เรียกว่ามาร
ตัวอย่างเช่น พระบวชตั้งใจว่าจะไม่สึกแต่อยู่ไปก็มีผู้หญิงเข้ามาพัวพัน บางองค์ก็แพ้มารไปเลย บางองค์ก็ทนอยู่ได้

นักสร้างบารมีท่านอื่นเป็นกันบ้างหรือไม่ เมื่อคิดจะสร้างความดีจะมีอุปสรรคเกิดขึ้น ตัวอย่างที่เกิดขึ้นกับตัวเองนะ เรื่องจริง ๆ
ก่อนจะสร้างพระประจำตัว เก็บเงินได้ก้อนหนึ่งแล้วประมาณว่าทำบุญได้หลายอย่างอยู่ พอถึงต้นปี เกิดเหตุให้เสียทรัพย์ทันที เรื่องแรก
ก็ไม่เท่าไร คนในครอบครัวมาป่วยก็เสียเงินไปอีก เจ้าหนี้ก็รีบมาทวงเหลือเกิน ไม่ให้ก็ไม่ได้เพราะสัญญาเขาจะเอาเปรียบถ้าจ่ายหมด
ไปก็จบเรื่อง และห้องเช่าก็ต้องรีบต่อสัญญา พี่ ๆ น้อง ๆบ้านก็มีปัญหาการเงิน ประมาณว่าเงินหมดไปครึ่งหนึ่งที่เก็บได้ และมีแนวโน้ม
ว่าอาจจะหมดไปอีก จึงรีบโอนให้พี่ชายซึ่งมีปัญหาเรื่องเงินให้เขาเอาเงินนี้ไปทำบุญสร้างพระทันที แต่กว่าเขาจะเอาเงินไปทำบุญได้ก็
เกือบถึงวัดหล่อพระ ( คงกลัวบาป ) ก่อนจะมาหล่อพระ พ่อก็มาป่วยทำให้ช่วยดูร้านไม่ได้ ลูกจ้างหยุดงาน คู่แข่งก็เตรียมสินค้ามากมาย
ประมาณว่างานนี้จะเหมาขายของให้หมด ก่อนวันมาจริง ๆ ก็อดนอน 1 วัน อาศัยนอนในรถทัวร์ ก็ด้วยความตั้งใจว่ามาวันเดียวเกิดอะไร
ก็ช่างมัน พอมาถึงก็มานั่งสมาธิหลับ ๆ ตื่น ๆ แบบอ่อนเพลียมาก ๆ แต่ถึงอย่างไรก็สามารถผ่านพ้นอุปสรรคครั้งนี้ไปได้ แบบเหนื่อยหน่อย

เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นบ่อย ๆ เวลาตั้งใจทำความดี เช่นตั้งใจตักบาตรทุกวัน ก็จะมีธุระยุ่งยากบางวันเผลอหลับไปไม่ทันพระ แต่เผื่อไว้ให้
คนอื่นตักแทน (เงินตัวเอง ) ยิ่งเร่งสร้างบารมี ยิ่งเกิดอุปสรรคมากขึ้น คนรอบ ๆ ข้าง บางคนป่วย บางคนประสบอุบัติเหตุ เป็นอุปสรรค
แต่ถึงอย่างไรการค้าขายก็ยังดีอยู่ ( น่าจะเป็นผลบุญช่วย )

มีข้อสงสัยดังนี้ครับ เมื่อเกิดอุปสรรคเช่นนี้ ท่านสามารถฝ่าฟันไปได้อย่างไร ใช้ธรรมะข้อใดแก้ไข
ที่คนโบราณว่า เมื่อทำความดีแล้วมัก มีมารมาผจญ หมายความว่าไง

หยุดคือตัวสำเร็จ

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 15 May 2006 - 03:45 PM

ทนๆหน่อยครับ เดี๋ยวอะไรๆมันก็ลงตัวเองครับ ทำใจสบายๆใสๆ มารผจญกับวิบากกรรม มันก็แทบจะไม่ต่างอะไรกันเลยครับ หน้าที่ของเราก็คือ ต้องฝันฝ่าครับ อุปสรรค์มีไว้ให้ข้าม
ธงชัย หากแม้นไม่มีลมโบกสะบัด ย่อมปราศจากความสง่างามฉันใด
คนเราหากไม่ฟันฝ่าอุปสรรคเสียบ้าง ก็ย่อมไม่พบกับความอดทนและเข้มแข็งอันเป็นคุณสมบัติของสัตบุรุษ

คิดอีกทีอย่างใจใสๆว่า อุปสรรค์ เป็นบทเรียนสอนให้เราทันเกมส์ชีวิตนะครับ

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 15 May 2006 - 03:53 PM

ความจริง จะเป็นคำพูดว่า มารผจญ หรือ วิบากกรรม ก็เป็นตัวเดียวกันนั่นเองครับ
เพราะมารมี 5 ฝูงคือ
1. กิเลสมาร ได้แก่ โลภ โกรธ หลง ที่คอยมาบังคับเรา ให้เราสร้างกรรม ใครมีพละ 5 อ่อนก็เสร็จ (ใครมีภูมิต้านทานน้อยก็เสร็จ)
2. ขันธมาร ได้แก่ ร่างกายของเราที่เดี๋ยวก็แก่ ก็เจ็บ ปวดเมื่อยต่างๆ เป็นอุปสรรคขัดขวางเราเอง
3. เทวบุตรมาร ได้แก่ ผู้ที่ขัดขวางเราในการทำความดี
4. มัจจุมาร ได้แก่ ความตาย
5. อภิสังขารมาร ได้แก่ วิบากกรรมที่เรากระทำไว้ มาให้ผลขัดขวางความสุขและความสำเร็จของเรา

จะเห็นว่า วิบากกรรมที่เราได้รับ นั่นก็คือ มารประเภทหนึ่งที่เรียกว่า อภิสังขารมารนั่นเอง (มันก็คือกันแหละเด้อ)

ที่นี้แน่นอนเวลาที่วิบากกรรมส่งผล ย่อมเกิดอุปสรรคนานับประการ แต่ก็ประกอบกับความที่มนุษย์เราใจร้อน อยากพ้นอุปสรรคเร็วๆ จึงทำให้บางครั้งรู้สึกว่า บุญมาช่วยช้าเหลือเกิน เมื่อไหร่จะหมดอุปสรรคเสียที

หลวงพ่อทัตตะท่านมักจะสอนให้ใจเย็นๆ ให้นึกถึงการทำความดีเหมือนการปลูกกล้วย ปลูกวันนี้พรุ่งนี้ได้กินกล้วยหรือไม่ คำตอบคือไม่ได้
อย่างนี้ไม่ได้ผลอะไรเลยหรือ ได้ผลสิ ได้ความสบายใจไงล่ะ เป็นเบื้องแรก ว่าเราได้เริ่มปลูกกล้วยแล้ว ปีต่อๆไป เรามีกล้วยกินแน่ เราไม่ประมาทแล้ว เป็นต้น
ผ่านไปหลายเดือน ได้กล้วยหรือยัง ยังได้แต่ใบตอง ต้องผ่านไปเป็นปี จึงจะได้กล้วย นี่เรื่องกล้วยๆ ยังต้องรอเป็นปี แล้วเรื่องทำความดี จะให้ได้ผลสมบูรณ์โดยเร็วโดยไม่ต้องรอได้อย่างไร
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 sam1

sam1
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2006 - 05:16 PM

ประสบการณ์คล้านกันคับ..วันหล่อพระ.เกือบไม่ได้ไปเหมือนกัน.แต่สุดท้ายก็ได้ไป.พอไปแล้วใกล้ถึงเวลาทำพิธี.ก็เกิดอาการไม่สบายรู้สึกปวดศรีษะอย่างมาก.เกือบจะอาเจียน.แต่ก็พยายามอดทน..จนได้ทำพิธีหล่อพระ.ตอนทำพิธีอยู่ปลื้มมากจนน้ำตาซึม.แล้วอาการปวดหัวไม่สบายก็ค่อยๆ หายไป..อย่างนี้ไม่รู้จะเรียกว่ามารผจญหรือเปล่า..แต่แก้ก็คือต้องใช้ขันติคับ อดทน..แล้วจะดีเองคับ

#5 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2006 - 06:26 PM

เคยมีเคสเหมือนกันค่ะ ที่อยากมาทำบุญ แต่ไม่เคยได้มาเลยซักปี เพราะปวดป่วยหนักเอาดื้อๆ ก่อนวันงานวันเดียว เป็นแบบนี้บ่อยๆ ซึ่งพระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านบอกว่า ตอนที่มีคนจะมาทำบุญใหญ่ ตัวเองดันไปขอให้เขาไปเป็นเพื่อนเพื่อไปธุระ เป็นการไปตัดโอกาสทำบุญของเขา นี่เป็นวิบากกรรมตามมาส่งผล

การจะทำให้หลุดพ้นวิบากนี้ไปได้ ก็ต้องฝืนทำทุกอย่างเลยค่ะ น้ำเชี่ยว ก็ต้องฝืนพายเรือทวนกระแสน้ำไปให้ได้ ทำบ่อยๆเข้า ผังมันค่อยคลายออกได้เอง อุปสรรคของชีวิตมีมาก เพราะไม่ค่อยได้สั่งสมบุญอย่างสม่ำเสมอมาในอดีต เพราะฉะนั้น ตอนนี้เราได้มาเข้าใจวิธีแก้จน วิธีแก้อุปสรรคแล้ว ต้องทำแบบไม่ยั้งคิด หากัลยาณมิตร ดีๆ เพื่อให้เขาตักเตือนเราอยู่เรื่อยๆ แล้วก็จะได้มีกำลังใจทำความดีอย่างต่อเนื่อง สม่ำเสมอ บุญทุกวันอาทิตย์อย่าได้ขาด จะทำให้อุปสรรคค่อยๆ มลายหายสูญไปค่ะ

อ้อ เวลาคิดอยากทำบุญ ให้รีบทำทันที ดีกว่าค่ะ อย่าเก็บเงินไว้มากๆ กับตัว เพราะวิบากกรรมอาจได้ช่อง ทำให้เงินนั้นสูญไปในทางที่เราคาดไม่ถึงค่ะ เพราะเงินเนี่ย มีเข้ามา มันก็จะมีทางออกไปของมันอยู่แล้ว อย่าลืมว่า บาปบุญ ชิงช่วงกันอยู่ตลอดเวลา ถ้ามีเท่าไร ก็ให้รีบทำเท่านั้น เดี๋ยวนั้น แบบสะสมก็ได้ ทำไปเรื่อยๆ ไม่จำเป็นต้องทำเป็นก้อนก็จะได้บุญเท่ากัน เช่นเดียวกันค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#6 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2006 - 08:41 PM

ชีวิตต้องสู้ โดย นวธรรม
ชีวิต ก็เหมือนการเคลื่อนไหวของรถ
บางจังหวะต้องเร่งรีบ บางจังหวะต้องชะลอตัว หรือหยุดนิ่งๆ
เพื่อไตร่ตรองถึงสถานการณ์ที่เกิดขึ้น
ถ้าชีวิตเราพบเจออุปสรรคมากมาย หนักบ้าง เบาบ้าง
เราต้องไม่ท้อแท้ ไม่หวั่นไหว ไม่ลงโทษ ไม่ให้ร้ายตัวเอง
เมื่อมีปัญหาก็แก้ไขด้วยปัญญา และสิ่งสำคัญ คือ อย่าหมดกำลังใจ
บางครั้ง... อาจต้องถอยหลังสักก้าวหรือหลายก้าว
เพื่อตั้งหลักที่จะออกแรงพุ่งทะยานไปข้างหน้า
ความพ่ายแพ้ ความผิดหวัง มิได้หมายถึงเราต้องสูญสิ้นทุกอย่าง
เรายังมีตัวและหัวใจที่มีค่าอยู่กับเรา
ซึ่งสามารถสร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆ ได้อีกมากมาย
จงทำใจให้เหมือนสายน้ำที่มุ่งหน้าไปสู่ทะเล
แม้จะเขอโขดหิน สิ่งกีดขวางใดๆ ก็ไม่ท้อถอย
ไหลหลบหลีกเอาชนะอุปสรรคจนไหลออกสู่ทะเลได้

วิถีชีวิตคนก็ต้องดิ้นรนต่อสู้กับอุปสรรคนานัปการ
ฉะนั้นเราต้องเข้มแข็ง ต้องกล้าแกร่ง และอดทน
ถ้าเราผ่านวิกฤตการณ์ที่เลวร้ายมาได้ เราจะภาคภูมิใจในชีวิต
หากยามใดที่ชีวิตรุ่งโรจน์ก็อย่าหลงระเริง
ยามใดที่ตกต่ำก็อย่าทุกข์ระทม ให้รักษาใจของเราให้มั่นคง
โดยคิดว่าสิ่งนี้เป็นธรรมดาของโลก
แล้วสู้ต่อไปตนกว่าจะถึงจุดหมายปลายทางของชีวิต.

#7 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 12:45 AM

ชิตังเม ชิตังเม

อย่าไปกลัวอุปสรรคน่ะครับ หากมีเป้าหมายในสิ่งที่ประกอบการดีด้วยบุญกุศล ทำไปก่อนค่อยคิดทีหลังก็ได้ครับ อย่างเรื่องหนี้สิน เรื่องภาระอะไรต่าง ๆ นี่ก็แปลก พอมีบุญค้ำจุน ปัญหาก็คลี่คลายได้เอง ลูกค้าคู่เจรจา ก็โผล่ ๆ กันมาอัตโนมัติ

ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#8 SmilingCat

SmilingCat

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 03:18 AM

สาธุ สาธุ ขอบคุณทุกคำตอบที่เป็นกำลังใจให้ ที่นี่มีแต่คนดี ๆ ทั้งนั้น มารผจญหรือวิบาก
กรรมก็คือตัวเดียวกัน เป็นตัวสร้างปัญหาให้การสร้างบารมีมาก แต่จะไม่ท้อครับ .........

#9 รักดวงแก้ว

รักดวงแก้ว
  • 74 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 08:45 AM

แล้วเราจะสามารถหากัลยาณมิตรดีจากใครและที่ไหนได้บ้างค่ะ สำหรับคำแนะนำที่ดีให้แก่เราได้ค่ะ ? ดิฉันก็อยากเจอกัลยาณมิตรดีเหมือนกันค่ะ

#10 Minnie

Minnie
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 09:49 AM

เห็นด้วยกับพี่ฟ้าร้างนะค๊ะ คิดจะทำบุญต้องทำทันที อย่าเก็บเงินไว้กับตัวมากๆ เพราะเคยโดนเข้ากับตัวเองค่ะ หยอดเงินใส่ไว้ในกระป๋องนานเลยค่ะ จนได้ก้อนใหญ่ ตั้งใจว่าจะเอามาทำบุญ แต่โดนขโมยขึ้นบ้าน เอาไปเกลี้ยงเลยค่ะ ทั้งๆที่ทรัพย์สินของสมาชิกคนอื่นในบ้านไม่โดนๆแต่ของเราคนเดียว ก็เลยทำใจว่ามันของเป็นวิบากกรรมของเราเองจริงๆ

#11 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 12:35 PM

เจอเหมือนกันค่ะ...แต่ก็ไปในรูปแบบที่ต่างกันค่ะ

#12 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 01:35 PM

คุณ tycoon ก็มาที่วัดพระธรรมกายสิครับ จะพบว่า มองไปรอบทิศ จะมีกัลยาณมิตรรอบตัว และเมื่อเราเข้มแข็งแล้ว มีภูมิคุ้มกันเชื้อกิเลสในจิตใจพอสมควร เราก็ออกไปสร้างกัลยาณมิตรเลยครับ ทำให้คนรอบตัวของเรากลายเป็นกัลยาณมิตรต่อกันและกัน

เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย

#13 รักดวงแก้ว

รักดวงแก้ว
  • 74 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 02:03 PM

เมื่อมาที่วัดแล้ว เราจะเริ่มต้นจากอะไร ทำอย่างไรบ้างค่ะ ถึงจะได้มีกัลยาณมิตรดี คนแนะนำในสิ่งที่ดีให้แก่เราได้ค่ะ?

#14 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 03:25 PM

ปรกติถ้าที่อยู่ของคุณ tycoon อยู่ใกล้ เขตไหน ให้ไปติดต่อที่ภาคที่ดูแลเขตต่างๆ น่ะครับ เช่น ราชเทวี ลาดพร้าว เจริญกรุง ฯลฯ อยู่ต่างจังหวัดก็มีนะครับ แต่ถ้ายังไม่รู้จักใคร มาสร้างบุญร่วมกับทีมของผมได้ครับ ผมอยู่ภาคจักรวาล ปรกติจะนั่งอยู่ที่เสา Q15 ของสภาธรรมกายสากลน่ะครับ มีพระอาจารย์ประจำทีมอยู่ด้วยครับ

สามารถติดต่อผมได้ที่เบอร์ 01-6278795 นะครับ

#15 SmilingCat

SmilingCat

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 03:43 AM

แล้วเราจะสามารถหากัลยาณมิตรดีจากใครและที่ไหนได้บ้างค่ะ สำหรับคำแนะนำที่ดีให้แก่เราได้ค่ะ ? ดิฉันก็อยากเจอกัลยาณมิตรดีเหมือนกันค่ะ

ที่ DMC ทุกคนยินดีให้คำแนะนำเท่าที่ทำได้อยู่แล้ว ที่นี่มีแต่คนดี ๆ ทั้งนั้น เรื่องมารผจญและวิบากมารนี้ สำหรับผมทำใจแล้วว่า
ไม่ยอมหยุดสร้างบารมีเลยไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น กำลังใจสำคัญมากถ้ากำลังใจยังดีเราก็พร้อมจะรับกับเรื่องที่จะเกิดขึ้นตามมาได้ทุกเรื่อง
และกำลังใจก็เกิดจากการเห็นเพื่อน ๆ หลาย ๆ คนต่างมีความมุ่งมั่นและตั้งใจเป็นตัวอย่างที่ดี อย่างน้อยเราก็มีเพื่อนที่ความคิดเหมือนกัน
และจุดหมายเดียวกันอยู่ เป็นกำลังใจให้กัน

#16 รักดวงแก้ว

รักดวงแก้ว
  • 74 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 10:37 AM

ขอบพระคุณค่ะสำหรับคำแนะนำดี ๆ มาให้ค่ะ

#17 รักดวงแก้ว

รักดวงแก้ว
  • 74 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 12:20 PM

ดิฉันอยู่เขตสัมพันธวงศ์ค่ะ ถ้าได้ไปวัดจะไปหาเสา Q15 ค่ะ

#18 I'll be good. (23302)

I'll be good. (23302)
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 May 2008 - 10:29 PM

สอบถามเรื่อง "วิบากกรรม" สำหรับ หญิงเกิดมา รัก กับหญิง ชายเกิดมา รักกับชาย
ไม่เป็นไปตามธรรมชาติ หรือความรักต่างๆ ไม่สมหวัง

อยากทราบว่า ชาติที่แล้ว เขาทำกรรม อันได มาครับ