ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

ตอนนี้อาคาร 60 ปีสร้างเสร็จถึงไหนแล้วคับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 22 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 o_love

o_love
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 08:54 PM

ตอนนี้อาคารภาวนา60ปีสร้างเสร็จถึงไหนแล้วคับอยากรู้มากๆๆเลยคับ

เคยนั่งรถไปดูเริ่มจะเสร็จสมบูรณ์แล้ว แต่ว่าน่าจะยังไม่สมบูรณ์เท่าไร ท่านใดรู้บ้างช่วยตอบทีนะคับ

อนุโมทนาสาธุคับ

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 09:01 PM

จริงๆก็เสร็จไปแล้วค่ะ แต่ว่าตอนนี้มีการปรับปรุงซ่อมแซม เนื่องจากว่าองค์พระ 3 แสนปลื้มไม่แน่นค่ะ

เขาได้เปิดโอกาสให้สาธุชนเข้าช่วยกันไขน็อต ช่วยกันทำ เลยไม่ค่อยถูกสเป็คค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#3 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 09:02 PM

เรื่องการก่อสร้างไม่น่าจะมีปัญหา แต่ตอนนี้กำลังรอคนมาใช้งานน่ะครับ ว่าแต่ใครอยากจะเข้าไปใช้งานบ้างเอ่ย คนที่อยากเข้าไปใช้งานเตรียมตัว เตรียมความพร้อมกันไปถึงไหนแล้วครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#4 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 10:44 PM

อยากเป็น 1 ใน 100 ครับ สาธุ

ลูกพระธรรม

#5 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 04:42 PM

น่าจะเข้าพรรษานี้ ใช้งานได้แบบเข้าอยู่ได้

นอกเรื่อง . เจ้าของกระทู้นี้มาจาก case "เค้าว่าปากผมเหมือน...." อ่ะป่าว

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 06:58 PM

ใครอยากเป็น 1 ใน 100 คุณครูบอกแล้วว่า ถ้าคุณทำได้ คุณก็ได้ทำน่ะครับ โดยต้องตอบคำถาม ยามหน้าประตูให้ได้ก่อนด้วยล่ะครับ อิ อิ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 07:56 PM

อิ อิ เข้าพรรษาอีกแล้ว

ถึงเวลา ต้องฝึกตนให้งวดอีกแล้วนะครับ

#8 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 09:25 PM

เมื่อSummerได้ฝึกงานกับฤทธาที่วิหารคตชั้น2เคยส่องกล้องดูไปที่อาคาร60ปี เห็นกำลังติดตั้งองค์พระอยู่นะครับ ตอนนี้การติดตั้งน่าจะเกือบเสร็จแล้วนะ
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#9 Artit

Artit
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 11:42 PM

ใครล่ะจะเป็นทหารกล้า 100 ท่าน
ใครล่ะตรากตรำรับศึกหนักไหว
ใครล่ะจะหยุดนิ่งตลอดกลางของกลางไป
ใครละจะแกล้วกล้าได้ยอดเยี่ยมงานปราบมาร

งานปราบมารไม่ใช่ง่ายดั่งใจนึก มันเป็นศึกอันใหญ่หมั่นหยุดหนา
กลางของกลาง หยุดในหยุดตลอดเวลา ไม่ใฃ่ว่าใครอยากทำ ก็ได้เป็น
นึกแต่อยาก อยากแต่หลอก ไม่ได้ดอก อย่ามัวหลอกตัวเอง จนไขว่เขว หมั่นตรึกหยุดในหยุด สุขใจเอย อย่าเพ้อเลยไปไกล งานไกลตัว
ทำหน้าที่ของตนให้ถูกก่อน อย่ามัวอ้อนฝันเพ้อจะเก้อเขิน หยุดในหยุด ใสในใส นิ่งในนิ่ง ตลอดเลย พบแน่เอย ของแท้ ไม่เนิ่นนาน

เพราะอะไรคนถึงเข้าไม่ถึงธรรมภายใน เพราะยังไม่หยุด เพราะยังไม่นิ่ง นิ่งก็นิ่งไม่จริง นิ่งแบบอยากนิ่ง ลองดูตัวเองนั่งสมาธิ 1 ชั่วโมง 5 นาทีถึงไหมที่นิ่งตลอด 5 นาที ถ้าไม่ได้ก็แปลว่าไม่ได้นิ่งจริง ไม่ได้หยุดจริง นิ่งแบบเผลอสติ แบบเบลอๆ ถ้าเผลอสติคิดอะไรต้องหมั่นบริกรรม ถ้าเผลอสติไปดูอะไร ต้องหมั่นตรึกดวงแก้ว ถ้าง่วงให้บริกรรมให้หนักเข้าไว้ให้มีสติ กับคำบริกรรม บริกรรมให้ต่อเนื่อง ถ้าไม่ไหวก็ไปล้างหน้าตา อย่าฝืน ฝืนไปแล้วไปไม่รอด คลึ้มหลับๆตื่นๆ ไม่ได้ไม่ดี ดีกับบางคน แต่ไม่ได้ดีกับทุกคน บางคนเคลิ้มตกศูนย์ได้ แต่บางคนเคลิ้มตกหมอนไปเลยไม่ดีนะ นั่งแรกๆพอเมื่อยก็เปลี่ยนท่า ของจริงมีอยู่ เราเองแหละไม่จริง พอเปลี่ยนท่า อาการเปลี่ยน ใจก็เปลี่ยน ต้องมานั่งปรับใหม่อีก อดทน ท่องไว้อดน นานๆไปก็จะชินเอง อดทน

ขอให้ทุกท่านหมั่นหยุดในหยุด นิ่งในนิ่ง ใสในใส ไปเรื่อยๆนะครับ ขอทุกท่านเจริญในธรรมยิงๆขึ้นไปนะครับ

รักและเคารพทุกท่าน

#10 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 03:41 PM

สาธุ ขออนุโมทนาบุญกับคุณ artit ryo ค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#11 กาแฟเย็น

กาแฟเย็น
  • 121 โพสต์
  • Interests:วาดการ์ตูน เล่นคอมกับโปรแกรมแต่งรูปต่างๆ ชอบถ่ายรูปอยู่เหมือนกัน

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 04:04 PM

สาธุ

#12 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 06:04 PM

เคยได้ยินพระอาจารย์เทศน์ ว่าน่าจะใช้งานช่วงเข้าพรรษานี้ครับ ดีใจจังที่จะมีผู้มีบารมีแก่ๆมานั่งทำวิชา

#13 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 07:04 PM

บางคนเคลิ้มตกศูนย์ได้ แต่บางคนเคลิ้มตกหมอนไปเลย

เคลิ้มเหมือนกัน แต่ต่างกัน

#14 Omena

Omena
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 08:02 PM

เรื่องการก่อสร้างไม่น่าจะมีปัญหา แต่ตอนนี้กำลังรอคนมาใช้งานน่ะครับ ว่าแต่ใครอยากจะเข้าไปใช้งานบ้างเอ่ย คนที่อยากเข้าไปใช้งานเตรียมตัว เตรียมความพร้อมกันไปถึงไหนแล้วครับ

คนใช้งานน่ะมีอยู่แล้วค่ะ

แต่ยังไม่ครบร้อย

สุนทรพ่อ

#15 Talent_book

Talent_book
  • 95 โพสต์
  • Interests:นั่งสมาธิ

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 08:37 PM

ชิตังเม ชิงตังเม ชิตังเม
ดุจแสงเทียนแสงธรรมนำชีวิต
พระอุทิศกายใจทำไมหนอ
เพียงลำพังพระเองก็สุขพอ
ใยต้องรอผองเราเข้าถึงธรรม

สุนทรพ่อ

I Love You หลายเด้อ

#16 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2006 - 03:47 PM

องค์พระและแคดดิงรื้อใหม่หมด ครับ

ตอนบวชพระ ได้มีโอกาสติดตั้งองค์พระสามแสนปลื้ม เอาบุญมาฝากทุกคนเลยครับ

#17 Omena

Omena

โพสต์เมื่อ 07 July 2006 - 04:22 PM

ตอนบวชพระ ได้มีโอกาสติดตั้งองค์พระสามแสนปลื้ม เอาบุญมาฝากทุกคนเลยครับ

อนุโมทนาบุญค่ะ
สาธุ
สาธุ
สาธุ
_/|\_

สุนทรพ่อ

#18 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2006 - 07:58 PM

องค์พระและแคดดิงรื้อใหม่หมด ครับ

โอ...สาธุ สาธุ สาธุ ครับ เป็นบุญพิเศษจริงๆ นะครับเนี่ย
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#19 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 08 July 2006 - 12:28 AM

nerd_smile.gif ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ... สาธุ... สาธุ...
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#20 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 09:30 PM

อนุโมทนาสาธุด้วยนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#21 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 October 2006 - 09:47 PM

แต่ยังไม่ครบร้อย

ต้องมีเป็นร้อยเลยเหรอ แล้วตอนนี้มีก่ีคนแล้วเหรอค่ะ

#22 usr22569

usr22569
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 March 2008 - 09:43 PM

ดีใจมาก ผมได้รวมบุญที่นั่งทำสมาธิ ในอาคาร 60 ปีด้วยครับ ทำบุญหมดตัวเลย 55555

#23 usr23341

usr23341
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 May 2008 - 05:55 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณที่ทำบุญที่นั่งสมาธิด้วยนะครับ เสียดายผมไม่ได้ทำ สาธุ สาธุ