ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วันนี้ท่านใดได้มาร่วมอนุโมทนาบุญ พิธีบรรพชา-อุปสมบทธรรมทายาท บ้างครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 38 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 09:15 PM

ผมและทีมงานในมหาลัยก็ได้ไปร่วมจัดงานบวชในครั้งนี้ด้วยอานิสงฆ์ในงานนี้ได้ไป3900กว่ากัปล์ที่จะได้เกิดในร่มเงาพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย(ช่วงบ่ายก็ได้ไปร่วมปล่อยปลากับอ.ส.โภชนาการด้วย)
เอาบุญมาฝากทุกท่าน และขออนุโมทนากับทุกท่านที่ได้ไปร่วมงานครับ
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#32 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 02:41 AM

ผมและทีมงานในมหาลัยก็ได้ไปร่วมจัดงานบวชในครั้งนี้ด้วยอานิสงส์ในงานนี้ได้ไป 3900 กว่ากัปที่จะได้เกิดในร่มเงาพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย

nerd_smile.gif โอ้! ไม่ใช่นะครับ อานิสงส์ที่ได้ก็ได้เพียงแค่ในฐานะของผู้ร่วมอนุโมทนาแต่เพียงเท่านั้นครับ โดยการอุปสมบทพระภิกษุผู้ร่วมอนุโมทนาจะได้อานิสงส์นี้ ๑๖ กัป ส่วนการบรรพชาสามเณรจะได้เพียง ๘ กัปเท่านั้น ไม่ใช่เอาจำนวนกัปไปคูณกับจำนวนของผู้เข้าร่วมโครงการอบรมธรรมทายาททั้งหมดตามที่น้องเข้าใจนะครับ เพราะถ้าเป็นเช่นนั้นจริงๆ แล้วล่ะก็ คนที่บวชพระมา ๑o ครั้งก็ต้องได้รับอานิสงส์แห่งการบวชถึง ๖๔o กัปสิครับ ซึ่งในความเป็นจริงไม่ว่าคุณจะผ่านการบวชพระมาแล้วกี่ครั้งก็ตามก็ได้อานิสงส์เพียง ๖๔ กัป หากแต่ปริมาณของเนกขัมมบารมีใน ๖๔ กัปนี้ จะหนาแน่นและเข้มข้นขึ้นโดยแปรผันตามจำนวนรอบและระยะเวลาของการบวชที่มีมากและยาวนานขึ้นต่างหากล่ะครับ อย่างไรเสียพี่ก็ต้องขออนุโมทนาบุญกับน้องและทีมงานด้วยนะครับ สาธุ...
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#33 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 07:36 AM

อนุโมทนาบุญ สาธุค่ะ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#34 yasavanso

yasavanso
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 10:06 AM

เท่าที่เคยอ่านจากพระธรรมเทศนาของหลวงพ่อทัตตะที่พุทธเกษตร (ถ้าผมจำสถานที่ไม่ผิดนะครับ) เมื่อปีพุทธศักราช 2525 หลวงพ่อท่านก็คูณจำนวนกัป เหมือนกันครับ

ผมได้มีโอกาสร่วมงานอุปสมบทช่วงบ่าย มีอยู่ชุดหนึ่งครับ เริ่มขอนิสสัยฝนก็เริ่มโปรยปราย พอพระคู่สวดสวดจบ กราบพระอุปัชฌาย์ครั้งที่สามเสร็จ ฟ้าผ่าเปรี้ยงเลยครับ เย็นวันนั้นผมก็เลยต้องชุ่มชื่นทั้งกายใจกับชพส.ไป

ก็เอาบุญมาฝากทุกท่านนะครับ
และก็ขออนุโมทนาบุญในทุก ๆ บุญ กับทุก ๆ ท่านครับ
สา...ธุ

#35 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 10:19 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

#36 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 12:21 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#37 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 01:09 AM

อนุโมทนาด้วยค่ะ

#38 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2006 - 05:26 PM

ผมรอบวชจนถึงชุดสุดท้ายตอนประมาณ 2 ทุ่มครึ่ง ครับ เอาบุญมาฝากทุกคนครับ

ปล. สมกับรุ่นเข้าพรรษาจริงๆ ฝน

#39 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2007 - 08:49 AM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ