ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พระโพธิสัตว์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2010 - 11:09 PM

อยากขอถามว่าในขณะที่พระโพธิสัตว์กำลังบริจาคอวัยวะเลือดเนื้อ ชีวิต บุตรและภรรยาให้เป็นทานอยู่นั่นท่านรู้ศึกเจ็บปวดทรมานหรือไม่?ท่านทนความเจ็บปวดทรมานได้อย่างไร?หรือมีสิ่งไหนที่ทำให้ท่านไม่รู้ศึกเจ็บปวดทรมานช่วยให้คำตอบผมด้วยนะครับอยากรู้จริงๆขอบคุณครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 06 May 2010 - 11:15 PM

....ในพระชาติที่สละอวัยวะ ก็เจ็บปวดกายแทบขาดใจ ในพระชาติที่สละชีวิตก็ทนทุกข์เวทนาทรมานจนขาดใจ ในพระชาติสุดท้ายที่เป็นพระเวสสันดร ก็ทรมานแทบขาดใจที่สละดวงใจคือบุตรและภรรยาเป็นทาน การสละแต่ละอย่างทั้งโดนประณามมากมาย โดยสาปแช่ง ฯลฯ แต่ด้วยหวังเพียงให้ได้อนุตรสัมมาสัมโพธิ์ญาณไปช่วยสรรพสัตว์เท่านั้นเอง สรุป ทำเพื่อคนอื่นตราบถึงพระนิพพาน สุดยอดไหมครับ? ความสุขของตนเองได้ตอนที่สรรพสัตว์นิพพาน และตนก็นิพพานตามสัจจะที่ให้ไว้กับมาร

...ที่ทนได้ก็เพราะเป้าหมายที่จะเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 06 May 2010 - 11:29 PM

ท่านทนความเจ็บปวดทรมานได้อย่างไร?

อาจจะเป็นเพราะ
ใจที่เปี่ยมด้วยมหากรุณา + อุดมการณ์ มโนปณิธาน ที่ตั้งมั่น ที่จะยกตนเองและสรรพสัตว์ให้พ้นสรรพทุกข์ + ฯล
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#4 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 May 2010 - 08:32 AM

ต้องลองอ่านมโนปณิธานของท่านตอนชาติที่ตั้งใจว่าจะเป็นพระพุทธเจ้าให้ได้ดูครับ
จะเห็นว่ากำลังใจมหาศาลมาก

ผมก็จำไม่ได้แม่นเท่าไหร่ ไม่สามารถพิมพ์มาให้อ่านได้
หากมีท่านใดมีข้อมูล ลองโพสมาอ่านกันหน่อยนะครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 07 May 2010 - 04:49 PM

คือ ชักเริ่มสงสัยครับ ว่าคุณดอกอุบลกำลังคิดจะทำสิ่งใดอยู่หรือเปล่าครับ เป็นห่วงน่ะครับ เพราะเห็นคุณดอกอุบล เคยโพสมาถาม 2 ครั้ง 2 คราว่า ตอนนี้ทุกข์มาก มีวิธีใดจะหลุดพ้นได้เร็วๆ ซึ่งสมาชิกก็มีการแนะนำให้มาบวชอยู่น่ะครับ

แต่วันนี้คุณดอกอุบล โพสมาถามเช่นนี้ คงไม่ใช่คิดจะพ้นทุกข์เร็วๆ แบบที่ชาวโลกทั้งหลายเขาทำๆ กันนะครับ ถ้าเป็นวิธีเช่นนี้ ขอบอกว่า ไปอบายครับ และต้องไปทำเช่นนั้นซ้ำๆ ในอบายด้วยล่ะครับ

กรณีเช่นนี้ผิดกับพระโพธิสัตว์ที่ท่านคิดสละชีวิตเป็นทานนะครับ เพราะใจท่านเปี่ยมด้วยมหาปีติที่ได้ทำในสิ่งที่ถูกต้องยิ่งใหญ่น่ะครับ ตัวอย่างก็เช่น ตอนที่พระโพธิสัตว์เกิดเป็นกษัตริย์ แล้วได้พบพระพุทธเจ้าในอดีต ในชาตินั้น พระองค์ได้บริจาคมหาทานพร้อมทั้งตั้งจิตปรารถนาขอเป้นพระพุทธเจ้าองค์หนึ่งในอนาคต

พระพุทธเจ้าท่านจึงทดลองใจ โดยบอกว่า "การบรรลุโพธิญาณนั้นยากยิ่งนักนะ เปรียบประดุจห้องขนาดจักรวาลมีถ่านร้อนแดงเต็มไปหมด บุคคลใดมีใจคิดจะไปให้ถึงสุดห้องให้ได้ โดยไม่หวั่นอุปสรรคใดๆ บุคคลเช่นนั้นแหละ จึงจะบรรลุโพธิญาณได้"

พระโพธิสัตว์จึงตรัสตอบว่า "ต่อให้พระโพธิญาณอยู่ในอเวจีมหานรก ข้าพระองค์จะลงไปงมมาให้ได้"

พระพุทธเจ้าได้ฟังเช่นนั้น จึงทรงตรัสพยากรณ์ว่า "บุคคลท่านนี้ต่อไปจะได้เป็นพระพุทธเจ้าในอนาคต นามว่า โคดม ครับ"
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 May 2010 - 07:22 PM

ไม่ได้คิดสั้นฆ่าตัวตายนะมันน่ากลัวสยดสยองมากๆตายแล้วไปอบายภูมิถูกทรมานตายเกิดตายเกิดนับครั้งไม่ถ้วนไม่เอานะก็แค่ถามเพราะอยากรู้คุณหัดฝันก็พูดจนผมตกใจหมดเลย

#7 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 07 May 2010 - 07:24 PM

..อ่อๆ หายสงสัยแระ อิอิ เป็นห่วงเหมือนกัน
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#8 yingthai_nk

yingthai_nk
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 May 2010 - 04:12 PM

มโนปณิธานของท่าน + พระมหากรุณา สุดจะบรรยายค่ะ ยิ่งได้ฟังหลวงพ่อท่านเล่าตอนที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้ากระโดดเหวลงไปเพื่อไม่ให้แม่เสือกินลูกเสือเพราะความหิวนั้น อธิบายไม่ถูกเลย อยากให้ฟังเหมือนกันค่ะ ทุกวันนี้โหลดเก็บไว้ที่คอม ฯ เวลาคิดอะไรไม่ออกฟังแล้ว กำลังใจกับมาเป็นล้านเลย ลองดูซิค่ะ cry_smile.gif ohmy.gif

ลืมบอกไปอีกอย่างที่กระโดดลงไปนะ เพื่อให้แม่เสือกินร่างของตัวเอง นะค่ะ จะได้ไม่ต้องกินลูกเสือเพราะความหิวโซ เพราะท่านคิด คือ 1.ให้แม่-ลูกเสือได้อิ่มท้อง 2.ให้ลูกเสื่อรอดจากการทำร้ายของแม่ตัวเอง 3.เพื่อให้แม่เสือไม่ต้องสร้างกรรมเพิ่ม เพราะเสือวิบากกรรมมากพออยู่แล้วค่ะ biggrin.gif

#9 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 May 2010 - 05:40 AM

สาธุ สาธุ สาธุ ถ้าไม่ใช่พระโพธิสัตว์จริงๆคงไม่มีใครกล้าทำอย่างนี้แน่ๆน่ากลัวจัง

#10 Heart Sutra

Heart Sutra
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 May 2010 - 08:33 AM

ที่ท่านทนได้เพราะ ขันติบารมี ที่สั่งสมมามากมาย
ที่ท่านไม่เกรงกลัว เพราะ อุเบกขาบารมี อันล้ำเลิศ
ที่ท่านพร้อมที่จะเป็นผู้ให้ เพราะ เมตตาบารมี อันเหลือล้น
จึงเป็นปัจจัยหนุนให้ท่านบำเพ็ญ ทานบารมี อันยิ่งใหญ่

แต่ผมว่าที่ท่านทำสิ่งต่างๆได้ เพราะอัตตานุปาทานของท่านเหลือน้อยหละครับ เพราะไม่ได้ยึดมั่นอะไร
จึงไม่มีอะไรต้องกลัว ไม่มีอะไรต้องห่วง ช่วยเพื่อที่จะช่วย ในสายตาของท่านไม่ได้มองสรรพสัตว์ด้วยความแบ่งแยก
เป็นอวิกัลปญาณจิต เหตุที่ท่านไม่แบ่งเรา เขา ท่านจึงช่วยเหลือผู้อื่นได้อย่างไม่มีข้อแม้ จิตใจของท่านประเสริฐนัก
ท่านมองสรรพชีวิตด้วยความเมตตา เป็นไปเพื่อเนกขัมม์ ปวิเวก ความไม่โลภ ไม่โกรธ ไม่หลง และเพื่อการสลัดออก

แรกๆท่านอาจจะต้องใช้กำลังใจ แต่เมื่อบารมีแก่กล้า การบำเพ็ญบารมีเป็นวิถีทางของท่านแล้ว
การบำเพ็ญบารมีเป็นเนื้อเดียวกับชีวิตของท่านแล้ว กายของท่านดำรงเพื่อบำเพ็ญบารมี ใจของท่านเป็นไปเพื่อการบำเพ็ญบารมี T_T

I'm flowers of emptiness, I'm blossoms of the nameless, It is neither void nor does, The nature haven't first and last.

#11 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 May 2010 - 01:31 PM

โดยมากท่านจะบรรลุฌานแล้วนะครับ ในภพชาตินั้นๆ ก็คงเป็นเครื่องมือทางจิตอย่างหนึ่งที่ช่วยระงับความเจ็บปวด

เรามาทำใจให้เป็นพระโพธิสัตว์กันเถิดครับทุกท่าน เริ่มจาก แผ่เมตตาแด่มิตร และคนที่เราเกลียดมากๆให้ได้ก่อน อย่างอื่นก็จะตามมาครับ

หมู่คณะเราพิเศษครับ ปราถนาพุทธภูมิเข้านิพพานทั้งกายเนื้อกันทุกคน

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#12 jag

jag
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 May 2010 - 03:53 PM

ท่านปลื้มครับ....เพราะท่านเกิดมาสร้างบารมีและท่านก็รู้ผลของบุญที่จะตามมาในอนาคต
ยิ่งปลื้มเยอะ..บุญบารมีก็เยอะครับพอได้บรรลุพระสัมมาสัมโพธิญาณ..รัศมีจะสว่างขยายตามกำลังของใจครับ
พวกเราลูกหลานหลวงพ่อยิ่งเหนื่อยยิ่งมีอุปสรรค์ก็ต้องยิ่งปลื้มให้มากนะครับ...จะได้มีบารมีติดตัวไปเยอะๆแล้วเราจะได้ตามไปช่วยงานหลวงพ่อได้เยอะๆครับ

#13 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2010 - 05:52 PM

สาธุ สาธุ สาธุ

#14 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 November 2010 - 02:38 PM

อ่านเรื่องนี้แล้วปลื้มสุดๆ