ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

อยากรู้ว่าตัวเองทำอะไรมาถึงเปนอย่างนี้อย่าง case study ค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 22 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 sCHer♥™

sCHer♥™
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2009 - 03:05 PM

ดิฉันจะเล่าข้อมูลของดิฉันแล้วดิฉันอยากจะหั้ยผู้มีบุญช่วยตอบให้ดิฉันด้วยนะค่ะ

ตอนนี้ดิฉันอายุ 19

ปัจจุบันเป็นคนชอบนั่งสมาธิมาก

โดยนิสัยเป็นคนเรียบร้อย บางคนก็อาจมองว่าเป็นทอม!!?

แต่ที่เลวร้ายไปกว่านั้น
ดิฉันเป็นโรคร้ายแต่ดิฉันไม่กล้าบอกกับครอบครัว หรือกับใครๆๆ

ดิฉันคิดว่าดิฉันเป็นมะเร็งที่ลำไส้ ลามไปที่หน้าอก และตอนนี้ลามไปที่คอ
ซึ่งที่คอทุกคนมองเห็น แม่เห็นก็พาไปหาหมอ

หมอคนแรกไม่แน่ใจว่าเป็นก้อนอะไร
หั้ยไปเจาะดู ทีบ้านก็เครียดกันใหญ่เลยชั้นก้อเรยไม่กล้าบอกความจิงใหญ่เลย

แต่พอไปหาหมอคนที่สองก็บอกว่าอ่อเป็นไทรอยท์ธรรมดา ไม่ต้องเจาะ
ที่บ้านก้อเรยโล่งใจ

ตอนนี้ดิฉันก้อไปเรียนตามปกติ เรียนพยาบาลปีสองที่ม.คริสแห่งหนึ่ง
แต่ดิฉันเป็นพุทธ บริสุทธิ์ด้วยค่ะ

แต่ดิฉันเป็นมะเร็งจิงๆ แต่ยังไม่กล้าบอกคัย กลัวเค้าเสียใจกัน
พ่อแม่ต้องเสียใจมาก อุดส่าห์ตั้งใจส่งชั้ลเรียนหวังให้มีงานทำดีๆ
เหมือนพี่ๆๆ

ตอนนี้ดิฉันก็เฉยๆๆเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
เพราะตอนนี้ชั้ลก้อยังไม่เป็นอะไร
ทำตัวสบายๆๆ

ดิฉันทำใจได้งัยเพราะสมาธิ เพราะเข้าจัยโลก

แต่ลองคิดดูคนที่บ้านต้องทำจัยกันไม่ได้แน่เลย
มันคงไม่ใช่เรื่องขำสำหรับพวกเค้าเรย
แต่ตอนนี้ชั้ลก้อยังเฉยๆๆ ๆ ๆ

=D

#2 usr18368

usr18368
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2009 - 04:09 PM

มีป้าเขาที่ศูนย์ เป็นมะเร็งกล่องเสียงค่ะ ท่านหายน่ะค่ะตอนนี้ดีขึ้น เหตุมาจากกการนัน่งสมาธิต่อเนื่อง ช่วยงานวัดอุทิศตัวเองทำหน้าที่บ่อยๆ อย่างต่อเนื่อง แล้วอธิษฐานให้หายค่ะ ได้ช่วยงานหลวงพ่อ ลองดูน่ะค่ะ

เอาใจช่วยค่ะลูกพระรรมะเหมือนกัน สาธุๆๆ

สุ้ๆๆ
BoMBOmPaLmY-072-JO-oY

#3 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2009 - 11:22 PM

หน้าเห็นใจคุณมากๆเลยนะครับ ขอเป็นกำลังใจให้คุณนะครับสู้ๆอย่ายอมแพ้ง่ายๆ หมั่นออกกำลังกายอยู่เสมอ รับประทานอาหารที่มีประโยชน์ต่อสุขภาพและหมั่นสั่งสมบุญทุกบุญคือ ทาน ศีล ภาวนา สวดมนต์ไหว้พระ ปล่อยสัตว์ปล่อยปลาให้ชีวิตสัตว์เป็นทาน นั่งสมาธิภาวนาให้มากๆให้สม่ำเสมอทุกๆวันสั่งสมบุญบารมีให้ได้ตลอดชีวิตแล้วอุทิศส่วนบุญกุศลไปให้คู่กรรมคู่เวรบ่อยๆขอให้พวกเขาเหล่านั้นจงอโหสิกรรมให้แล้วก็อธิษฐานจิตล้อมกรอบเอาไว้ให้ดีๆให้หลุดพ้นจากวิบากกรรมนี้จากหนักเป็นเบาจากเบาก็คงเป็นหาย ต่อไปนี้ให้คุณทำบุญอย่างสุดชีวิตสุดกำลัง เป็นกำลังใจให้นะครับขอให้โชคดีครับบุญคุ้มครองรักษานะครับ

#4 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2009 - 12:51 AM

ขอบุญรักษานะครับ

#5 usr24472

usr24472
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2009 - 07:55 AM

ขอเป็นกำลังใจให้คุณคะ หมั่นออกกำลังกายอยู่เสมอ
รับประทานอาหารที่มีประโยชน์ต่อสุขภาพด้วยนะคะ
พอดีมีรายการอาหารที่ทําให้มีหระโยชนต่อร่างกาย
คุณลองอ่านดู แล้วพิจรณาดูนะคะ
สิ่งที่สําคัญที่สุดอย่าลืมทําทาน รักษาศีล เจริญสมาธิภาวนา
ให้มากๆให้สม่ำเสมอทุกๆวันปล่อยสัตว์ปล่อยปลาให้ชีวิตสัตว์เป็นทาน
อุทิศส่วนบุญกุศลไปให้กับคู่กรรมคู่เวรบ่อยๆ นะคะ
ขอบุญรักษานะคะ

อาหาร 20 อย่าง

1. กล้วย

มีคุณสมบัติในการบำรุงและสร้างความแข็งแรง แก่กระเพาะอาหาร

ในขณะเดียวกันก็ให้ เกลือแร่ ที่จำเป็นแก่ร่างกาย เช่น โพแทสเซียม ฟอสฟอรัส

โพแทสเซียม ช่วยควบคุมระดับของเหลวในร่างกาย โดยช่วยขับของเหลว หรือ สารพิษส่วนเกินออกจากร่างกาย

โดยช่วยขับของเหลว หรือสารพิษส่วนเกิน ออกจากร่างกายได้ดีขึ้น

การกินกล้วยเป็นประจำยังช่วยป้องกันท้องผูก ทำให้ระบบขับถ่ายเป็นปกติอีกด้วย
2. . อัลมอนด์

เป็น ถั่วที่มีใยอาหารสูง มี แคลเซียม และ โปรตีนที่ดีต่อร่างกาย

แม้จะมีไขมัน แต่ก็เป็นไขมันที่ดีและจำเป็นต่อร่างกาย

ในระหว่างที่เราทำการล้างพิษจึง ควรกินอัลมอนด์

นอกจากนี้ อัลมอนด์ ยังช่วยควบคุมระดับน้ำตาลในเลือด

ซึ่งถ้าระดับน้ำตาลในเลือดสูง ก็จะเกิดอาการ ไฮเปอร์ไกลซีเมีย ( Hyperglycemia ) ทำให้รู้สึกหิวน้ำมากกว่าปกติ หายใจไม่ออก ไม่สามารถควบคุมตัวเองได้

และหากน้ำตาลในเลือดต่ำ ที่เรียกว่า ไฮโปไกลซีเมีย( Hypoglycemia ) จะทำให้เกิดอาการหน้ามืด เป็นลม ใจสั่น ไม่มีแรง คิดอะไรไม่ออก
3. . แอปเปิล

ประกอบไปด้วย เพกตินสูง

เพกติน เป็นไฟเบอร์ชนิดหนึ่งที่ช่วยจับ คอเลสเตอรอล และ โลหะหนัก ในร่างกายที่ ปะปนมากับอาหาร เช่น ปรอท ตะกั่ว ซึ่งทำลายเซลล์สมอง

นี่คือเหตุผลที่เราควรจะกิน แอปเบิล เพื่อล้างสารพิษออกจากร่างกาย

นอกจากนี้ยังมีคุณประโยชน์ช่วยต่อต้านการเกิดมะเร็ง ฆ่าเชื้อแบคทีเรีย และ เชื้อไวรัส
4. ตำลึง

ผักใบเขียวที่ขึ้นข้างรั้ว หาง่าย และราคาไม่แพงนี้ ในสมัยก่อนเรามักนำมาทำแกงจืดตำลึงโดยใส่เนื้อสัตว์น้อยๆ

แต่ปัจจุบันดูเหมือนว่าแกงจืดตำลึงจะมีตำลึงอยู่ไม่กี่ใบ และมีหมูสับเต็มไปหมด

ซึ่งตำลึงมีคุณสมบัติ ช่วยผลิตน้ำดีที่จะทำให้ลำไส้ขับสารพิษออกจากร่างกายได้ดีขึ้น

นอกจากนี้สารที่มีอยู่ในตำลึงยังช่วยให้ตับสลายไขมันในร่างกายด้วย
5. . อะโวคาโด

อาจยังไม่เป็นที่รู้จักมากนัก แต่ปัจจุบันเราก็สามารถหาซื้ออะโวคาโดได้จากตลาดทั่วไป

ในอะโวคาโดมี สารกลูตาไทโอน( Glutathione ) ที่สามารถช่วย ลดคอเลสเตอรอล และ ป้องกันหลอดเลือดอุดตัน ทำให้หลอดเลือดมีความยืดหยุ่น

ทั้งช่วยจับสารพิษที่เป็นตัวก่อให้เกิดมะเร็งกว่า 30 ชนิด
6. บีตรูต

ผักสีแดงที่นิยมใส่ในสลัดนี้นับเป็นผัก มหัศจรรย์ ซึ่งประกอบไปด้วย ไฟโรเคมีคอล ( Phytochemical ) วิตามิน และ เกลือแร่หลายชนิด

ซึ่งทำให้ บีตรูต มีคุณสมบัติ

- ต่อต้านชื้อโรค

- ทำความสะอาดเลือด

- ทำความสะอาดตับ และ ระบบน้ำเหลือง

อีกทั้งมีคุณสมบัติพิเศษที่

- ส่งเสริมให้ร่างกายรับออกซิเจนได้มากขึ้น

จึงช่วยกำจัดของเสียได้ง่ายและเร็วขึ้น

ซึ่งจากกการศึกษาเมื่อไม่นานมานี้พบว่าบีตรูต ช่วยปรับระดับกรด-ด่าง ในเลือดให้สมดุลด้วย
7. กะหล่ำ

เต็มไปด้วยสารต่อต้านมะเร็งและอนุมูล อิสระ ( Antioxidant ) และช่วยตับขับฮอร์โมนที่มากเกินไป ซึ่งอาจเป็นฮอร์โมนความเครียดที่มีผลเสียต่อร่างกาย

ทั้งยังช่วยทำความสะอาดระบบย่อยอาหาร รักษาและปกป้องกระเพราะอาหารจากแบคทีเรียและไวรัสต่างๆ

พืชตระกูลกะหล่ำ ได้แก่ กะหล่ำปลี กะหล่ำดอก บรอกโคลี และกะหล่ำปม

ผักเหล่านี้ช่วยทำความสะอาดร่างกายและช่วยกำจัดของเสียจากสิ่งแวดล้อม

เช่น ของเสียจากควันบุหรี่ ควันจากท่อไอเสีย

และ ช่วยให้ตับผลิตเอนไซม์ออกมาให้เพียงพอในการกำจัดของเสีย
8. บลูเบอร์รี่

เป็นผลไม้ที่มีค่า แอนติออกซิแดนต์ สูงมาก ชนิดหนึ่ง และ ถือเป็นหนึ่งในสุดยอดอาหารรักษาโรค

เนื่องจากใน บลูเบอร์รี่ มีสาร แอสไพริน ตามธรรมชาติ ซึ่งช่วยลดการระคายเคือง

สารที่มีในบลูเบอร์รี่สามารถเข้าไปขัดขวางแบคทีเรียในทางเดินปัสสาวะ ส่งผลให้ลดการติดเชื้อในทางเดินปัสสาวะได้
9. กระเทียม

จากหลายการศึกษาให้ผลตรงกันถึง คุณสมบัติของกระเทียม ในการทำความสะอาดร่างกาย

นั่นคือ การกินกระเทียมเพื่อฆ่าเชื้อแบคทีเรีย ขับ และ ฆ่าพยาธิในทางเดินอาหาร และ ฆ่าเชื้อไวรัส

โดยเฉพาะทำความสะอาดเลือดและระบบลำไส้ ทำให้เส้นเลือดมีความยืดหยุ่นและลดแรงดันโลหิต

นอกจากนี้ยังต่อต้านการเกิดมะเร็ง และ ทำให้ระบบทางเดินหายใจดีขึ้น

แต่ก็ควรระวัง เรื่องการกินกระเทียมมากเกินไป ซึ่งก่อให้เกิดลมหายใจที่มีกลิ่นกระเทียมไปด้วย
10. ส้มโอ หรือ เกรปฟรุต

เป็นผลไม้รสชาติดีที่ได้รับ ความนิยมในอาหารมื้อเช้าของชาวตะวันตก

สารเพกติน ซึ่งเป็นไฟเบอร์ประเภทหนึ่งในเกรปฟรุต สามารถช่วยลดระดับ คอเลสเตอรอลในเส้นเลือด ก่อนที่จะจับตัวเป็นก้อนและขวางทางเดินในหลอดเลือด

นอกจากนี้ เพกติน ยังสามารถช่วยป้องกันไม่ให้โลหะหนักเหล่านี้ทำอันตรายต่อ ร่างกาย

ส่วน เกรปฟรุต ช่วยต่อต้านการเกิดมะเร็ง โดยเฉพาะอย่างยิ่งมะเร็งกระเพาะอาหาร และ มะเร็งตับอ่อน

สารต้านอนุมูลอิสระใน เกรปฟรุต ช่วยปกป้องสารพิษที่เป็นอันตรายต่อร่างกายได้ดีเยี่ยม
11. มะเขือพวง

คนไทยนิยมใส่มะเขือพวงในอาหารประเภท ผัดเผ็ด แกงป่า แกงกะทิ และน้ำพริก

สมัยก่อนแกงกะทิ เช่น แกงไก่ใส่มะเขือพวงเต็มไปด้วย ใส่ไก่น้อย เน้นการกินมะเขือเป็นหลัก

แต่ปัจจุบันกลับตรงกันข้ามกัน แกงไก่มักใส่ไก่มากกว่ามะเขือ และคนก็เลือกกินแต่ไก่

จึงเป็นเหตุหนึ่งที่ทำให้คนในปัจจุบันมีรูปร่างอ้วนกว่าคนสมัยก่อนมาก

มะเขือพวง เป็นผักที่เต็มไปด้วย ไฟเบอร์ ซึ่งสามารถช่วยดูดซึมไขมันในอาหาร

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ช่วยจับไขมันอิ่มตัว (ไขมันอันตราย) และขับออกจากร่างกาย โดยระบบขับถ่าย

ทั้งยังมี วิตามินซี และ สารต้านอนุมูลอิสระสูง

จึงช่วยกำจัดของเสียออกจากระบบทาง
12. แครอท

เต็มไปด้วย สารอัลฟาและเบตาแคโรทีน ( Alpha and Beta-carotene ) ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของ วิตามินเอ

และถือว่าเป็นสารต้านอนุมูลอิสระที่ ดีเยี่ยม ช่วยปกป้องร่างกายจากสารพิษใน สิ่งแวดล้อม

โดยเฉพาะช่วยระบบทางเดินประสาท สายตา ผิวหนัง ที่ต้องสัมผัสแสงแดเป็นประจำ

และจากการวิจัยพบว่า สารใน แครอต ช่วยลดการเกิดมะเร็ง และ ช่วยทำให้ระบบทางเดินหายใจ และหัวใจแข็งแรงขึ้น
13. ขึ้นฉ่าย

ถือได้ว่าเป็น สุดยอดอาหาร ในการทำความ สะอาดเลือด และ ช่วยลดความดันโลหิต

สำหรับผู้ที่มี ความดันโลหิตสูง ควรกินขึ้นฉ่ายเป็นประจำ หรือ ถ้าจะให้ดี ควรดื่มน้ำคั้นจากขึ้นฉ่ายสดในตอนเช้า เพื่อช่วยควบคุมระดับแรงดันเลือดให้คงที่

ใน ขึ้นฉ่าย ยังประกอบไปด้วยสารต้านการเกิดมะเร็ง และ สารที่ช่วยขับของเสียจากบุหรี่ในคนที่สูบบุหรี่ หรือ ผู้ที่ได้รับควันบุหรี่ด้วย
14. พืชตระกูลถั่ว

(เช่นถั่วแดง ถั่วเขียว ถั่วเหลือง และถั่วขาว)

จากการศึกษาพบว่า ผู้ที่กินถั่วเป็นประจำมี ระดับคอเลสเตอรอล น้อยกว่าผู้ที่ ไม่ได้กิน

และลดอัตราความเสียงต่อการเกิดโรคหัวใจด้วย

พืชตระกูลถั่วนี้ประกอบด้วยไฟเบอร์สูง ซึ่ง

- ช่วยลดระดับคอเลสเตอรอล

- ทำความสะอาดลำไส้

- ลดการสะสมของสารพิษในลำไส้ และ

- ช่วยควบคุมระดับน้ำตาลในเลือดให้คงที่

อีกทั้งช่วยป้องกันการเกิดมะเร็งลำไส้และมะเร็งต่อมลูกหมากด้วย
15. ทับทิม

ตำราแพทย์แผนโบราณของชาวเอเชียกล่าวไว้ ว่า

การดื่มน้ำทับทิมสามารถรักษาอาการอักเสบและลดความปวดได้

เนื่องจากในทับทิมมีสารแอสไพรินซึ่งเป็นสารชนิดเดียวกันกับแอสไพรินในยาแก้ปวด

ช่วยล้างพิษ ลดการติดเชื้อ ของเชื้อโรคที่เข้าสู่ร่างกาย

และ ลดอาการอักเสบ สำหรับผู้ที่มี อาการไขข้ออักเสบ ปวดบวม ช้ำ แนะนำให้กินทับทิม เพราะช่วยลดอาการปวดลงได้

ขณะเดียวกันยังมีไฟเบอร์สูง ซึ่งช่วยให้ขับถ่ายของเสียออกจากร่างกายได้ดีขึ้น
16. กระเจี๊ยบ

น้ำกระเจี๊ยบมีคุณสมบัติช่วยทำความสะอาดแบคทีเรียและไวรัสออกจากระบบทางเดินปัสสาวะ

ซึ่งมักก่อให้เกิดการติดเชื้อ ทำให้มีอาการปัสสาวะไม่ออก หรือ มีเลือดปน หรือ มีอาการปวดท้องอย่างรุนแรง

ซึ่งสารในกระเจี๊ยบสามารถฆ่าเชื้อแบคทีเรียและไวรัสเหล่านั้นได้
17. เมล็ดแฟลกซ์

ประกอบไปด้วย กรดไขมันที่จำเป็น อย่างโอเมกา 3 ซึ่งมีประโยชน์ต่อสมอง

ช่วยบำรุงความจำ และ มีผลดีต่อหัวใจ เพราะช่วยลดระดับคอเลสเตอรอล

นอกจากนี้ยังมีสารอื่นที่ช่วยทำให้ภูมิคุ้มกันร่างการแข็งแรงขึ้น
18. มะนาว

เป็นสุดยอดอาหารที่ช่วยทำความสะอาด ตับ มีวิตามินซีสูง

น้ำมะนาวสดเมื่อนำมาผสมกับน้ำอุ่นแล้วดื่มตอนเช้าหลังตื่นนอนจะช่วยล้างพิษ และทำให้เลือดสะอาดขึ้น

แต่ถ้านำน้ำมะนาวสด ผสมกับ โยเกิร์ตและน้ำผึ้ง ก็จะเป็นอาหารที่ช่วยล้างพิษในลำไส้และป้องกันอาการท้องผูกได้อีกด้วย
19. หัวหอม

ประกอบไปด้วยสารต่อต้านมะเร็งหลายชนิด และมีสารต้านอนุมูลอิสระสูง

- ช่วยทำความสะอาดเลือด

- ช่วยลดระดับคอเลสเตอรอล LD ซึ่งไม่ดีเพราะเป็นตัวการก่อให้เกิดโรคหัวใจ

นอกจากนี้ ยัง

- ช่วยทำให้ระบบทางเดินหายใจทำงานดีขึ้น

- ช่วยรักษาโรคหอบ

- โรคทางเดินหายใจ โรคภูมิแพ้

และที่สำคัญคือ

- ช่วยรักษาโรค เบาหวาน โดยช่วยให้ระดับน้ำตาลคงที่
20. สาหร่าย

เป็นพืชสีเขียวในทะเลที่หลายคนมองข้าม คุณประโยชน์

แต่จากการศึกษาของ McGill University ที่ Montreal ประเทศแคนาดา แสดงผลว่า

สาหร่ายสามารถจับของเสียจากรังสีที่สะสมในร่างกาย

ในปัจจุบันเราไม่สามารถหลีกเลี่ยงรังสีต่างๆ จาก

- คลื่นวิทยุ

- คลื่นโทรศัพท์

- คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า และ

- คลื่นไมโครเวฟ ทั้งหลายได้

ซึ่งพลังงานความร้อนเหล่านี้เป็นอันตรายต่อร่างกายทั้งสิ้น สามรถก่อให้เกิดมะเร็งได้

ซึ่งสาหร่ายจะช่วยดูดซึมคลื่นรังสีเหล่านั้น และสามารถจับกับพวกโลหะหนักได้ด้วยและขับออกจากร่างกายในรูปแบบต่างๆ

นอกจากนี้ยังเต็มไปด้วยโปรตีนและเกลือแร่ในปริมาณมาก

#6 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2009 - 10:15 AM

อย่าไปสนใจกับอดีตที่ผ่านมาเลยค่ะว่าทำกรรมอะไร
อยู่กับปัจจุบันดีกว่า ปัจจุบันที่เราสามารถทำความดีเพื่อตัดรอนวิบากกรรมเก่าได้
คุณทำถูกต้องแล้วนะค่ะ ที่ไม่เสียใจกับสิ่งที่เกิดขึ้น
ยอมรับในความเป็นจริงของชีวิต ว่าทุกคนเกิดมาแล้วต้องตาย
อยู่ที่ว่าจะช้าหรือเร็ว ไม่ว่าจะยากดีมีจน มีเกียรติยศชื่อเสียงแค่ไหน
ก็หนีไม่พ้นน้ำมือของพญามาร ทำแต่ละวันให้คุ้มค่ากับชีวิตให้มากที่สุดนะค่ะ
ถ้าหากเรื่องนี้เกิดขึ้นกับตัวของพี่นะค่ะ พี่จะมาช่วยงานหลวงพ่อที่วัด
แล้วบอกความจริงให้ทุกคนในครอบครัวรับรู้ แล้วจะได้ใช้เวลาที่เหลืออยู่ให้เกิดประโยชน์
มากที่สุด ผลบุญที่เราทำอาจไปตัดรอนวิบากกรรมเก่า
ทำให้เราหายก็ได้นะคะ จะได้ใช้ชีวิตนี้ให้คุ้มค่ากับการเกิดมาเป็นมนุษย์

#7 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2009 - 11:03 AM

บุพกรรมที่ทำให้เป็นโรคมะเร็งนั้นเกิดจากการผิดศีลข้อที่1เป็นหลักครับ
หมั่นสั่งสมบุญกุศลทั้ง ทาน ศีล ภาวนา และแผ่บุญกุศลแก่คู่กรรมคู่เวรที่เราได้เคยล่วงเกิน จากหนักก็เป็นเบา จากเบาก็เป็นหายครับ โดยเฉพาะบุญจากการทำสมาธินี้สำคัญมากครับ happy.gif

#8 sCHer♥™

sCHer♥™
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2009 - 12:19 PM

ขอขอบคุนในทุกๆๆความคิดเหนนะคะ

ที่จริงดิฉันเป็นคนสิงห์บุรี แต่ตอนนี้เรียนอยู่นครปฐม

ตอนอยู่สิงห์บุรีเคยมีครูที่รร.พาไปวัดค่ะ สองครั้งเอง

แต่ดิฉันก้ออยากไปอิกมาก เพราะชอบมากเลยค่ะ

แต่คงไปไม่ถูกหรอก

ขอบคุนสำหรับรายการอาหารมากค่ะ

จะพยายามรับประทาน

แต่ว่าที่จิงอ่ะ

ดิฉันกินผักไม่เป็นอ่ะค่ะ

แย่จังเรยเน๊อะ

ฮ่าๆ ๆ ๆ

ทำไงดี

;]]

#9 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2009 - 02:12 PM

ทำบุญทุกบุญ โดยเฉพาะถวายยารักษาโรคกับพระภิกษู จะช่วยบรรเทาวิบากกรรมได้บ้าง

ขอบุญที่เราถวายยารักษาโรค ที่วัดพระธรรมกาย ทุก ๆ เดือน ช่วยให้คุณเพ้อฝันหายป่วยนะคะ

สาธุ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#10 usr24472

usr24472
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2009 - 02:50 PM

อยากจะขอความร่วมแรงร่วมใจจากคุณ เพ้อฝันด้วยคะ
อยากให้คุณ เพ้อฝัน เขียนภาษาไทยให้ถูกต้อง ตามที่เคยเรียนมา
เพราะถ้าคุณเขียนแบบนี้บ่อยๆ ต่อไป เด็กรุ่นหลังก็คงจะสับสน
เหมือนกับมนุษย์ในปัจจุบัน คิดเองเดาเอาเองว่าเราเกิดมาเพือหาความสุขทางโลกเพียงเท่านั้น
ขอความกรุณาด้วยนะคะ
ขอบคุณคะ

#11 sCHer♥™

sCHer♥™
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2009 - 03:15 PM

โอเคขอบคุณค่ะ ความคิดเห็น #10

แล้วจะเขียนให้ถูกแล้วกันนะคะ

ลบตั้งหลายรอบค่ะ

กว่าจะพิมพ์ถูก

ต้องการกำลังใจนะเนีย

T_T bye".......

#12 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2009 - 05:45 PM

ที่จริงผมก็เขียนภาษาไทยไม่ค่อยจะถูกเท่าไรถ้าผมเขียนผิดก็ขอโทษด้วยนะครับเพราะผมเป็นคนลาวอยู่ประเทศลาวนครหลวงเวียงจันทร์ครับ

#13 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2009 - 06:26 PM

น่าแปลกใจนะคะ ที่บอกว่าเป็นมะเร็ง หรือ เป็นโรคร้าย เคยได้รับการตรวจรักษาหาสาเหตุอย่างแน่ชัดแล้วหรือไม่

คุณหมอบอกว่า ไทรอยด์ธรรมดา หมายความว่า เป็นโรคไทรอยด์
หรือ ว่าที่คุณคิดว่าเป็นก้อนที่คอนั้นทีแท้คือต่อมไทรอยด์

อาการที่ทำให้คิดว่าตนเองเป็นมะเร็ง ลามไปที่อก ลามไปที่คอ คืออาการอะไรหรือคะ

แต่หากไม่ติดใจสงสัยอะไร นั่งสมาธิ ไปก็ดีแล้วค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#14 เด็กน้อย...หัดเดิน

เด็กน้อย...หัดเดิน
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2009 - 11:04 AM

เดินผ่านมา
แต่ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ
คุณเป็นคนเก่งมากเลยนะคะ
ที่สามารถให้กำลังใจตัวเองและไม่รู้สึกเสียใจกับเรื่องที่เกิดขึ้นได้

ต่างกับบางคนที่เจอเรื่องไม่ดีแค่นิดหน่อยก็ฟูมฟาย

สู้ สู้ ค่ะ

#15 ดอกบัวบาน

ดอกบัวบาน
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2009 - 11:13 AM

ไม่แปลกหรอก ที่จะรู้ด้วยตัวเอง

โรคนี้ใครไม่เป็นไม่รู้

ไม่รู้ว่าเป็นระยะไหน

อาจจะไม่ใช่ระยะเริ่มต้นก็ได้คุนเพ้อฝันถึงรู้

เรามาเป็นกำลังใจให้เธอดีกว่ามาตั้งข้อสงสัยกันดีกว่านะคะ

ขอให้บุญรักษาค่ะ

#16 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 02 July 2009 - 03:17 PM

คุณดอกบัวบาน เข้ามาเป็นสมาชิก ด้วยการให้ความเห็นแรกแก่ จขกท ทีเดียว
นับถือ นับถือ

ขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ ที่พอมีความรู้ทางการแพทย์อยู่บ้าง

รู้จัก HYPOCHONDRIASIS หรือ
delusional disorder, somatic type หรือ ไม่คะ

หากเป็นนักศึกษาพยาบาล น่าจะได้เรียน ราวๆ ปี 3 ปี4 แต่ตอนนี้เป็น ปี 2 หากจะหาความรู้ก่อนก็น่าจะเป็นประโยชน์ค่ะ

การตรวจให้แน่ใจ และได้รับการยืนยันจากผู้เชี่ยวชาญ ดีที่สุด กว่าความวิตกกังวล ค่ะ เพราะจะทำให้ DELUSION หรือ misperception นั้น ไม่ได้รับการแก้ไขค่ะ ไม่เป็นผลดีในระยะยาวอีกด้วย

ขอให้บุญรักษา และ ขอเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้เช่นกันค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#17 Bruce Wayne

Bruce Wayne
  • 184 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2009 - 10:54 PM

ดูแล้วก็ยัง งงๆ ตกลง คุณ เป็นมะเร็งหรือไม่ได้เป็น ตรวจให้แน่ชัดหรือยังครับ ว่าเป็นจริงๆ แล้วเป็นขั้นไหน ปรกติ ก็รู้กันดีว่า คนอายุ 19 โอกาสเป็นมะเร็งมีแนวโน้มเป็นไปได้ยากมาก ตอนแรกคุณบอกว่าคุณแค่คิดว่าเป็นมะเร็ง ต่อมาก็บอกว่าเป็นมะเร็งจริงๆ มันอาจไม่ใช่ก็ได้ครับ สำหรับคนไม่กินผัก เลย แน่นอนว่าระบบขับถ่ายมันจะแย่มาก ต้องกินผัก ผลไม้ เยอะๆ เนื้อสัตว์ก็ให้น้อยลง ครับ ไม่กินก็ขาดสารอาหารกันพอดี

#18 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2009 - 10:12 AM

ผมว่าก็ต้องรักษาโรคพร้อมกับรักษาใจไปพร้อมๆ กันนะครับ อย่าทิ้งอย่างใดอย่างหนึ่ง
และการปิดปังความจริง ผมว่าไม่ใช่ความคิดที่ดีนะครับ

ผมเป็นพ่อซึ่งมีลูกชายที่รักหนึ่งคน ถ้าลูกชายผมเป็นมะเร็ง แล้วไม่บอกผม ผมจะโกรธมากๆ
แต่ก็แล้วแต่พืนฐานของครอบครัวนะครับ ถ้าคุณพ่อคุณแม่มเข้าวัดด้วยผมว่าบอกท่านไปเถอะครับ
อย่าปิดไว้เลย

ปล. เป็นกำลังใจให้นะครับ
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#19 sCHer♥™

sCHer♥™
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2009 - 06:08 PM

<center> หยุด...ทุกอย่างไว้แค่นี้ดีกว่านะคะ

ที่ดิฉันโพสก็เพื่อระบายความในใจ
ไม่อยากเก็บไว้คนเดียว
เผื่อจะได้ความคิดเห็นใหม่ๆ ดีๆ

ถ้าคุณ สาธุธรรม อยากทราบอาการของดิฉัน
ใช่ ดิฉันต้องมีอาการอย่างแน่นอน
แต่ว่าดิฉันยังไม่กล้าบรรยายเท่านั้นเอง
เพราะมันไม่สำคัญอะไร

ดิฉันก็เคยบอกอาการให้คนที่บ้านรู้
แต่แล้วไง
เค้าก็คิดว่าเป็นเด็กไม่มีอะไรหรอก
ไม่เสี่ยง ไม่เป็นโรคอะไรหรอก
เดี่ยวก็หาย
โดยเฉพาะพี่สาว
พี่สาวสองคนของดิฉันก็เป็นพยาบาล

ตอนป.หก ดิฉันท้องเสียกลางดึกบ่อยมาก
ถ่าย เป็นเลือดเป็นสีดำบ้าง

และที่เต้านมข้างขวาก็มีก้อนแข็ง และก็ใหญ่มากพอสมควร+++
.~~

นี่เป็นแค่อาการหลักๆ ๆ
จิ๊บๆ ๆ ๕๕๕๕+++

คุณ สาธุธรรม เป็นแพทย์อ่ะ
พอจะเดาได้หรือยังคะว่าหนูเป็นโรคอะไรอ่ะ

ที่จริงหนูควรจะตายไปตั้งนานแล้วนะ
แต่ยังอยู่ได้ไงไม่รู้
หนูว่าต้องเป็นที่หนูเป็นคนที่ชอบนั่งสมาธิตอนเด็กแน่เลย
ตอนที่อยู่ประถม,มัธยม หนูนั่งดีมาก
เก่งมากเลย จนเวลาเดินก็เบ่า
จนต้องมองพื้นเลยว่าเราเหยียบพื้นอยู่หรือเปล่า
แต่ว่าตอนนี้ไม่ดีอย่างนั้นแล้วหละ

ขอบคุณทุกคน หนูรักทุกคนบนเวปนี้
หนูรักคุณยาย รักหลวงพ่อ~

ที่หนูโพสมันก็ไม่สำคัญอะไร
หนูแค่อยากระบาย หวังว่าทุกคนคงไม่ว่ากัน ขอบคุณผู้ที่อ่าน
และอย่าคิดมาก เพราะหนูก็ไม่ต้องการอะไร
นอกจากความคิดดีๆ

ชาติที่แล้วคงทำกรรมไว้มาก
แต่ชาตินี้หนูว่าหนูไม่เคยทำกรรมร้ายแรงอะไรเลยนะ

และต่อไปนี้หนูจะตั้งใจ
ปฎิบัติธรรมให้มากๆ ๆๆนะคะ

ขอให้ผู้มีบุญทั้งหลายช่วยส่งกำลังใจให้หนูหายไวๆๆด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ </center>

#20 สาธุธรรม

สาธุธรรม

โพสต์เมื่อ 03 July 2009 - 07:28 PM

ขอให้บุญรักษาหนูค่ะ สาธู๊

สุนทรพ่อ

#21 ชมนกชมไม้

ชมนกชมไม้
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2009 - 12:50 PM

ขอเป็นกำลังใจให้ด้วยนะครับ
มนุษย์เราไม่มีอะไรไม่อยากได้

#22 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2009 - 04:03 PM

เข้ามาอ่านแล้ว บอกได้ คำเดียวค่ะ ว่า

" บุญ เท่านั้น อยู่เบื้องหลังทุกสิ่ง "

ขอให้บุญรักษา นะคะ

#23 calliope

calliope
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2009 - 05:13 PM

สู้ๆ ค่า