ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

เล่าให้อ่านกันเฉยๆ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 31 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2009 - 04:41 PM

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาหลังงานสถาปนาอาคารร้อยปีคุณยายนั่นแหละ คุณแม่ติ๋มผู้มีบุญของวัดเราท่านหนึ่ง โทรมาหาตอนบ่ายโมง บอกว่าสงสารเหล่าหลวงพี่ เหล่าพระเหล่าเณรกันเหลือเกิน ซูบโทรม กรอบแกรบกันไปหมดแล้ว ด้วยที่ว่าเหล่าท่านทุ่มเททำงานสนองพระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านอย่างสุดชีวิต โดยไม่คำนึงถึงตัวเองกันเลย จนสภาพร่างกายยอบแยบเต็มที เราจะช่วยอะไรท่านกันดี แถมพรุ่งนี้ท่านก็ต้องตื่นกันแต่เช้าเพื่อเตรียม มหางานตักบาตร อีก เราจะทำยังไงกันดี๊ ทำยังไงกันดี ถามเสียงสูงมาเชียว

หลังจากที่เม๊าท์เรื่องอื่นกันสามชั่วโมงและคุยเรื่องนี้กันอีกสิบนาที ก็สรุปได้ว่า ผมจะจัดหาแซนวิสที่อร่อยที่สุด(เท่าที่เงินในกระเป๋าจะอำนวย)ไปถวายท่าน ให้ท่านได้ฉันตอนเช้าก่อนเริ่มงานต่างๆ ส่วนคุณแม่ติ๋มจะจัดหาชาสมุนไพรฮ็อทฮิตอินเทรนด์ ชาฟ้าทะลายโจรรรร.... มาถวายท่านแก้แซนวิสติดคอ

ขอแทรกนิดนึง อย่าคิดว่าเป็นพระแล้วจะสบายนะครับ หลายๆครั้งที่เหล่าพระเหล่าเณรท่านต้องเตรียมงานให้พวกเรา จนเหล่าท่านไม่ได้ฉันเช้าฉันเพลกันมาก็หลายงานแล้ว เราแค่มานั่งร่วมพิธีกันสบายๆ ฮือฮากับความยิ่งใหญ่อลังการ ความเป็นระเบียบเรียบร้อยสวยงาม แต่เบื้องหลังความสำเร็จนั้นเต็มที่เอาเรื่องเลยทีเดียวเหมือนกัน รวมทั้งพระเณรท่านก็ไม่สามารถแอบงีบตามมุมต่างๆได้เหมือนพวกเรา จะขบจะฉันเวลาไหน เรื่อยเปื่อยอย่างไรก็ไม่ได้ อดแล้วอดเลย เพราะฉะนั้นใครมีความรู้ความสามารถอะไร ช่วยขุดกันออกมาแบ่งเบาภาระพระเดชพระคุณหลวงพ่อ พระอาจารย์ หลวงพี่ต่างๆกันหน่อยนะครับ ให้เหล่าท่านได้นั่งหลับตานิ่งๆ สบายๆกันบ้าง

กลับมาเรื่องเดิมของเรา หลังจาก O.K.แปลว่า ตกลงกันเรียบร้อยแล้ว ภาระก็มาตกปุ๊ อยู่ตรงหน้า เอาหล่ะสิ ทำไงล่ะ ลืมไปว่า ร้านเจ้าอร่อยที่ซื้อประจำเขาจะปิดร้านช่วงบ่าย อร่อยไม่อร่อยถามคุณ LUCKY GIRL ได้ ชิมมาซะหลายกล่องแล้ว จะซื้อร้านอื่นก็กลัวไม่อร่อย(จริงๆกลัวตังค์ไม่พอ ร้านเจ้าประจำอย่างน้อยยังขอเครดิตได้บ้าง) แถมไม่ได้สั่งล่วงหน้าอีก แล้ววันอาทิตย์ต้นเดือนวันรุ่งขึ้นเจ้าของร้านจะไปวัด ก็มักจะไม่สั่งของมาเข้าร้านอีก เอาไงดี เอาไงดี

เดินอธิษฐานจากบ้านไปที่ร้าน เอาบุญของหลวงพี่เป็นที่ตั้ง เอาความตั้งใจทำบุญของเราเป็นตัวขยาย ขอหลวงปู่ ขอคุณยายให้ช่วยด้วย ซ้อนกันไปซ้อนกันมา สัมมาอรหังไปเรื่อยๆ ไปถึงร้านบ่ายสองกว่าๆ โอ้...คุณพระช่วย เจ้าของร้านยังนั่งอยู่เลย บอกเราว่า โทรไปตามคนที่บ้านให้มาช่วยเก็บร้าน โทรเท่าไหร่ก็โทรไม่ติดซะที ก็เลยยังไม่ได้เก็บร้าน เนี้ยสั่งของมาเต็มร้านเลย ไม่รู้คิดอะไร สั่งมาได้ยังไง พรุ่งนี้ก็กะว่าจะปิดร้าน สงสัยต้องเปิดร้านแล้วหล่ะคงอดไปวัดแน่เลย ไม่อย่างนั้นของจะเหลือเยอะ

ผมงี้ขนลุกซู่เลย ก็รีบบอกเจ้าของร้านไปว่าเราต้องการแซนวิสอย่างที่เราเคยสั่งพิเศษไปถวายพระทุกเช้าวันอาทิตย์ ขอทั้งหมดสี่สิบชุด(กล่องใหญ่สี่ชิ้น)ช่วยจัดให้หน่อย เดี๋ยวนี้เลย เพราะคำณวนกำลังแล้ว ทรัพย์ได้เต็มที่แค่นี้ ทางเจ้าของร้านก็รีบโทรตามคนมาช่วยทำทันที(ที่อย่างนี้โทรครั้งเดียวติด) เพราะจะเอาเข้าวัดตอนเย็นเลย แล้วให้หลวงพี่ท่านจัดสรรปันส่วนกันเองตามความเหมาะสมสำหรับฉันเช้า

ระหว่างที่รอ ก็นั่งนึกว่า เอ...สี่สิบจะไม่พอเอานา น่าจะได้อีกสักยี่สิบชุดนะกำลังดีเลย แต่จะเอาตังค์ที่ไหนดี จะแบ่งจากที่เตรียมทำบุญเรื่องอื่นก็ไม่น่าจะเหมาะ ทำไงดี ทำไงดี อยู่ๆเพื่อนที่น่ารักก็โทรเข้ามา ด้วยเหตุผล ไม่มีอะไรทำเลยโทรมาหาเล่นๆ คุยไปคุยมา ก็เลยบอกเพื่อนว่ากำลังทำอะไรอยู่ เพื่อนก็ร่วมบุญด้วยทันทีด้วยจำนวนเงินที่พอดีกับยี่สิบชุดพอดี โดยเพื่อนไม่ทราบว่าแซนวิสชุดละเท่าไหร่ โอ้....คุณพระช่วย (ครั้งที่สอง) อะไรจะโป๊ะเชะปานนี้ ร้อยวันพันปี เพื่อนที่รักไม่เคยโทรมาพอดีขนาดนี้ วันนี้ไหงกลับโทรมาได้จังหวะอย่างที่สุด น่ารักจริงๆ จุ๊บๆ ยั๊ง....ยัง ความมหัศจรรย์ยังไม่จบ

พอเราบอกเจ้าของร้านเสร็จว่าขอเพิ่มอีกยี่สิบชุดแล้วก็นั่งรอใกล้ๆ ระหว่างที่นั่งรอคุณแม่ติ๋มผู้มีบุญก็โทรมาถามความคืบหน้า
ผมก็บอกจำนวนที่ได้ไปว่า ได้ทั้งหมดหกสิบชุดนะแม่ติ๋ม อย่าว่ากันเลยนะ เต็มที่ผมได้เท่านี้
แม่ติ๋มก็พูดว่า เอาน่า ทำบุญได้สุดๆแค่นี้ก็ต้องแค่นี้ ให้พระท่านได้ฉันของอร่อยๆแปลกๆจากที่เคยฉันบ้าง ท่านจะได้มีกำลังใจต่อไป ได้แค่นี้ก็สุดยอดแล้ว นี่ถ้าได้สักร้อยชุดก็จะดีนะ เชื่อไหมครับ ทันทีที่แม่ติ๋มพูดจบประโยคว่า “...นี่ถ้าได้สักร้อยชุดก็จะดีนะ...” ทั้งๆที่ผมยังถือโทรศัพท์ติดหูอยู่ ยังไม่ได้พูดอะไรให้เจ้าของร้านฟังสักคำ เจ้าของร้านอยู่ๆก็หันมาบอกผมว่า เอาอย่างนี้แล้วกัน จะร่วมทำบุญด้วย จะทำให้เท่าที่ของในร้านนี้ทำให้ได้ล่ะกัน ให้หมดร้านนี่แหละ น่าจะได้สักร้อยชุด.... ระหว่างที่กำลังยืนอึ้งตะลึงตึงๆอยู่ ผมได้ยินเสียงแม่ติ๋มกรี๊ดอนุโมทนาบุญมาทางโทรศัพท์ลั่นเลย คุณพระช่วย(ครั้งที่สาม) อะไรจะทันตาเห็นขนาดนี้

แล้วจำนวนยอดแซนวิสที่ได้ หนึ่งร้อยชุดพอดิบพอดี โดยเจ้าของร้านร่วมทำบุญสี่สิบชุด ผมจ่ายตังค์แค่หกสิบชุด ขนมปังหมด สเปดหมด แฮมหมด ทูน่าหมด หมูหยองหมด มายองเนสหมด พอดิบพอดีอย่างที่สุดทุกอย่าง ได้ถวายหลวงพี่ หนึ่งร้อยกล่องสมใจคุณแม่ติ๋มทันที

ใครจะว่าบังเอิญก็พูดไปเถอะ แต่เรื่องบังเอิญที่มากขนาดนี้จะหาได้ที่ไหนอีก จะด้วยเหตุใด หรืออย่างไร ถึงได้เกิดเหตุการณ์ที่น่าอัศจรรย์อย่างนี้ คิดว่านักเรียนอนุบาลทุกท่านคงจะทราบดี

ผมจะไม่สรุปอะไรให้มากความ เพราะนี่เป็นแค่เรื่องที่เกิดกับตัวผมคนเดียวเท่านั้น แต่ยังไงก็แล้วแต่

บุญที่ได้ตั้งใจจัดหาแซนวิสเพื่อถวายพระเณรนี้ผมขอให้ทุกท่านได้มีส่วนในบุญเสมือนเป็นเจ้าของบุญเองทุกประการ ขออานุภาพแห่งผลบุญจงส่งผลให้ทุกท่านจงเป็นความอุดมสมบูรณ์ของพระพุทธศาสนา และความอุดมสมบูรณ์แห่งพระพุทธศาสนาก็จงบังเกิดแก่ทุกท่านด้วยเถิด สาธุ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#2 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 08 September 2009 - 04:52 PM

ขนแขน stand up มีเรื่องมหัศจอรอหันการันต์ยอหลายๆเรื่องติดกัน
อนุโมทนาบุญกับพี่ทัพพีฯด้วยนะ สาธุๆ
sky noi ก็ว่าอร่อยจริงๆด้วย

#3 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2009 - 05:08 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ขอให้คุณทัพพีในหม้อ รวยเร็ว รวยแรง รวยรวด รวยไปถึงที่สุดแห่งธรรมเลยนะคะ

เรื่องอัศจรรย์แบบนี้ อยู่วัดพระธรรมกาย เราจะเจอบ่อย ๆ ค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#4 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2009 - 05:14 PM

สาธุค่ะ

#5 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2009 - 05:19 PM

เล่าได้มันส์มาก ตามสไตล์ของพี่ทัพพีฯ ไม่มีหลุด
ไม่ต้องสรุป ก็รู้ว่า ความตั้งใจของผู้อยากได้บุญ ย่อมมีแต่สิ่งอัศจรรย์บังเกิดขึ้นเพื่อบุญเกิดต่อเนื่อง

แหมนี่ตั้งใจแค่ 40 ชุด ในชุด 7000 สถาปนา ยังมาแรงถึง 100 ชุด
งวดหน้ามาแสนรูป ตั้งใจซักสี่หมื่น ก็คงเกินแสนรูปแน่เลยค่ะ

ขอมีส่วนในบุญด้วย วันหลังบอกกันล่วงหน้านะคะ ไม่อยากแค่อนุโมทนาอย่างเดียว ^^
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#6 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2009 - 06:06 PM

อ่านแล้วอยู่เฉยไม่ได้ซะแล้ว.... biggrin.gif .....ช่ายเลย...คราวหน้าหมู่เฮาขอมีส่วนร่วมกับท่านด้วย นะ นะ น้า.....

คราวหน้าถ้าลืมบอกบุญพวกเราละก็คอยดู mad.gif ขอให้.............................................ได้บุญคนเดียวเน็ทๆ
ถ้าบอกบุญพวกเราก็ขอบุญทับทวีร่วมกันทั้งหมู่คณะนะ555 happy.gif

คราวนี้ขอรับพร และ ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยคนนะครับ nerd_smile.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 usr29799

usr29799
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2009 - 07:15 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ อ่านไปก็ปลื้มไปขอยืนยันว่านี่ไม่ใช่เรื่องบังเอิญแน่นอนอานุภาพแห่งบุญชัวร์สาธุคะ

#8 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2009 - 08:09 PM

สาธุ ขออนุโมทนาบุญนี้ด้วยนะครับ ให้มีส่วนในบุญนี้ด้วยนะครับ

#9 hs7nia

hs7nia
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2009 - 08:31 PM

สาธุ อัศจรรย์แท้ๆ

#10 usr18090

usr18090
  • 48 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2009 - 11:39 PM

อ่านไป แล้วขนลุกเลย

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

สาธุ

#11 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2009 - 11:41 PM

ขอร่วมอนุโมทนากับคุณทัพพีในหมอด้วยนะครับ
สาธุ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#12 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2009 - 01:29 AM

อัศจรรย์ครับ บุญเป็นอัศจรรย์
ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#13 นายดีใจ

นายดีใจ
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2009 - 03:00 AM

สาธุครับ

ให้กำลังใจทุกท่านด้วย

#14 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2009 - 04:05 AM

สาาาาาาาาา.....ธุ๊ค่ะ

นี่ขนาดแค่อ่านยังนั่งขนลุกตามไปด้วยเลยค่ะ ......

...ขอสร้างบารมี เอาชีวีเป็นเดิมพัน ...

#15 usr30334

usr30334
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2009 - 06:17 AM

ขออนุญาตเข้ามาร่วมอนุโมทนาบุญนี้ด้วยนะคะ. ฟังแล้วรู้สึกปลื้มจริงๆเลย สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

#16 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 09 September 2009 - 08:39 AM

ถ้าคุณทัพพีในหม้อมาเล่าให้ฟังก่อนนี้อาจจะอัศจรรย์กว่านี้อีหนา

ขออนุโมทนาบุญครับ

#17 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2009 - 09:10 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญ กับ คุณ.ทัพพีในหม้อ และขอมีส่วนบุญใหญ่ ในครั้งนี้ ด้วย ค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#18 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2009 - 09:28 AM

จขกท คงไม่ทีทางลดความอ้วนได้แน่ๆๆๆๆๆๆๆ 5555 เพราะจะมีแต่ของดี ของอร่อย ให้กินให้ใช้ ไปทุกภพ ทุกชาติ จงอ้วน จงอ้วน จงอ้วน

#19 Roytavan

Roytavan
  • 166 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2009 - 09:47 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
ด้วยอานุภาพแห่งความปรารถนาอย่างแรงกล้า
ที่ท่านตั้งใจทำบุญด้วยแซนวิสด้วยความบริสุทธิ์บริบูรณ์นี้เอง
ทำให้สายบุญจากพระนิพพานเปิดช่องสอดนำหนทางให้ท่าน...

ร้อยตะวัน (Roytavan) smile.gif

#20 ลูกพระธัมฯเชียงใหม่

ลูกพระธัมฯเชียงใหม่
  • 100 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2009 - 11:24 AM

โอ้โห ความอัศจรรย์ เกิดขึ้นได้จริง
แค่คิดที่จะทำบุญ ความอัศจรรย์ก็เกิดแล้ว
อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
สาธุ สาธุ สาธุ

เกิดมาเพื่อทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#21 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 09 September 2009 - 12:25 PM

โอ้ สุดยอด อย่างนี้เขาเรียกตกกะไดพลอยบุญ เพราะยังไม่ทันจะทำหน้าที่กัลยาณมิตรให้ใครเลย ก็มีคนเสนอตัวมาให้เป็นกัลยาณมิตรถึง 2 ท่านทีเดียว อย่างนี้ครูไม่ใหญ่บอกว่า จะรวยเป็นทีมทีเดียว

เสริมที่คุณทัพพีกล่าวมาว่า เป็นความจริงอย่างยิ่งนะครับว่า พระรุ่น 7000 รูป 7000 ตำบลนั้น ท่านต้องรับภาระหนักมาก ไม่เฉพาะแต่เรื่องงาน เรื่องฉัน(กิน) เท่านั้น แม้แต่เรื่องที่หลับที่นอน เพราะฝนฟ้ามักจะแอบมาวัดกำลังใจเสียเรื่อยๆ ปีนี้แปลกๆ ฝนฟ้าไม่ชอบตกตอนกลางวัน แต่ชอบไปตกตอนกลางคืน ทำให้ต้องย้ายที่หลับที่นอนกันเป็นแถบ

ใครว่า ชีวิตพระสบาย ก็ต้องมาลองบวชดูครับ โครงงานหน้า 1 แสนรูป 1 แสนหมู่บ้าน
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#22 สบาย

สบาย
  • 112 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2009 - 01:01 PM

ขอร่วมอนูโมทนาบุญ สาธุ คะ คุณทัพพีในหม้อ เล่าได้สนุกมาก

#23 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2009 - 02:52 PM

ผังบุญสำเร็จเป็นมหัศจรรย์ทันทีที่นึก

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

#24 @ti

@ti
  • 97 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2009 - 03:49 PM

สุดยอด สาธุครับ
หยุดไม่ได้เพราะความอยาก
อยากได้ อยากมี อยากเป็น แม้กระทั่งอยากเห็นธรรมะมากเกินไป ก็จัดอยู่ในความอยากที่ทำให้ใจหยาบ

#25 ขันติธรรม

ขันติธรรม
  • 132 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2009 - 09:24 PM

บุญอัศจรรย์จริง ๆ เลยค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

#26 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 10 September 2009 - 07:51 AM

แนบไฟล์  anumothana_sadhu.gif   22.04K   66 ดาวน์โหลด
ในทุกกุศลกรรมบทของคุณ ทัพพีในหม้อ ครับ
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#27 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2009 - 08:14 AM

โห..อ่านแล้วมันส์มาก อ่านไป ยิ้มไปค่ะ...
อยากมีส่วนร่วมมากๆ เลย ถ้ามีโอกาสหน้า บอกบุญด้วยนะคะ...
ส่งมาทางข้อความส่วนตัวได้เลยค่าาา....ยินดีร่วมบุญทุกบุญมาก มาก มาก ค่ะ

แต่ตอนนี้ ต้องขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ...สาธุ

#28 v.chiap

v.chiap
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2009 - 10:22 AM

คนอัศจรรย์ ย่อมประกอบเหตุอัศจรรย์ สาธุ สาธุ สาธุ
ขอติดตามสร้างบารมีกับพระเดชพระคุณหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย ไปจนกว่าจะถึงที่สุดแห่งธรรม

#29 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2009 - 08:47 PM

tongue.gif ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ..สมเป็น คุณทัพพีฯ

#30 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2009 - 08:51 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุค่ืะ