ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มีคำถาม ถามให้ลองตอบ..

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 November 2013 - 08:44 AM

"วัด เป็นบุญสถานอัน สะอาด บริสุทธิ์ ศักดิ์สิทธิ์ สูงส่ง
เรามีความรู้สึกกันอย่างไร เมื่อวัดที่เราทุ่มเทกาย ใจ ช่วยกันร่วมสร้างขึ้นมา เพื่อไว้เป็นบุญสถานอันศักดิ์สิทธิ์ สำหรับใช้สร้างบารมี แล้วมีผู้ที่แต่งกายไม่สมควร ไม่เหมาะสม เช่น..แต่งกายสั้น รัดรูป เข้ามา ในบุญสถานอันศักดิ์สิทธิ์ของเรานี้ และเราควรจะทำกันอย่างไร?...เพื่อ ที่จะทำให้บุญสถานของเรา สะอาด บริสุทธิ์ ศักดิ์สิทธิ์ สูงส่งยิ่งๆ ขึ้นไป จะได้เป็นต้นบุญต้นแบบให้กับพวกเราทุกๆคนรวมถึงชาวโลกที่จะเข้ามาสร้างบารมี....ในภายหลังกัน

:D

คำตอบ / ชื่อ นามสกุล ค่ะ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 29 November 2013 - 03:52 PM

มีคำตอบ ตอบให้ลองถาม

ตอบ เข้าไปแนะนำ แต่การเข้าไปแนะนำ ผมเห็นว่า ไม่เหมาะที่ท่านชาย (อุบาสก) จะเป็นผู้เข้าไปแนะนำในกรณีแบบนี้ ควรให้ท่านหญิง (อุบาสิกา) เป็นผู้เข้าไปแนะนำในเรื่องละเอียดอ่อนแบบนี้ ดูจะเหมาะสมกว่าครับ

เราสามารถแนะนำได้ว่า เหมือนกับกรณีของวัดพระแก้วฯ ที่ท่านหญิงที่จะเข้าไปในวัด ที่นุ่งกระโปรงสั้น หรือ กางเกงขาสั้นมา ทางเจ้าหน้าที่วัดจะมีผ้านุ่ง(คล้ายๆ ผ้าถุง) ให้สวมใส่เพื่อเข้าไปกราบพระภายในวัดน่ะครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 November 2013 - 06:32 PM

ขอขยายความนิดนึงนะครับ  

ตามความเข้าใจของผมนั้น  ท่านเจ้าของกระทู้  น่าจะหมายถึงในวันธรรมดา  มากกว่าวันที่มีบุญพิธีวันอาทิตย์หรืองานบุญใหญ่  เพราะจุดนั้นมีรักษาบรรยากาศ  กับรักษาระเบียบคอยดูแลอยู่อย่างเต็มที่แล้ว

แต่ในวันธรรมดาก็จะมีคนใหม่ๆ ที่มาเพียง "เที่ยวชมวัด" เข้ามามากมาย  บางกลุ่มก็จะเป็นคณะทัวร์จากต่างประเทศก็มี  ซึ่งไม่ได้มาวัดโดยตรง  แต่เป็นเพียงการผ่านมา  ทำให้การแต่งกายบางครั้งก็ไม่เหมาะสม  

รวมทั้งคนรุ่นใหม่  ที่เห็นว่าการแต่งกายแบบนั้นเป็นเรื่องปกติที่ "ใครๆ เขาก็ทำกัน" ทำให้เกิดการพลั้งเผลอโดยไม่ได้ตั้งใจ

ตลอดจน  วัดต่างๆ หลายๆ วัด  มีการจัดงานที่ไม่ใช่งานบุญพิธีทางพระพุทธศาสนาโดยตรง  และมีมหรสพ  ตลาดนัด  บันเทิงภายในวัดด้วยเจตนาดึงดูดคนให้เข้าวัด  แม้เจตนาจะดี  แต่ทำให้เกิดการละเลยทางวัฒนธรรมชาวพุทธไปอย่างน่าเสียดาย

ทางแก้ไข  ก็เป็นอย่างที่รู้ๆ กันอยู่  โดนกันทุกคนในวัด  บ่นกันทุกคนเรื่องกฏระเบียบของวัดพระธรรมกาย   แต่ก็เชื่อเถอะ  เชื่อกฏกันเพียงครึ่งเดียวเท่านั้น  แม้วัดเราเอง  ด้วยความที่มีคนจำนวนมาก  ทำให้เกิดความเจตนาส่วนบุคคลละเลยในเรื่องพวกนี้ด้วยความตั้งใจในบางครั้งเหมือนกัน   ไม่ต้องใครที่ไหน  ยกตัวอย่างตัวผมเอง  บางครั้งในวันเสาร์  ผมต้องไปเตรียมของที่บูธ  ด้วยการที่บางครั้งต้องแวะไปทำธุระอื่นบ้าง  ไปซื้อของก่อนบ้าง  ด้วยความที่เป็นคนง่ายๆ  เสื้อยืดแขนกุด  กางเกงขาสั้น  รองเท้าแตะ  ก็เคยมีแต่งเข้าวัดมาแล้วด้วยความไม่ตั้งใจ   เพราะไม่ได้ "สำนึก" ตั้งแต่ต้นว่าเราจะเข้าวัด  หรือเราอยู่ในวัด

การสร้างสำนึกเป็นสิ่งจำเป็นอย่างมากในสังคมสมัยนี้  ทุกคนอ้างเสรีภาพกันจนสำนึกทางวัฒนธรรม ประเพณี กลายเป็นเรื่องที่ต้องลบทิ้งไปแล้ว  อยากทำอะไรก็ทำ  ไม่ได้สนใจคนรอบตัว  สภาพสังคมกันเลยสักนิดเดียว

ก็อย่างที่เห็นกัน  การสร้างสำนึกวัฒนธรรมชาวพุทธเรา  ทางวัดก็ยกมาสอน  ยกมาจ้ำจี้ จ้ำไชกันในทุกครั้งที่มีงานบุญ  เพราะนั่นนำมาซึ่งความเป็นระเบียบ เรียบร้อย  แต่ก็อย่างว่าแหละครับ  "สำนึก" ยื่นให้กันไม่ได้  ต้องสร้างกันขึ้นมาเอง  ถ้ายื่นให้กันได้  หาซื้อมาแจกกันได้เหมือนขนมหล่ะก็  ผมจะลงทุนซื้อมาแจกแล้วหล่ะ  ไม่ต้องรอให้มาตั้งกระทู้แบบนี้หรอก

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2013 - 03:17 PM

สาธุๆ ดีจัง มีใครคิดเห็นอะไรอีกไหมคะ ช่วยกันแสดงความคิดเห็นกันได้เยอะๆๆ ค่ะ :D

#5 Gazeboon

Gazeboon
  • Member_Facebook
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2013 - 04:28 PM

ปราบมารให้สิ้นเชื้อไม่เหลือเศษครับ  :)

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 November 2013 - 04:33 PM

จะทำอะไร มันต้องมีขั้นมีตอนครับ น้อง Gazeboon ก่อนจะไปถึงขั้นตอนสุดท้าย คือ ปราบมาร ก็ต้องว่าตั้งแต่ขั้นตอนที่ 1 คือ เชิญชวนไม่ให้ตกอยู่ในอำนาจของกิเลสมาร ก่อน

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 Gazeboon

Gazeboon
  • Member_Facebook
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2013 - 04:37 PM

ฮ่าๆ :D เอาอย่างนั้นก็ได้ครับ เรื่องพวกนี้ต้องไม่พ้นการติดป้ายโตๆบอกครับ :D

#8 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 November 2013 - 06:00 PM

น้อง Gazeboon เก่งที่สุดเลยค่ะ :D

#9 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 30 November 2013 - 09:18 PM

^_^ ...ผมขอเริ่มที่ปรับปรุงแก้ไขตัวผมเองก่อนละกันครับ ...หุหุ โดยยึดต้นแบบตามครูบาอาจารย์

..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#10 ก้าน

ก้าน
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 December 2013 - 09:23 PM

"วัด เป็นบุญสถานอัน สะอาด บริสุทธิ์ ศักดิ์สิทธิ์ สูงส่ง
เรามีความรู้สึกกันอย่างไร เมื่อวัดที่เราทุ่มเทกาย ใจ ช่วยกันร่วมสร้างขึ้นมา เพื่อไว้เป็นบุญสถานอันศักดิ์สิทธิ์ สำหรับใช้สร้างบารมี แล้วมีผู้ที่แต่งกายไม่สมควร ไม่เหมาะสม เช่น..แต่งกายสั้น รัดรูป เข้ามา ในบุญสถานอันศักดิ์สิทธิ์ของเรานี้ และเราควรจะทำกันอย่างไร?...เพื่อ ที่จะทำให้บุญสถานของเรา สะอาด บริสุทธิ์ ศักดิ์สิทธิ์ สูงส่งยิ่งๆ ขึ้นไป จะได้เป็นต้นบุญต้นแบบให้กับพวกเราทุกๆคนรวมถึงชาวโลกที่จะเข้ามาสร้างบารมี....ในภายหลังกัน

:D

คำตอบ / ชื่อ นามสกุล

แนะนำเรื่องความดีก็ดี