ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สูตรคำนวณปริมาณน้ำที่ควรดื่มต่อวันตามน้ำหนัก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 15 January 2006 - 05:57 PM

[attachmentid=1181]

[attachmentid=1179]

[attachmentid=1180]

สูตรคำนวณปริมาณน้ำที่ควรดื่มต่อวันตามน้ำหนัก

ผมไม่มีความรู้ด้านนี้ครับ. ถ้ามีคุณหมอ หรือผู้รู้ ช่วยแนะนำ
แนะนำหน่อยครับว่าจริงหรือไม่ครับ..จะได้ดื่มน้ำตามนี้ครับ..
เพื่อสุขภาพจะได้แข็งแรง สร้างบุญบารมีนานๆครับ..
.............
ขอบคุณครับ :)

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  pic26869.gif   31.67K   263 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  pic17861.jpg   111.03K   408 ดาวน์โหลด

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 16 January 2006 - 02:57 AM

เรื่องนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ที่แน่ๆ ก็คือ การดื่มน้ำ (ไม่เย็น) หลังจากตื่นนอนในตอนเช้า ๑ ลิตรโดยประมาณ เป็นการเร่งล้างพิษภายในออกจากร่างกายครับ

#3 Pro

Pro
  • 134 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2006 - 01:57 PM

ผมไม่เคยทราบเรื่องนี้เลยครับ

ไม่เข้าใจคำว่า "ข่ม" ครับ
ยิ้มแล้วรวย อ่านกระทู้อยู่ก็ยิ้มได้ครับ

#4 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2006 - 03:42 PM

หลักการดื่มน้ำของผมก็คือ ถ้าเวลาใดที่ปากแห้ง คอแห้ง แสดงว่าร่างกายขาดน้ำแล้วให้ดื่มน้ำทันทีครับ ถ้าปากชุ่มตลอดเวลาแสดงว่าเป็น หยินธาตุมากอยู่ ถ้าดื่มน้ำเข้าไปอีกจะเกิดภาวะเบาจืด หรือบวมน้ำได้ครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#5 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 17 January 2006 - 07:48 PM

ขอบคุณมากคะ ได้ความรู้เยอะเลย กราบอนุโมทนาบุญคะ

#6 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 28 January 2006 - 01:03 AM

ดื่มน้ำเยอะๆๆ ก็ไม่ดีอะ - - *จังกึมบอกไว้อะ

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#7 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 30 January 2006 - 05:06 PM

ดื่มน้ำเยอะๆ ดีจ้า เพราะร่างกายรับไม่ได้มันจะสำรอก ออกมาเอง ไม่ก็ฉี่ล้างระบบเจ้าค๊า..

#8 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 06 February 2006 - 07:52 PM

ที่จริงมีวิธีการคำนวณง่ายๆโดยประมาณนะค่ะ
คิดตามน้ำหนักตัวโดย
10 กก แรก x 100 (1000)
10 กก ที่ 2 x 50 (500)
10 กก ต่อๆไป x 20
ตัวอย่าง
ถ้าหนัก 50 กก คือ
1000+500+600= 2100 ค่ะ
เพราะฉะนั้นโดยปกติเราควรได้น้ำต่อวันอย่างน้อย 2 ลิตรขึ้นไปค่ะ แต่เป็นการดื่มน้ำหรือจากอาหารเช่นแกงต่างๆก็ได้ค่ะสำหรับคนปกติ ดื่มมากถ้าเกินร่างกายจะปัสสาวะออกเอง
นอกจากผู้ป่วยที่เป็นโรคไตบางอย่างที่ปัสสาวะไม่ออกแล้ว โรคหัวใจวาย ต้องจำกัดตามแพทย์แนะนำเพราะดื่มน้ำมากๆ จะทำให้ร่างกายบวมน้ำ น้ำเกินในปอด เป็นอันตรายได้ค่ะ

#9 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 08:52 AM

ได้ความรู้เพิ่มค่ะ
อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#10 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 06:38 PM

แบบนี้ถ้าผมน้ำหนัก60ก็ต้องดื่มน้ำ10แก้วต่อวันใช่มั้ยครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี