ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

หลุมดำ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 12:59 PM

หลุมดำนี่ไม่ใช่ รายการทีวีนะ... แต่มันเป็นหลุมมืดในอวกาศ
การจะมองเห็นหลุมดำได้นั้นสังเกตได้จาก จะมีดาวหมุนอยู่รอบๆเป็นวงกลม นั้นแหละ หลุมดำ
คุณสมบัติ
มีแรงดึงดูดมากๆๆๆ ดูดได้แม้แต่แสง หรือดวงอาทิตย์....
(ข้อมูลเบื้องต้น... ถ้าอยากได้แบบน่าเชื่อถือกว่านี้เดี๋ยวจะหามาลงให้ครับ)

เลยสงสัยว่า หลุมดำ ในเชิงพระพุทธศาสนาคืออะไรกันแน่...
ก็ได้ไปถามพระนิสิต DIU ที่ท่านเรียน จักรวาลวิทยา เลยได้คำตอบมาว่า
.
.
.
ขออุบไว้ก่อน... แล้วคุณละคิดว่ามันคืออะไรครับบบบ wink.gif

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 01:31 PM

"หลุมดำ คือ Black Hole" laugh.gif

#3 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 02:51 PM

อยากรู้ครับ [email protected] เมล์มาบอกหน่อยสิครับ
นะ ๆๆๆ ช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

#4 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 05:07 PM

เคยได้ยินมาเหมือนกันครับเรื่องนี้
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 06:10 PM

เรียนจักรวาลวิทยาผ่านมา น่าจะไม่มีเรื่องหลุมดำนะครับ แต่เดี๋ยวจะมาดูเฉลย ชักอยากรู้เหมือนกันครับ

#6 นักท่องเที่ยว

• Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 10:59 PM

งั้นตามนี้ดีกว่าครับ http://dmctv/forum/i...?showtopic=6634
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#7 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 11:47 PM

เป็นความรู้ที่น่าศึกษามากครับ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#8 น้องเอ็ม

น้องเอ็ม
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 10:32 PM

หลุมดำคือหลุมที่ไม่ขาวครับ อิอิ

ทำดีต้องทำจริง ต้องตัวจริงเท่านั้นที่ทำได้

และนั่นคือพวกเรา ได้รวมพลังยิ่งใหญ่

เป็นดาวแห่งความดี ต้องดีจริงต้องตัวจริง

#9 นักท่องเที่ยว

โพสต์เมื่อ 17 September 2006 - 10:21 AM

หลุมดำคือหลุมที่ไม่ขาวครับ อิอิ

5555งั้นก็มีส่วนถูกนะ (คิดได้ไง)

#10 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 September 2006 - 05:09 PM

อย่าลบนะเพราะมันไม่ใช่เรื่องละเอียด เท่าไรนัก

ข้อมูลเพิ่มเติมของหลุมดำนั้นเยอะมากกกก พิมพ์ หลุมดำ ใน google ก็อ่านกันไม่ไหวแล้ว...(เลยไม่เอามาโพส)
หลุมดำนั้นก็คือ . . . นรก นั้นเอง
ที่เห็นนั้นมันเป็นขุม 1 เพราะขุมอื่นๆมันละเอียดมากขึ้น...เลยมองไม่เห็น

พอมาลองเปรียบเทียบกับข้อมูลทางวิทย์ฯที่หาใน google แล้ว ก็พบว่ามีหลายอย่างที่ตรงกับนรกมาก
เช่น ถ้าโยนดวงอาทิตย์เข้าไป ดวงอาทิตย์ ปุบ... หาย

ถึงยังไงนั้นก็ต้องรอให้ครูไม่ใหญ่เฉลยอยู่ดี ถึงจะฟันธงได้ 100% ว่าหลุมดำนั้นคืออะไร
[attachmentid=7802]

ไฟล์แนบ

#11 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2006 - 11:34 AM

โพสต์อยากให้เรียน DOU นี่นา ( กำลังจะสมัครเรียนแล้ว )

#12 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 19 September 2006 - 09:44 PM

PR กันเห็นๆ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#13 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 08:52 PM

เคยได้ยินมาว่าหลุมดำคือสัตว์ในนิยายชื่ออะไรซักอย่างจำไม่ได้ แต่เป็นตัวแทนความโกรธ คือว่า ความโกรธ โกรธมากๆ สามารถกลืนกินได้ทุกอย่าง แม้กระทั่ง..ตัวเอง
Relax & Alert

#14 victory

victory
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 12:52 PM

งั๊นไปถามครูไม่ใหญ่กันดีฝ่า...ผมให้คุณเป็นตัวแทนนะ... สาธุ

#15 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 10:21 AM

อ้าว . . . งั้นใครจะเขียน case ฝากถามด้วยนะครับ

#16 ลี่

ลี่
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 12:04 AM

ขอด้วยค่ะอยากรู้มากๆ[email protected] ohmy.gif

#17 MattMS

MattMS
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 01:11 AM

มีการค้นพบหลุมดำขนาดใหญ่มากที่แกนกลางของแกเล็กซีของเราแล้วนะครับ อันนี้น่าจะตรงกับช่องว่างระหว่างเขาตรีกูฏ ที่เป็นที่อยู่ของเปรต
http://antwrp.gsfc.n...d/ap021018.html
http://www.phy6.org/...ze/Sblkhole.htm

#18 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2006 - 01:16 PM

โอ้โห น่าตื่นเต้น อยากรู้บ้างครับ แต่ขอถามเพิ่มเติม
คนตัวผอม ๆ แต่ใส่อะไรลงท้อง แล้วหายเรียบ ไม่อ้วนขึ้นเลย
อันนี้แสดงว่า มีหลุมดำในท้อง หรือเปล่าครับ ? 5555555 อึก อึก อึก ...
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#19 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 04 November 2006 - 08:33 PM

น่าศึกษายิ่งนัก
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ