ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

วันนี้ใครทำบุญอะไรมา โพสต์มาแบ่งกันหน่อยค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 107 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#91 paiboon

paiboon
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 June 2006 - 04:54 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

#92 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 18 June 2006 - 10:01 PM

อนุโมทนาบุญ ในทุกๆบุญกับผู้มีบุญทุกๆท่านนะครับ smile.gif
สาธุ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#93 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 June 2006 - 10:12 PM

อนุโมทนาด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ลูกพระธรรม

#94 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 09:56 AM

วันอาทิตย์ที่ 11 มิถุนายน เห็นน้อง Omena ด้วยค่ะ...กำลังเดินไปหยิบ CD...

มาทักทายกับ้างก็ดีนะคะ

อนุโมทนาบุญงานบุญวันอาทิตย์ด้วยนะคะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#95 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 04:12 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับท่านผู้มีบุญทุก ๆ ท่าน

ลูกพระธรรม

#96 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 12:48 AM

จัดงานตักบาตรFreshyและจัดทุกวันพุธ จัดซุ้มบริจาค266วัดและกำลังเตรีมงานไหว้ครู ชวนน้องใหม่มาปล่อยปลาทุกวันศุกร์ และโครงการชวนน้องมาปฏิบัติธรรมวันศุกร์-อาทิตย์ (แต่มีปัญหาติดขัดด้านโปสเตอร์ประชาสัมพันธ์การนั่งสมาธิ)
................................อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ...........................
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#97 Omena

Omena
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 04:54 PM

อนุโมทนาบุญคุณpat_nirvaด้วยนะคะ
สาธุ

สุนทรพ่อ

#98 นักรบทิศตะวันตก

• 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2006 - 12:06 AM

อนุโมทนาบุญคุณpat_nirvaด้วยนะคะ
สาธุ

น้องOmenaเป็นPresenterให้ทางวัดพอจะรู้ไหมว่าโปสเตอร์แบบนั่งสมาธิเค้ามีให้ร่วมบุญรึเปล่าหรือถ้ามีแจกให้เป็นธรรมทานก็ยิ่งดี(เพราะทางทีมงานพี่เป็นนักบุญทุนน้อยแต่ใจเกินร้อยนะครับ)พอจะมีข้อมูลไหมครับ... พี่จะใช้ประชาสัมพันธ์ชวนน้องๆในมหาลัย
...............อนุโมทนาบุญครับ.................
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.

#99 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 26 June 2006 - 08:33 AM

อาทิตย์ที่ผ่านมา...ไปทำบุญที่วัดวัดสามพราน พุทโธภาวนา ค่ะ...เอาบุญมาฝากทุกท่านค่ะ

#100 Omena

Omena

โพสต์เมื่อ 26 June 2006 - 10:21 AM

น้องOmenaเป็นPresenterให้ทางวัดพอจะรู้ไหมว่าโปสเตอร์แบบนั่งสมาธิเค้ามีให้ร่วมบุญรึเปล่าหรือถ้ามีแจกให้เป็นธรรมทานก็ยิ่งดี(เพราะทางทีมงานพี่เป็นนักบุญทุนน้อยแต่ใจเกินร้อยนะครับ)พอจะมีข้อมูลไหมครับ... พี่จะใช้ประชาสัมพันธ์ชวนน้องๆในมหาลัย
...............อนุโมทนาบุญครับ.................

ยังไม่เคยเห็นค่ะ แต่เดี๋ยวจะไปเสนอให้หลวงพี่ท่านพิจารณาดูนะคะ

อาทิตย์ที่ผ่านมา...ไปทำบุญที่วัดวัดสามพราน พุทโธภาวนา ค่ะ...เอาบุญมาฝากทุกท่านค่ะ

อนุโมทนาบุญค่ะ
สาธุ

ใส่บาตรวัดใกล้บ้าน
นั่งธรรมะภาคเช้า
ถวายภัตตาหารเพล
ช่วยงานอาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์ค่ะ พาสาธุชนชมวัด หนูพูดครึ่งแรกค่ะ
นั่งธรรมะภาคบ่าย
ถวายปัจจัยสร้างสุขาพิมาน+ของแม่ 1 ห้องค่ะ
ให้ธรรมทานเรื่องสมาธิและการสวดมนต์กับคนใหม่
ทำความสะอาด เก็บกวาดแผนก(ฝนสาดค่ะ เหมือนโดนน้ำท่วมเลยค่ะ)
บูชาเจดีย์ด้วยใจใสสว่างค่ะ

เอาบุญมาฝากนะคะ

สุนทรพ่อ

#101 นักรบทิศตะวันตก

• 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2006 - 02:29 PM

ใส่บาตรวัดใกล้บ้าน
นั่งธรรมะภาคเช้า
ถวายภัตตาหารเพล
ช่วยงานอาสาสมัครแผนกมัคคุเทศก์ค่ะ พาสาธุชนชมวัด หนูพูดครึ่งแรกค่ะ
นั่งธรรมะภาคบ่าย
ถวายปัจจัยสร้างสุขาพิมาน+ของแม่ 1 ห้องค่ะ
ให้ธรรมทานเรื่องสมาธิและการสวดมนต์กับคนใหม่
ทำความสะอาด เก็บกวาดแผนก(ฝนสาดค่ะ เหมือนโดนน้ำท่วมเลยค่ะ)
บูชาเจดีย์ด้วยใจใสสว่างค่ะ

เอาบุญมาฝากนะคะ

กราบอนุโมทนากับน้องOmenaด้วยครับ
อยากไปนั่งธรรมะกับหลวงพ่อจัง(ไปวัดได้บุญเน็ตๆอยู่บ้านได้บุญนิดๆ)

.

#102 รับพร

รับพร
  • 70 โพสต์
  • Interests:ความสงบเยือกเย็น และความสุขที่แท้จริง

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 10:48 PM

ทำบุญ 9 วัดที่อยุธยามา เอาบุญกลับมาฝากทุกท่านค่ะ

วัดพนัญเชิงวรวิหาร วัดใหญ่ชัยมงคล วัดมงคลบพิตร วัดธรรมิกราช วัดหน้าพระเมรุ วัดไชยมงคลวัฒนาราม วัดกษัตราธิราช วัดท่าการ้อง และวัดธรรมาธิราช
พระมหาชนกว่ายน้ำข้ามมหาสมุทรโดยไม่คิดพึ่งขอความช่วยเหลือ จากนางมณีเมขลาฉันใด
ชาวพุทธทั้งหลายพึงรักษาพระพุทธศาสนาด้วยความเพียรของตน โดยไม่คิดหวังพึ่งอำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบันดาลแม้ฉันนั้น

#103 นักรบทิศตะวันตก

• 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 09:31 PM

ทำบุญ 9 วัดที่อยุธยามา เอาบุญกลับมาฝากทุกท่านค่ะ

โอ!!!เมืองประวัติศาสตร์ เราต้องช่วยกันทำนุบำรุงวัดทุกๆวัดในเมืองไทย
.....กราบอนุโมทนาบุญครับ......

.

#104 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 08:47 AM

อนุโมทนาบุญกับคุณpat_nirvaค่ะ...

........................................................

เช้าวันอาทิตย์ตื่นตี 5 เตรียมอาหารเช้าให้ลูกคนเล็ก+คนโต เตรียมของสำหรับเตรียมเดินทางไปงานบุญใหญ่วันอาทิตย์ที่ 2 กรกฏาคม 2549 ค่ะ...ทำบุญฯลฯ

และซื้อ CD + หนังสือจำนวนหนึ่งส่งไปให้น้าสาว(น้องของแม่)ที่บ้านนอกค่ะ...(ซื้อสื่อธรรมะส่งไปให้ผู้อื่นเรียกว่าทำบุญหรือปล่าวค่ะ)

#105 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 06:12 PM

ไปอบรมธรรมะตามแนวทางวิถีพุทธที่ร.รมาค่ะ
มีบุญมากมาย ข้อคิดมากมาย ทำวัดเช้าวัดเย็น ตักบาตร เดินจงกรม นั่งสมาธิ และอีกมากมายคะ และก็มีเรื่องเพื่อน ครูพ่อแม่ ร้องไห้กันหมดทุกระดับชั้นเลยละค่ะ
ซึ้งมาก สนุก มันฮา โหดครบรสเลยค่ะ รุ่นของหนุรุ่นสดท้ายได้นั่งคุกเข่า3ชม. หน้าเสาธงเป็นสนามคอนกรีด เจ็บมากเลยค่ะ ยุงก็กัดนัง่สี่ทุ่มถึงเที่ยงคืน และก็มีกิจกรรมที่ไม่คาดดิดเยอะมากค่ะต้องแก้ไข้ปัญหาปวดหัวจนแทบระเบิดเลยคะ
วันเสาร์ จุดเทียนถวายพระพรที่หอประชุมสวยงามมากค่ะ และอีกเยอะค่ะ บรรยายไม่จบแน่เลยค่ะ

วันที่ 7 กรกฎา ทางร.รก็จัดวันเข้าพรรษา ให้เด็กน.ร นำของหรือปัจจัยตักบาตรตอนเช้ากัน เดี๋ยวหนูจะถ่ายภาพมาให้ดูนะค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#106 Omena

Omena

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 08:08 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณรับพรด้วยนะคะ

คุณหนูชื่อสายน้ำทิพย์นี่ขยันจังเลยนะคะ โมทนาค่ะ

ไปอบรมธรรมะตามแนวทางวิถีพุทธที่ร.รมาค่ะ
มีบุญมากมาย ข้อคิดมากมาย ทำวัดเช้าวัดเย็น ตักบาตร เดินจงกรม นั่งสมาธิ และอีกมากมายคะ และก็มีเรื่องเพื่อน ครูพ่อแม่ ร้องไห้กันหมดทุกระดับชั้นเลยละค่ะ
ซึ้งมาก สนุก มันฮา โหดครบรสเลยค่ะ รุ่นของหนุรุ่นสดท้ายได้นั่งคุกเข่า3ชม. หน้าเสาธงเป็นสนามคอนกรีด เจ็บมากเลยค่ะ ยุงก็กัดนัง่สี่ทุ่มถึงเที่ยงคืน และก็มีกิจกรรมที่ไม่คาดดิดเยอะมากค่ะต้องแก้ไข้ปัญหาปวดหัวจนแทบระเบิดเลยคะ
วันเสาร์ จุดเทียนถวายพระพรที่หอประชุมสวยงามมากค่ะ และอีกเยอะค่ะ บรรยายไม่จบแน่เลยค่ะ

วันที่ 7 กรกฎา ทางร.รก็จัดวันเข้าพรรษา ให้เด็กน.ร นำของหรือปัจจัยตักบาตรตอนเช้ากัน เดี๋ยวหนูจะถ่ายภาพมาให้ดูนะค่ะ

ไม่ธรรมดาเลยค่ะ
สาธุ
สาธุ
สาธุ

สุนทรพ่อ

#107 นักรบทิศตะวันตก

• 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2006 - 10:16 AM

ร้องไห้กันหมดทุกระดับชั้นเลยละค่ะ

ร้องไห้ทำไมเหรอมีใครแกล้งรึเปล่า

นั่งคุกเข่า3ชม. หน้าเสาธงเป็นสนามคอนกรีด เจ็บมากเลยค่ะ ยุงก็กัดนัง่สี่ทุ่มถึงเที่ยงคืน

โหดจังเยยยยยยย

อนุโมทนาบุญกับคุณน้องฝนครับ
ไปงานบุญใหญ่วันอาทิตย์ที่ 2 กรกฏาคม 2549 ค่ะ...ทำบุญฯลฯ

และซื้อ CD + หนังสือจำนวนหนึ่งส่งไปให้น้าสาว

อนุโมทนาบุญกับคุณหนูชื่อสายน้ำทิพย์ครับ

.

#108 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2007 - 12:53 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับกับทุกบุญด้วยนะครับ สาธุ