ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

แสงจากวิหารหลวงปู่

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 46 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2006 - 09:09 PM

นำรูปมาฝากค่ะสดๆ ร้อนๆ เวลา 21.00นใ มองจากบ้านค่ะบ้านอยู่แถวๆวัดค่ะ เป็นแสงจากวิหารค่ะ สวยมากเลยค่ะ แต่กล้องไม่ดีเท่าไหร่ค่ะเอามาฝากค่ะ

อีกรูปค่ะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  DSCF4992.jpg   31.05K   11 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  DSCF4984.jpg   73.11K   13 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  DSCF4991.jpg   71.92K   13 ดาวน์โหลด

#2 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 10 September 2006 - 09:10 PM

โอโหๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#3 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 10 September 2006 - 09:13 PM

ดีจัง สวยจัง
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#4 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 10 September 2006 - 09:15 PM

อ๋อ พอดีเพื่อนๆ.....ท่านก็บอกว่าวันนี้แปลก เป็นนิมิตหมายที่ดีครับ ยังไงนึกถึงบุญใหนตลอดเวลานะครับ เหตุเกิดประมาณ 3ทุ่มครับตรงกันครับ รายงานจากในวัดสดๆๆ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#5 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2006 - 09:22 PM

สวยสุดยอดแล้วครับ

#6 Meritorious Brother

Meritorious Brother
  • 38 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2006 - 09:24 PM

แสงไฟสปอทไลท์ ส่องไปที่เจดีย์สีทอง แล้วแสงสะท้อนขึ้นบนเมฆที่ลอยต่ำลงมานะ

#7 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2006 - 09:25 PM

ปกติก็จะมีแสงแต่ไม่ใช่แบบนี้ค่ะ แต่ตอนนี้หายไปแล้วค่ะดีที่เก็บภาพไว้ได้ทันค่ะ

#8 Meritorious Brother

Meritorious Brother
  • 38 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2006 - 09:49 PM

จริง ๆ ครับ คุณเจ้าของกระทู้ สังเกตุไหมครับว่าวันนั้น เมฆเต็มท้องฟ้า อาจจะเป็นเพราะว่าฝนใกล้ตก ถ้าฝกตกหรืออะไรเกี่ยวกับฝน เมฆจะลอยลงต่ำ เพราะมีความเย็นแล้วไอน้ำ เอางี้ดีกว่า ถามง่าย ๆ ว่า วันที่ถ่ายรูปน่ะี้ ช่วงที่ถ่ายฝนตกไหมวันนั้น ถ้าบอกว่าวันนั้นฝนตกก็นั้นแหล่ะครับบบบ เข้าใจหรือยังครับคุณเจ้าของกระทู้

#9 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2006 - 10:48 PM

ก็เคยเห็นเหมือนกันนะคะ เวลาประมาณสองทุ่มเนี่ยแหล่ะค่ะ บริเวณวิหารหลวงปู่ค่ะ เป็นแสงวูบวาบ แต่ก็ไม่ได้คิดอะไร เพราะวันนั้นมีเมฆฝนน่ะค่ะ แสงไฟของตัววิหารไปกระทบกับเมฆ กอปรกับมีฟ้าลั่น วูบวาบน่ะค่ะ แต่ก็แปลกนะ เห็นเฉพาะในบริเวณเหนือวิหารหลวงปู่ค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#10 O:-) FaiRy

O:-) FaiRy
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2006 - 11:24 PM

สวยจังเลยค่ะ...โชคดีจังที่บ้านอยู่ใกล้ๆ วัด

#11 chu_2507

chu_2507
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2006 - 11:51 PM

น้องโชคดีจังที่ได้เห็น ขอให้ปฏิบัติเยอะ เยอะ นะครับ

#12 ตามรอย

ตามรอย
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 05:09 AM

อยากมีบ้านอยู่ใกล้วัดจัง จะได้ไปง่ายๆ ตอนนี้อยู่ไกลอาศัยดีเอ็มซี บ้านแถวนั้นคงเเพงนะคะ

#13 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 08:22 AM

สวยจังครับ

#14 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 08:34 AM

อยากมีบ้านอยู่ใกล้วัดจัง

คิดเหมือนกันเลย ตั้งเป้าไว้เหมือนกัน ถ้าซื้อบ้านจะซื้อใกล้วัด happy.gif

#15 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 09:27 AM

อยากมีบ้านอยู่ใกล้วัดจัง จะได้ไปง่ายๆ ตอนนี้อยู่ไกลอาศัยดีเอ็มซี บ้านแถวนั้นคงเเพงนะคะ

รีบซื้อนะคะ อนาคตคงแพงกว่านี้อีกหลายอยู่
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#16 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 09:37 AM

ไม่ได้มองว่าเป็นอภินิหาร และก็ไม่ขอเหตุผลพิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์ เพียงแต่เป็นความบังเอิญที่ไม่บังเอิญว่า ภาพทุกอย่างในวันนั้น ดูดีไปหมด เห็นแล้วมีภาพที่ปลื้ม ดูแล้วก็อดยิ้มไม่ได้ และจะไม่พยายามหาเหตุผลอะไรกับความปลื้มของตัวเองหรอกครับ กลัวว่าใจมันจะหยุดนิ่งยาก สรุปว่า บรรยากาศในวันนั้น ทุกคนสามารถเอาความปลื้มมาต่อยอดให้เป็นความสุขภายในได้ครับ และหลายๆ คนก็คงมีผลปฏิบัติธรรมที่ดีนะครับ

#17 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 09:56 AM

ท้องฟ้าสีทองผ่องอำไพ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#18 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 10:33 AM

ก็สวยดีครับ เห็นแล้วจะได้ระลึกนึกถึงพระคุณหลวงปู่ที่ท่านเป็นพระอีกรูปหนึ่งในประวัติศาสตร์ชาติไทย (จากพระที่ดีอีกหลายๆ รูป) ที่ได้ทำประโยชน์เพื่อพระพุทธศาสนาครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#19 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 10:49 AM

ภาพสวยดีค่ะ happy.gif
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#20 pharnuruk

pharnuruk
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 12:20 PM

สวยดีครับ
"เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย"

#21 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 12:36 PM

เป็นภาพตอนหัวค่ำคืนวันที่ 10 กันยายน ตรงกับวันครบรอบคุณยายละสังขารพอดี
พอดีบ้านอยู่ติดวัด และ ขี่มอเตอร์ไซด็ผ่านวิหารหลวงปู่ทุกวัน ก็เห็นแสงนี้ครับสวยงามมาก
แต่เมื่อวาน สว่างมากๆ แสงสีสวยมาก กล้องที่ถ่ายได้ก็แค่ส่วนหนึ่งครับ ถ้าได้เห็นภาพจริงๆ จะรู้ว่า สว่างมากๆ
สว่างถึงบ้านผมเลย คือปกติ ก็สว่าง แต่ ไม่ได้สว่างขนาดนี้ ซึ่งมหาธรรมกายเจดีย์ ก็มีไฟส่องเช่นเดียวกัน แรงกว่าเยอะด้วย
แต่ ที่วิหารหลวงปู่ในคืนนั้นสว่างกว่าครับ เกิดขึ้นตั้งแต่ 1 ทุม จนถึงประมาณ 3 ทุ่ม ความสว่างก็จางไป
สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็นครับ

#22 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 12:37 PM

สวยมากครับ เป็นภาพที่อัศจรรย์สำหรับข้าพเจ้า

#23 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 01:42 PM

สวยงามมากครับ วันบุญใหญ่ อะไรก็สวยงามน่าประทับใจไปหมด แม้ว่าจะต้องเดินท่ามกลางไอแดดหรือสายฝนก็ตาม ปลื้มมากๆครับ สาธุ...
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#24 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 01:45 PM

สวยมากครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#25 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 02:04 PM

คืนนี้ ในโรงเรียนอนุบาลฯ คุณครูไม่ใหญ่จะพูดเรื่องนี้ครับ

#26 นักออกแบบ

นักออกแบบ
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 02:07 PM

คิดมากให้ปวดหัว
ใช่น่ากลัวที่ใฝ่หา ค้นพบเพียงดวงตา หยิบยกมาเรื่องบังเอิญ
ความดีย่อมปรากฎ ไม่มีจบ คำทวงหา ชื่นชม บุญมายา
สิ่งได้มา ว่างเปล่า เอย........

#27 สงบสุข

สงบสุข
  • 83 โพสต์
  • Location:น.ส. ธัญชนก สุมารินทร์ 211/23 ถ.มนตรีสุริยวงศ์ ซ.13 อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000
  • Interests:เกิดมาทำไม เกิดมาแล้วแก่ แล้วเจ็บ แล้วตาย<br />พอมาเจอหลวงพ่อถึงเข้าใจค่ะ<br />เกิดมาเพื่อสร้างบารมี<br />เกิดมาเพื่อพระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 02:27 PM

[attachmentid=7610]

laugh.gif biggrin.gif

สงบสุขปลื้มจริงๆ ผู้คนมากมาย
ทุกคน รวมใจเป็นหนึ่ง
ไม่เบื่อหน่าย ไม่ย่อท้อในการสร้างบารมี
แดดแรงกล้าก็สู่
ฝนตกมาก็สู่
ไม่มีใครหนี ในการสร้างบารมี
เด็กเล็ก คนป่วย คนชรา คนแข็งแรง
มีแต่ใบหน้ายิ้มแย้มให้แก่กัน
ทุกคนมีสันติสุขในใจ
คิดทีไรปลื้มทุกที
แปลกใจอีกอย่างค่ะ
สงบสุขเดินรอบนอก
แต่อยู่แนวเดียวกับขบวนรถที่อันเชิญรูปหล่อทองคำหลวงปู่
ฝนจะตกมาเหมือนพรมน้ำมนต์ไม่ตกหนัก
แต่บริเวณอื่นจะตกหนักมาก
เหมือนฝนตกไม่ทั่วฟ้าเลยค่ะ
ขอให้ทุกคนมีสันติสุขในใจค่ะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  poo1234.gif   457.65K   14 ดาวน์โหลด

#28 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 03:24 PM

สวยดีค่ะ

เป็นอะไรก็ช่างเถอะนะคะ

ถึงอย่างไร..มหาวิหารพระมงคลเทพมุนี

ก็เตือนใจให้เราระลึกถึงพระคุณอันสุดจะประมาณของท่าน

และทำให้นึกถึงบูญทุกบุญที่ได้ทำผ่านมาค่ะ
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#29 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 04:04 PM

เคยเห็นที่แปลกเหมือนกันครับ ก่อนวันงานหลังจากที่เกิดพายุเข้าวัด ได้1วัน ผมได้มีโอกาสเข้าไปช่วยเก็บกวาดกิ่งไม้ ตอนขากลับบ้านประมาณ6โมงเย็นขับรถออกจากศูนย์สำนักงานด้านที่มีช้างแก้ว ฝั่งที่สักการะคุณยายหรือจุดที่ขึ้นรถไปพนาวัฒน์น่ะครับ ผมเห็นแสงอาทิตย์ส่องสาดผ่านก้อนเมฆลงมา ลักษณะคล้ายมหาวิหารหรือมหาธรรมกายเจดีย์ ซึ่งถ้ามองจากจุดช้างแก้วจะเห็นเหมือนแสงส่องลงมาครอบมหาวิหารหลวงปู่ได้พอดี และทำให้ดูเหมือนมหาวิหารเรืองแสงออกมาครับ

ตอนแรกผมคิดว่าเป็นแค่แสงสาดลงมาเฉยๆ แต่พอกลับมาถึงบ้านนึกพิจารณาดูอีกที เอ๋ ธรรมดาถ้าแสงส่องผ่านเมฆลงมา ลำแสงจะยิงเป็นแนวตรงตามช่องว่างของเมฆนี่น่า แต่นี่มันส่องแบบกระจายนี่น่า คือสาดเป็นฐานกว้างลงมาและส่วนที่ส่องผ่านก้อนเมฆเป็นรูปวงกลม ซึ่งลักษณะเหมือนมหาวิหารเป๊ะเลยครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#30 o_love

o_love
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 08:23 PM

เป็นบุญตาที่ได้เห็น