ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอให้กำลังใจแด่ลูกพระธัมฯ พิง ลำพระเพลิง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 44 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 11:52 PM

แด่คุณพิง ลำพระเพลิง นักเขียน+ผู้กำกับหนังเรื่อง โคตรรักเอ็งเลย

ได้ฟังเรื่องราวชีวิตของคุณแล้ว เข้าใจดีถึงความเจ็บปวดที่ไม่สามารถจะย้อนคืนมาแก้ไขได้ใหม่

คุณครูไม่ใหญ่เท่านั้นที่ได้ชี้ให้คุณเห็นแล้วว่าความจริงที่อยู่เบื้องหลังชีวิตของคนเราคืออะไรนะคะ
ขอให้คุณได้เกิดใหม่และมีชีวิตใหม่ ในพระธรรมกาย ส่งบุญไปถึงเธอผู้ซึ่งเป็นทพธิดาของคุณให้เยอะๆ

ขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับผู้นำบุญยอดกัลยาณมิตรที่ได้เพียรพยายามเป็นแสงสว่างให้แก่คุณมานานหลายปี
(คาดว่าเป็นคุณโน๊ส อุดม แต้พานิช ค่ะ)
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#2 O:-) FaiRy

O:-) FaiRy
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 12:17 AM

อนุโมทนาบุญกับผู้นำบุญด้วยเช่นกันค่ะ

#3 Ariya San

Ariya San
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 12:56 AM

ขออนุโมธนาบุญกับคุณพิง ลำพระเพลิงด้วยเช่นกันครับ

อยากให้คุณพิงเขียนบทที่เกี่ยวข้องกับการสร้างบารมีเยอะๆ จะได้บุญติดตัวไปมากๆ ครับ

และขออนุโมธนาบุญกับพี่โน๊ต อุดม แต้พาณิชย์ ที่เป็นกัลยาณมิตรให้กับคุณพิงครับ

#4 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 02:14 AM

เอ๋ แกเป็นอะไรหรือครับ
หรือศึกษาประวัติแล้วเห็นใจ จึงเป็นกำลังใจให้
ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#5 crystal_star

crystal_star
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 04:56 AM

เคสวันนี้ "โคตรรักเอ็งเลย" เป็นของคุณพิง ลำพระเพลิงไงคะ คุณบุญรักษา
สัญญาใจที่ให้ไว้แดนประเสริฐ
ก่อนจะเกิดว่าจะสู้ไม่ถอยหนี
จะร่วมแรงร่วมใจปราบไพรี
คอยตรงนี้มานานแล้วแก้วกลอยใจ

#6 narudol2006

narudol2006
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 06:14 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#7 ปุฉฉา13

ปุฉฉา13
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 06:35 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ..สาธุ..สาธุ..สาธุ

#8 เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^

เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 06:42 AM

วัดพระธรรมกายยินดีต้อนรับคะ อนุโมทนาบุญด้วยเช่นกันค่ะ สาธุ
อาภรณ์ ชุดสุดท้าย        กาสายะ<br />  ชีพสุดท้ายคือพระ         ผ่องแผ้ว<br /> วิชชาสุดคือธรรมะ        พุทธเจ้า<br />จารจดไว้ลูกแก้ว          จักแคล้วบ่วงมาร<!--sizec--></span><!--/sizec--><!--colorc--></span><!--/colorc-->

#9 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 07:51 AM

อนุโมทนาบุญ นะครับ

ได้เป็นลูกพระธัม เต็มตัวแล้ว

เรามาสร้างบารมีรวมกันดีกว่านะครับ

สาธุ

#10 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 08:02 AM

ขออนุโมทนาบุญแก่คุณพิง ลำพระเพลิงครับที่ได้นำเรื่องราว
ของชีวิตมาเขียนเล่าเป็นความรู้ให้นักเรียนฝันในฝันวิทยา
ทั่วโลกได้เข้าใจในเรื่องกฏแห่งกรรมได้มากยิ่งขึ้น.......
และขอเป็นกำลังใจให้พี่ครับ smile.gif

#11 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 08:23 AM

เคยเห็นพี่พิง ทำงานในแวดวงบันเทิงมานาน แต่ไม่เคยรู้ว่าชีวิตจริงของพี่พิงเป็นยังไง
ชีวิตที่เศร้า... แต่ไม่อยากให้พี่เศร้ามากไปกว่านี้ เพราะสิ่งที่ผ่านไปแล้ว ไม่สามารถไปเปลี่ยนอดีตได้
แต่ปัจจุบัน ...เราทำได้ เราแก้ไขหลายๆ อย่างได้
ขอให้พี่มีกำลังใจ และนั่งสมาธิเยอะๆ ทำใจให้ผ่องใส นึกถึงบุญบ่อยๆ ทุกวันๆ
...สิ่งดีๆ จะเกิดขึ้นมากมาย

พี่เป็นคนที่มีความสามารถ หากพี่นำความสามารถมาทำให้คนอื่นๆ (ประชาชน) ได้คลายทุกข์คลายโศก ได้เข้าถึงความสงบสุขที่แท้จริง แนะนำให้เขาได้มีธรรมะเกิดในใจ ก็จะเกิดผลานิสงส์ผลบุญกับพี่อย่างมหาศาล ... สู้ สู้ ค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#12 Minnie

Minnie
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 08:40 AM

บางครั้งสิ่งที่เราปรารถนาอยากให้มันเป็น กับ ความเป็นจริงนั้น มันช่างขัดกันซะเหลือเกิน จนยากที่จะทำใจให้เชื่อได้ แต่เชื่อเถอะค่ะ... และขอร่วมเป็นกำลังใจให้พี่พิงด้วยอีกคนนะค๊ะ จากนี้ไปเรามาร่วมใจสร้างบารมีไปด้วยกันอย่างเต็มที่เลยนะค๊ะ

#13 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 08:55 AM

อยากให้กำลังใจคุณพิง ลำพระเพลิง ด้วยคนครับ

ถึงแม้หนังที่พี่สร้าง เทพธิดาของพี่จะไม่ได้มาดูและไม่ได้บุญโดยตรง จากการทำให้คนหันมาเข้าใจกัน

แต่... พี่รู้ไหมว่า ...
เทพธิดา ของพี่ได้รับสิ่งที่ยิ่งใหญ่กว่า ...มหาศาล...

คือ การที่ case ได้ออกฝันในฝัน ทำให้คนทั่วโลกที่ได้ติดตาม ได้เป็นอุธาหรณ์สอนใจ ให้ดำรงชีวิตอยู่ในความไม่ประมาท และหมั่นสั่งสมบุญอย่างเนืองนิจ
พี่มาพบหนทางสว่างแห่งชีวิตแล้ว อย่าเศร้าอีกต่อไปเลย... ทำตามวิธีที่คุณครูไม่ใหญ่แนะนำเถิดครับ พวกเราขอเป็นกำลังใจให้เสมอ...

สาธุครับ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#14 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 08:55 AM

ดูเคสแล้วปลื้มมากครับ ได้ไปอุดหนุนหนังเรื่องนี้แล้ว ปลื้มมากๆครับ โดยเฉพาะตอนที่เอา MV มาออกน้ำตาซึมเหมือนกัน

เป็นกำลังใจให้คุณพิง ครับ

#15 บุษบา

บุษบา
  • 131 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 08:57 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ เป็นเคสที่ดีมากเคสหนึ่ง
และขอเป็นกำลังใจให้คุณพิง ลำพระเพลิง ด้วยนะคะ
ให้ได้สร้างบุญ บารมีให้ยิ่งๆขึ้นไปเพื่อตัวคุณเอง
และคนที่คุณรักที่สุด

#16 รับบุญ

รับบุญ
  • 120 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 09:02 AM

ขอเป็นกำลังใจให้คุณพิง ค่ะ

#17 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 09:06 AM

เป็ฯกรณีศึกษาที่ดีมากเลยครับ ยกตัวอย่างเรื่องพระจิงและพระแสดงมาทำให้แก้ข้อกังขาว่าแสดงเป็นพระผิดมั้น ส่วนชีวิตนั้นของเป็นกำลังใจให้นะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#18 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 09:17 AM

ขออนุโมธนาบุญกับพี่โน๊ต อุดม แต้พาณิชย์ ที่เป็นกัลยาณมิตรให้กับคุณพิงค
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#19 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 10:13 AM

ขอแบบฉบับนักอ่านด้วยค่ะ อนุโมทนาล่วงหน้ากับทีมงานและคนเขียน ( ที่ apartment ยังไม่ยอมติด dmc )
เคยดูรายการที่นำชีวิตคุณพิง ( มาพร้อมคุณโน๊ต อุดม และคุณไหม ) ดูแล้วในความตลกก็เห็นถึงชีวิตที่เศร้า และอ่อนไหว อยากบอกว่าช่วงที่ดูคิดว่าสงสารวัฏก็เป็นอย่างนี้เอง มีสุขมีทุกข์เป็นธรรมดา

#20 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 10:21 AM

สาธุ ครับ

#21 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 10:26 AM

ขออนุโมทนาบุญกับคุณพิง ลำพระเพลิงที่เอาเรื่องราวของตนเองมาเผยแพร่เป็นธรรมทาน ยังประโยชน์แก่พวกเราทุกๆ คน และขอเป็นกำลังใจน้อยๆ อีกคน เมื่อทราบความจริงแล้ว ก็หันมาช่วยกันสั่งสมบุญบารมี และอย่าลืมมินิซีรี่ย์ที่หลวงพ่อเอามาให้เราดูนะครับ ถูกใจมากๆ ครับผม

#22 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 10:36 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

#23 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 10:38 AM

ยังมีอีกหนึ่งความหวังของเจ้าของเคสฯ นะ
หวังว่า....ลูกชายคงจะยอมบวชให้แม่เค้านะครับ

#24 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 10:48 AM

บวชช่วงสั้นอุทิศบุญให้ ภรรยา ได้นะครับ ยิ่งถ้าลูกชายบวชให้และ ตั้งใจ ปฏิบัติธรรม ก็จะสามารถหย่อนผ่อนโทษไปได้อีกเยอะเลยครับ เป็นกำลังใจให้ด้วยคนครับ

#25 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 10:55 AM

...
.

..มี รัก แท้ อยู่ .. ดู แล ไม่ ได้..

เมื่อ รัก จาก ไกล..ใจ เฝ้า โหย หา

อยาก ให้ คืน วัน มี เธอ นั้น ย้อน กลับ มา

จะ รัก ษา ..รั ก ข อ ง เ ร า ด้ ว ย เ ข้ า ใ จ ..

.
...

น้ำ ตา ของ ลูก ผู้ ชาย..

ที่ หลั่ง ไหล เพื่อ ความ รัก..ให้ กับ ผู้ หญิง คน หนึ่ง..

ที่ จาก กัน ไป เ พ ร า ะ ค ว า ม ไ ม่ เ ข้ า ใ จ กั น

เริ่ม ต้น ..จาก กัน ไม่ กี่ วัน

เปลี่ยน ผัน จาก กัน ไป..ชั่ว กาล..

.
..
ฟัง เรื่อง ราว ของ พี่ เค๊า แล้ว..

เศร้า นะ..
..
.
บ ว ช เ ถ อ ะ ค่ ะ

ช ว น ลู ก ม า บ ว ช ด้ ว ย

แล้ว ทาน ศีล ภาวนา ของ พี่ จะ เพิ่ม

นี่ คือ ทาง เพิ่ม กำ ลัง ใจ ให้ กับ ตัว เอง ..ที่ ดี ที่ สุด..

แล้ว ก็ อุ ทิศ บุญ กุ ศล ให้ กับ คน ที่ พี่ รัก..สุด หัว ใจ..

..
.

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#26 PhraDhamma_son

PhraDhamma_son
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 11:39 AM

ขออนุโมทนาบุญกับ เคยรักเอ็งโลด ต้นแบบของวงการมายามาสู่วงบุญพิเศษอีกท่านนะครับ

#27 DREAMLOVER

DREAMLOVER
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 12:46 PM

อนุโมทนาด้วยคนค่ะ
ความจริงบางทีมันก็โหดร้ายเนอะ ทางเดียวที่จะช่วยได้ คือต้องคลายความผูกพัน ถ้ารักเธอจริงต้องทำใจหยุดนิ่ง ทั้งๆที่สำหรับชาวโลกทั่วไปนั้น การที่รักมาก ทำให้ใจยิ่งเกาะเกี่ยว อาลัยอาวรณ์
เคยคิดเล่นๆเหมือนกันว่า ถ้าอยู่ๆคนที่เรารัก (ไม่เฉพาะคู่ชีวิต แต่รวมหมด เช่น พ่อ แม่ หรือลูก) ต้องมาจากเราไปโดยที่เค้าไม่มีพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง และต้องรับทุกขเวทนาอยู่ และเรายังไม่เข้าถึงพระธรรมกาย ยังไม่สามารถช่วยเค้าได้ เราจะเสียใจขนาดไหนหนอ เพราะทุกวินาทีที่ผ่านไปคือความทรมานของเค้า แล้วเราจะทำใจหยุดนิ่งได้หรือไม่ เวลาที่เราต้องเผชิญสภาวะนั้น

#28 โปปิโอ้

โปปิโอ้
  • 21 โพสต์
  • Interests:Computer

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 12:51 PM

เคสนี้ให้ข้อคิดว่า

อย่าล้อเลียน
อย่าเบียดเบียนสัตว์
อย่าเสียดายทรัพย์หลังทำบุญ
และอย่าทำบุญตามอารมณ์

สาธุ

#29 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 12:59 PM

ฟังเคสนี้แล้ว รู้สึกว่า โลกนี้มันมีความทุกข์มากจริงๆเลย

#30 Light or White

Light or White
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 01:01 PM

เดี๋ยวนี้นะ รายการคดีเด็ดทางช่อง 7 ก็เอาเรื่องตลกในวงการพระมาออกเยอะมาก โดยเฉพาะอาทิตย์ที่ผ่านมา ดูแล้วทำให้ศาสนาตกต่ำลงช่วยกันแจ้งหน่อยครับ