ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากรู้ระบบของเว็บบอร์ดในการลบกระทู้หรือข้อความบางอัน

• กระทู้นี้ถูกล็อค กระทู้นี้ถูกล็อค
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 09:51 AM

สืบเนื่องจากเมื่อวานมีกระทู้หนึ่ง เกี่ยวกับคำว่ามารในพระพุทธศาสนา ตอนแรกก็มีการตอบกันแบบอิงพระไตรปิฎกเป็นหลัก แต่ต่อมามีการเอาธรรมะละเอียดที่ได้จากการปฏิบัติมาตอบกัน ทำให้กระทู้ทั้งกระทู้ถูกลบ เลยอยากทราบว่า ตอนนี้ระบบของเวปบอร์ดมีการลบเฉพาะความเห็นบางอันที่ไม่ควรนำมาโพสหรือไม่ เพราะกระทู้เรื่องมารเมื่อวานนี้ ก็ได้ความรู้ดี แต่ถ้าต้องถูกลบทั้งกระทู้เพราะความเห็นบางอันไม่ควรนำมาโพส ผมก็ว่ามันน่าเสียดายนะครับ รบกวนเวปมาสเตอร์ช่วยมาตอบ ไขความกระจ่างด้วยนะครับ

#2 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 10:39 AM

คือปกติแล้ว ควรจะลบเฉพาะข้อความที่จะทำให้เกิดประเด็นถกเถียงค่ะ แต่กระทู้เมื่อวานซึ่งดิฉันเป็นคนตั้งเอง เพราะเห็นว่ามีประโยชน์ และเป็นหนังสือที่หลวงพ่อทัตตะได้นำมาสอน แบบหลังอิงต้นโพธิ์ (อิงพระไตรปิฎก) งงเหมือนกันว่าใครลบ เดี๋ยวจะตามไปกู้คืนมาค่ะ

#3 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 12:15 PM

^^~*

ก็มีนิทานหนึ่งเรื่อง ที่อยากจะเล่าให้ฟังครับ ^^~*

(ไม่มีชื่อเรื่องนะครับ : ลองอ่านกันเล่นๆ สบายๆ นะคราบ ).....

กาลครั้งหนึ่ง ... ในเมืองๆ หนึ่ง เมืองที่สงบสุขด้วยสันติธรรม มายาวนาน...

พระราชา เมืองนี้ เป็นผู้มีจิตใจเมตตา ดุจดั่งพระบรมโพธิสัตว์...

เหล่าบรรดาเสนาอมาต และประชากรต่างรักใคร่

กลมเกลียวและมีใจมุ่งมั่นไปทางเดียวกันคือ...

สร้างความสงบสุขให้เกิดแก่บุคคลทั่วไปทั้งในเมืองและต่างเมือง...

แต่พอมาวันหนึ่ง ... ได้เกิดเหตุ ซุบซิบถึงเรื่อง มหาโจรป่า ผู้ดุร้าย ...

แต่เรื่องนี้ พระราชาได้ทรงทราบมานาน และได้พยายามเตือน ต่อทุกคนให้อย่าประมาท ...

และช่วยกันแก้ไข พร้อมป้องกันตนเอง พระราชาทรงทราบดีว่า ...

มหาโจรป่ามีจุดอ่อนอย่างไร และพระองค์ก็ได้ตรัสบอก ให้ทราบทั่วกัน คือ ...

มหาโจรป่ากลัวคนมีศีล กลัวคนประพฤติปฏิบัติธรรม ถ้าบุคคลคนใด ที่สามารถทำได้

ก็จะไม่โดนโจรป่าเข้ามารังแกได้ บรรดาเหล่าข้าราชบริภาร

ก็ต่างปฏิบัติ และรู้ซึ้งกันเป็นอย่างดี ว่าควรจะปฏิบัติตนอย่างไร

แต่หนทางที่จะสู้รบกับ มหาโจรป่าได้นั้น ต้องใช้พลังมหาศาลมาก และบุคคลที่จะต่อกรได้นั้น

ก็คือพระราชา และเหล่าบรรดาขุนพล ของพระองค์เท่านั้น

ประชานและขุนนางบางคน ไม่สามารถกระทำได้เพราะขาดพลัง ในการต่อกร

ข้อนี้พระราชาทรงทราบดี จึงทรงแนะนำ และให้ปฏิบัติตาม ที่พระองค์แนะนำ

และทรงมิอยากให้ บุคคลทั่วไป นำเอาเรื่องนี้ไปคุ่นคิด เพราะ...

ถึงรู้ไปก็ไม่สามารถไปต่อกรกับ มหาโจรป่าได้ ได้แต่เพียงป้องกันตัว

และปฏิบัติไม่ให้ มหาโจรป่าเข้ามารังแกได้เท่านั้น .....

ขอกราบอนโมทนาบุญด้วยนะคราบ ... สาธุ คราบ

ปล. ยิ้มเข้าไว้ เพราะยิ้มแล้วรวย ครับ

ว้า... ! เรายังเป็นเพียงเด็กอนุบาล ยังไมสามารถไปจับดาบ จับอาวุธได้

อย่างนี้ก็ต้อง ฝึกฝนเบสิคไปก่อน ^^~*

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  134_S_1_.jpg   164.38K   36 ดาวน์โหลด

#4 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 12:25 PM

ปล. นะครับ

ผมลืมไป คือนิทานเรื่องนี้ เกี่ยวกับกระทู้เรื่องคำว่ามาร ที่โดนลบไปครับ

ไม่เกี่ยวกับกระทู้อื่น นะคราบ

ถ้าจะโยงไปถึงกระทู้บางกระทู้ ก็ได้นะคราบ ^^~*

อยากได้เรา นึกอยู่เสมอว่าเราคือ อนุบาลนะคราบ ^^~*

อนุโมทนาบุญคราบ ...สาธุ ...คราบ

เ มื่ อ เ ร า ส ว่ า ง * * * โ ล ก * * * ก็ ส ว่ า ง ด้ ว ย ^^~*

ส า ธุ . . . ค รั บ ^^~*

#5 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 01:18 PM

เท่าที่ทราบมาว่า จะคุยเรื่องละเอียดลึกซึ้งเพียงไร ไม่มีใครห้ามครับ ไม่ผิดกฏหมายด้วย
แต่..
คุณจะทราบได้อย่างไรว่า เรื่องธรรมะละเอียดๆบางเรื่อง บางคนเข้ามาอ่านแล้วไม่เข้าใจ แล้วมิหนำซ้ำยังมีผู้เอาไปโพส หรือพูดคุย จนทำไห้มีผู้อื่นๆตามมา พูดจาจาบจ้วงพระรัตนะตรัย และครูบาอาจารย์ของเรา จนเป็นเหตให้เขาเหล่านั้นไปอบายได้
และ..
คุณจะทราบได้อย่างไรว่า มีแต่คนดีๆเท่านั้น ที่เข้ามาอ่านเรื่องละเอียดเหล่านี้ จะไม่มีคนพาลมาอ่านเลยเชียวหรือครับ บังเอิญเว็บเราไม่ได้มีโปรแกรมสกัดคนพาลติดตั้งเอาไว้ซะด้วย
ทางที่ดี...
สงสัยอะไรกันเกี่ยวกับเรื่องละเอียดลึกซึ้งในภาคปฏิบัติ ลอง Find หาเพื่อนๆสมาชิกในเว็บเรา ซึ่งมีอยู่ไม่ใช่น้อย ที่ชอบเรื่องแบบนี้ และหลายท่านก็มีประสพการณ์และผลการปฏิบัติธรรมเป็นเยี่ยม ผมเองก็ชอบเรื่องละเอียดๆครับ แต่ไม่อยากเอามาคุยในที่สาธารณะ และมักจะสนทนาธรรมผ่านMSN แบบเป็นกลุ่มๆกันทีละ3-4คนเป็นประจำ ถามตอบคุยกันสดๆ มันกว่าเยอะครับ หรือ ถ้าไม่มีmsn ลองใช้วิธี ส่ง ข้อความส่วนตัวผ่านเว็บเราก็ได้ครับ

ที่ผ่านมา ไม่ใช่จะลบกระทู้แต่เฉพาะ เรื่องธรรมะภาคละเอียดเท่านั้น แต่ยังมีการลบกระทู้อีกหลายประเภทครับ ต้องคอยจับตาให้ดี เพราะเว็บไซด์DMCเป็นสาธารณะ มีผู้คนทุกวงการเข้ามาใช้บริการอยู่ตลอดเวลา

หากผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยอย่างยิ่งครับ สิริปโภ...

#6 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 02:11 PM

ถ้าอย่างนั้น หนังสือเล่มนี้ หลวงพ่อท่านเขียนขึ้นมาทำไมละคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#7 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 02:15 PM

อยากจะบอกว่ากระทู้เมื่อวานนี้ ผมเองไม่มีโอกาสอ่านเลยเสียด้วยซ้ำไป สำหรับตัวผมเองในฐานะของผู้ดูแลระบบท่านหนึ่ง ขอกล่าวต่อทุกท่าน ณ ที่นี้ว่า ที่ผ่านมาผมจะทำการลบเฉพาะกระทู้ที่โพสต์ข้อความไม่เหมาะสม อาทิ ข้อความหยาบคาย ลามกอนาจาร และข้อความที่เป็นปกิณกะธรรมเกี่ยวกับธรรมภาคละเอียดทั้งหลาย โดยผมจะเลือกลบเป็นกระทู้ย่อยๆ ไป (แต่หากเป็น topic ใหญ่ๆ โดยผู้ตั้งกระทู้มีเจตนาที่จะสอบถามเกี่ยวกับธรรมะภาคละเอียดโดยตรงแล้วล่ะก็ ผมมีความจำเป็นจะต้องลบทิ้งทั้งกระทู้เหมือนกันนะครับ) ส่วนความเห็นหรือกระทู้ที่มีประโยชน์ต่อสมาชิกและแขกผู้เยี่ยมชมนั้น ผมก็จะคงไว้ครับ โดยส่วนตัวของผมเองแล้ว หากจะฟังเรื่องราวที่เป็นธรรมะภาคละเอียดเช่นนั้น ก็รับฟังไว้เพียงเพื่อประดับปัญญา ติดขาติดแข้งแต่เพียงเท่านั้น และเมื่อได้รับข้อมูลเหล่านั้นมาแล้ว ก็จะนำเอามาขบคิดพิจารณาโดยดูเทียบกับความเป็นจริงทุกครั้งไปว่า มีความเป็นไปได้มากน้อยเพียงใด ขอบอกกับทุกท่านตามตรงว่า เรื่องละเอียดที่พวกเราชอบพูดกันในวัด โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ที่มักชอบพูดกันแบบปากต่อปากนั้น มีทั้งที่เป็นความจริงและไม่เป็นความจริง ฉะนั้น ต้องใช้โยนิโสมนสิการแยกแยะและขบคิดให้ดีเสียก่อน ก่อนที่จะตัดสินใจเชื่อนะครับ เพราะคำว่า "ศรัทธากับงมงาย" นั้น อยู่ใกล้กันแค่เอื้อม (หากไม่มีสัมมาปัญญามาเป็นเครื่องกำกับ) ดังนั้น เราต้องสร้างบารมีตามติดครูบาอาจารย์ (ผู้นำ) ของเราแบบมีสติและปัญญา อย่าหลงเชื่ออะไรที่ว่าตามๆ กันมาอย่างงมงายนะครับ

#8 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 02:33 PM

ถ้าเช่นนั้น หนังสือเล่มนี้ หลวงพ่อท่านเขียนขึ้นมาทำไมล่ะคะ?

หากหนังสือเล่มเล่มที่ว่านั้น เป็นหนังสื่อที่มีชื่อว่า "ล่าพญามาร" แล้วล่ะก็ พระเดชพระคุณหลวงพ่อทัตตชีโวท่านเขียนบรรยายในลักษณะเป็นเชิงวิชาการ ไม่ได้ลงรายละเอียดลึกซึ้งเกี่ยวกับความรู้ในระดับภาคละเอียดของธรรมภาคมาร ซึ่งเป็นส่วนของรายละเอียดที่มีความเป็น "อจินไตย" นะครับ เพราะฉะนั้น สาธุชนตลอดจนผู้สนใจโดยทั่วไป จึงสามารถอ่านและทำความเข้าใจได้ในระดับที่ไม่เกินไปกว่าดวงปัญญาของปุถุชนจะพึงมีพึงเป็นครับ

#9 ฟ้ายังฟ้าอยู่

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 02:35 PM

กระทู้เมื่อวาน เป็นเรื่องของมาร 5 ฝูง ที่หลวงพ่อทัตตะได้เรียบเรียงและเขียนเป็นหนังสือเรื่อง "ล่าพญามาร" ดิฉันเห็นแล้วว่าเป็นประโยชน์ ทั้งกับตัวดิฉันเอง ซึ่งเป็นผู้ไม่รู้เท่าทันกิเลสภายในตัวเอง และกับท่านอื่นๆ ที่ก็คิดว่าคงเป็นส่วนมากเช่นกันที่ไม่รู้ กระทู้เมื่อวาน มีประโยชน์มากๆนะคะ แต่มีสมาชิกบางท่าน นำเรื่องละเอียดมาโพสท์ต่อ ซึ่งทำให้เกิดการเข้าใจผิด คิดว่ากระทู้นั้นเป็นกระทู้ที่ทำให้เกิดเรื่องราวต่างๆมากมายตามมา ดิฉันไม่เห็นด้วยกับการลบกระทู้นั้นเป็นอย่างยิ่งค่ะ แต่จะเห็นด้วย กับการลบข้อความที่ไม่เหมาะสมค่ะ

คนรู้แล้ว ก็จงเงียบไว้ อย่าบอกต่อ
คนที่สงสัย ก็จงสงสัยต่อไป อยากรู้นั่งสมาธิให้ได้แล้วไปเห็นเอง (ไม่รู้อีกกี่กัลป์)
คนที่ไม่รู้ ก็จงไม่รู้ต่อไป

เหรอคะ??

http://www.dhamma.ne...Mara/first.html
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#10 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 03:16 PM

คนรู้แล้ว ก็จงเงียบไว้ อย่าบอกต่อ
คนที่สงสัย ก็จงสงสัยต่อไป อยากรู้นั่งสมาธิให้ได้แล้วไปเห็นเอง (ไม่รู้อีกกี่กัลป์)
คนที่ไม่รู้ ก็จงไม่รู้ต่อไป เหรอคะ?

ที่คุณฟ้าร้างโพสต์มาเมื่อวานนี้นั้น ผมไม่มีโอกาสได้อ่านเสียด้วยซ้ำไปนะครับ เพราะเมื่อวานนี้ ผมเข้ามาเล่นเน็ตตอนประมาณใกล้ค่อนคืนแล้วครับ และการคุณฟ้าร้างนำพระธรรมเทศนาจากหนังสือของพระเดชพระคุณฯ ท่านมาโพสต์นั้น ก็เป็นการดีแล้ว แต่ผมอนุมานว่าคงเป็นเพราะ ผู้ที่มาอาศัยกระทู้ของคุณซึ่งเป็นสมาชิก/แขกผู้เข้ามาเยี่ยมชมในภายหลัง คงไม่ทราบถึงความเหมาะควร (กาลเทศะ) หรือไม่รู้จักแยกแยะว่า "ธรรมใด ควรกล่าวในที่สาธารณะ และธรรมใด เป็นธรรมอันไม่พึงกล่าวในที่สาธารณะ" น่ะครับ อีกอย่างเรื่องของธรรมภาคละเอียดนั้น สมัยที่พระเดชพระคุณหลวงปู่ท่านยังมีชีวิตอยู่ ท่านถึงกับห้ามบรรดาลูกศิษย์ของท่านพูดออกนอกโรงงานอย่างเด็ดขาดเลยนะครับ เนื่องจากท่านเกรงว่า ผู้ที่ไม่เคยปฏิบัติจะนึกเดาไม่ถูกว่าเป็นเช่นไร? เกียรติก้องฯ อยากจะให้ทุกท่านในที่นี้ ถามตัวของท่านเองว่า ท่านยังเป็นศิษย์ที่เคารพรักและเชื่อฟังในคำสอนของครูบาอาจารย์อยู่หรือไม่? หากยังเคารพรักท่านอยู่ล่ะก็ สิ่งใดที่ท่านห้ามไม่ให้กระทำก็ไม่ควรกระทำนะครับ เพราะการฝ่าฝืนคำสอนหรือข้อตักเตือนของครูบาอาจารย์นั้น จะทำให้เราเป็นผู้ที่มีเชื้อดื้อติดตามตัวเราไปข้ามภพข้ามชาติ และเชื้อดื้อนี่เอง ที่เป็นตัวการทำให้ดวงจิตของเรานั้น แข็งกระด้าง ไม่อ่อนโยน นุ่มนวล ควรแก่การงาน ซึ่งอาการดังกล่าวนี้ ยังเป็นสาเหตุสำคัญประการหนึ่งของการเข้าถึงธรรมภายในได้ยาก และทำให้ไม่สามารถรองรับวิชชาธรรมกายที่ครูบาอาจารย์ปรารถนาจะถ่ายทอดให้กับเราอีกด้วยครับ เพราะฉะนั้น ใครก็ตามที่เคยโพสต์ข้อความในลักษณะดังกล่าวที่แล้วๆ มานั้น ก็ขอให้เลิกเสียนะครับ (ผมไหว้ล่ะ) => หากเรายังบอกกับตัวเราเองว่า "เรายังเคารพรักและศรัทธาในตัวท่านอยู่"

#11 ฟ้ายังฟ้าอยู่

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 04:44 PM

ไม่เข้าใจค่ะ ที่คุณเกียรติก้องพูดมาก็ถูก แต่คุณเข้าใจในเจตนาของดิฉันผิดไปรึเปล่าคะ ในเรื่องที่ว่าไม่เชื่อฟังครูบาอาจารย์ ดิฉันคิดว่าคนละเรื่องกันแล้วนะคะ อย่าเอามาปนกัน เพราะหนังสือเล่มนี้อิงตามพระไตรปิฎก ไม่ได้มีเจตนาไปในทางลบ หรือไม่เชื่อฟังแต่ประการใด

ที่หลวงพ่อท่านเขียน ก็มีวัตถุประสงค์เพื่อให้ทุกคนได้รับรู้ อย่าปิดกั้นเรื่องที่ควรรู้เลยนะคะ เพราะเป็นเนื้อหาทางวิชาการ ส่วนเรื่องที่จะมีคนมาตอบในทางที่ไม่เหมาะสม ดิฉันคิดว่าควร lock กระทู้เพื่อไม่ให้มีคนตอบ ดีกว่าจะลบกระทู้นั้นไปเสียนะคะ อย่าปิดกั้นความรู้ที่เป็นสิ่งสากล โปรดใช้วิจารณญาณ และดวงปัญญาในการกระทำด้วยเถิดค่ะ

#12 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 08:15 PM

ที่หลวงพ่อท่านเขียน ก็มีวัตถุประสงค์เพื่อให้ทุกคนได้รับรู้ อย่าปิดกั้นเรื่องที่ควรรู้เลยนะคะ เพราะเป็นเนื้อหาทางวิชาการ ส่วนเรื่องที่จะมีคนมาตอบในทางที่ไม่เหมาะสม ดิฉันคิดว่าควร log กระทู้เพื่อไม่ให้มีคนตอบ ดีกว่าจะลบกระทู้นั้นไปเสียนะคะ อย่าปิดกั้นความรู้ที่เป็นสิ่งสากล โปรดใช้วิจารณญาณ และดวงปัญญาในการกระทำด้วยเถิดค่ะ

ข้อที่ว่าไม่เชื่อฟังครูบาอาจารย์ในที่นี้ หมายถึง คนที่ชอบนำเรื่องละเอียดมากล่าวในที่สาธารณะ ดังเช่น ในเว็บบอร์ดนี้น่ะครับ (เพราะท่านได้สอนและปรามแล้วว่าไม่ให้พูด) ผมไม่มีเจตนาว่าให้คุณฟ้าร้างเสียหายสักหน่อย ลองเทียบดูจากประโยคในกระทู้ก่อนหน้านี้ที่ผมโพสต์ไว้ดังนี้ครับ

การคุณฟ้าร้างนำพระธรรมเทศนาจากหนังสือของพระเดชพระคุณฯ ท่านมาโพสต์นั้น ก็เป็นการดีแล้ว แต่ผมอนุมานว่าคงเป็นเพราะ ผู้ที่มาอาศัยกระทู้ของคุณซึ่งเป็นสมาชิก/แขกผู้เข้ามาเยี่ยมชมในภายหลัง คงไม่ทราบถึงความเหมาะควร (กาลเทศะ) หรือไม่รู้จักแยกแยะว่า "ธรรมใด ควรกล่าวในที่สาธารณะ และธรรมใด เป็นธรรมอันไม่พึงกล่าวในที่สาธารณะ" น่ะครับ

ลองตรองดูดีๆ นะครับ มีจุดใดบ้างที่ผมมีเจตนาจะปิดกั้นความรู้ที่คุณตั้งใจเอามานำเสนอครับ

ดิฉันคิดว่าควร lock กระทู้เพื่อไม่ให้มีคนตอบ ดีกว่าจะลบกระทู้นั้นไปเสียนะคะ

ที่คุณฟ้าร้างโพสต์มาเมื่อวานนี้นั้น ผมไม่มีโอกาสได้อ่านเสียด้วยซ้ำไปนะครับ เพราะเมื่อวานนี้ ผมเข้ามาเล่นเน็ตตอนประมาณใกล้ค่อนคืนแล้วครับ => ชัดเจนไหมครับ?

ดิฉันคิดว่าคนละเรื่องกันแล้วนะคะ อย่าเอามาปนกัน เพราะหนังสือเล่มนี้อิงตามพระไตรปิฎก ไม่ได้มีเจตนาไปในทางลบ หรือไม่เชื่อฟังแต่ประการใด

หากหนังสือเล่มเล่มที่ว่านั้น เป็นหนังสื่อที่มีชื่อว่า "ล่าพญามาร" แล้วล่ะก็ พระเดชพระคุณหลวงพ่อทัตตชีโวท่านเขียนบรรยายในลักษณะเป็นเชิงวิชาการ ไม่ได้ลงรายละเอียดลึกซึ้งเกี่ยวกับความรู้ในระดับภาคละเอียดของธรรมภาคมาร ซึ่งเป็นส่วนของรายละเอียดที่มีความเป็น "อจินไตย" นะครับ เพราะฉะนั้น สาธุชนตลอดจนผู้สนใจโดยทั่วไป จึงสามารถอ่านและทำความเข้าใจได้ในระดับที่ไม่เกินไปกว่าดวงปัญญาของปุถุชนจะพึงมีพึงเป็นครับ

ถามตัวคุณเองดูเถิด คุณฟ้าร้าง คุณเข้ามาอ่านกระทู้นี้แบบลวกๆ (อ่านแบบเร็ว ไม่ได้อ่านแบบจับใจความให้ละเอียดเสียก่อน) ใช่ไหมครับ? "ฟังไม่ได้ศัพท์ แล้วจับเอาไปพูด" ไม่ดีนะครับ โปรดให้กำลังใจคนทำงานบ้างเถิด ตัวผมเองก็สู้อุตส่าห์มีความตั้งใจเข้ามาช่วยรับบุญในส่วนนี้อย่างทุ่มเท เห็นใจผมบ้างเถิด ผมเหนื่อยเหมือนกันนะครับ ที่จะต้องมาอ่านกระทู้ทุกกระทู้ คอยแก้ไขคำผิด และคอยปรับทิฏฐิของพี่น้องนักสร้างบารมีให้เป็นไปในทิศทางเดียวกัน

=> อ่านกระทู้นี้จบแล้ว ขอความกรุณากลับไปพิจารณาตนเองให้ถี่ถ้วนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

#13 ปาลินารี

ปาลินารี
  • 258 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 08:34 PM

พี่น้องกันนะคะ อย่าเข้าใจผิดกันเลย

ทุกคนต่างคิดจะทำสิ่งที่ดีที่สุดทั้งนั้น

เป็นกำลังใจให้ค่ะ คุณเกียรติก้อง ฯ เหนื่อยนักพักก่อนนะคะ แล้วค่อยกลับมาทำใหม่

อนุโมทนาบุญค่ะ

#14 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 08:39 PM

ขอบคุณสำหรับกำลังใจดีๆ ที่มีให้แก่ผมนะครับ พี่ปาลินารี ขอบพระคุณมากครับ

#15 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 08:41 PM

^^~*

ถึงพี่ ๆ ครับ (ผม อายุ 25 ปี เมื่อ 11 กุมภา ที่ผ่านมา ถ้าแก่กว่าขอโทษคราบ)

- ถึง พี่ฟ้าร้าง ครับ เรื่องที่เป็นความรู้ เบื้องต้น ที่พี่ได้แนะนำมานั้น ผมก็ ขอสาธุด้วยนะคร้าบ

แต่ ส่วนตัวผมแล้ว ผมคิดว่า ความคิดของบุคคล เรายังไม่หยุดคิด เรื่องใดเรื่องหนึ่ง

ไว้ที่ ณ จุดนั้น...

ที่พี่มีเจตนาดังนั้น ผมเห็นดีด้วยคราบ แต่ต่อจากนั้น ค่อนข้างจะเป็นการเปิดข้อสงสัย

มากขึ้นมา ทำให้บุคคลที่ไม่ทราบรายละเอียดที่ลึกซึ้ง เกิดปัญหามามากมาย

เหมือนกับพี่ฟ้าร้างเป็นคุณครู สอนเรื่องโทษ ของสุราครับ ^^

พี่ได้ชี้ถึง โทษ และการป้องกันให้กับลูกศิษย์ แต่ ลูกศิษย์ ย่อมมีสติปัญญา

ไม่เท่ากันคราบ บางคนอาจจะเข้าใจ โดยไม่ต้องลอง แต่บางคนเข้าใจแต่อยากไปลอง

บางคนไม่เข้าใจแต่ไม่ลอง แต่บางคนไม่เข้าใจเลย แต่อยากลองด้วย

อันนี้ก็ต้องขึ้นอยู่ว่า พี่จะหาวิธีมาอธิบายอย่างไร ให้ลูกศิษย์ มีความคิดไปทางเดียวกัน

อันนี้ก็เลยทำให้นึกถึงพระพุทธเจ้าของเราว่า ท่านเป็นบรมครู ท่านมีวิธีการสอนสาวกของท่าน

เพราะท่านได้มองว่า บุคคลเหล่านี้ เหมือนบัว 4 เหล่า และท่านควรจะใช้วิธีการใดในการสอน

ถ้าเราศึกษามาเราก็รู้ว่าท่านจะตรวจดูดวงปัญญา และอีกหลายอย่าง ถึงจะไปตรัสสอนได้

ผม ค่อนข้างเข้าใจทางเวปมาสเตอร์ครับ เกี่ยวกับเรื่องที่ถือว่าเป็นอจินไตย

บางเรื่องพูดคุยได้เพราะ เป็นเรื่องที่ไม่ลึกซึ่งมาก เช่น ความรู้เรื่องพญานาค ....

แต่บางเรื่องที่เกิดขึ้น ในการถกเถียงในขณะนี้ ผมคิดว่า ...

ถ้าเราจะศึกษาเบื้องต้น ก็น่าจะเป็นการแนะนำหนังสือ และข้อควรปฏิบัติครับ

แต่เรื่องที่เจาะลึกลงไป อยากให้พูดคุยกันแบบส่วนตัว เพราะคนที่ไม่เข้าใจ

จะเกิดความสับสน สงสัย ทางเวปมาสเตอร์ ลบไปเพราะ ไม่อยากให้ เกิดกรณีที่มาถกเถียง

เกิดความเข้าใจที่อาจจะผิดพลาดได้เหมือนกับการสอนเรื่องสุราครับ ^^~*

เพราะอย่างนั้น ส่วนตัวผมเองแล้ว อยากให้คิดให้ดีกันก่อนที่จะเสนอ หรือตั้งกระทู้ครับว่า

เราจะให้ความจำกัดความของเรื่องแค่ไหน และเนื้อหาครอบคลุมถึงไหน

และจะให้บุคคลทั่วไป ได้ศึกษาอะไรจากกระทู้ ที่ตั้งขึ้นมา

ถ้าผมกล่าวอะไร ผิดพลาดไปก็ต้อง ขออภัย และยกโทษให้ด้วยนะคราบ

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคราบ ... สาธุคราบ ...

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  sp_wat_9.jpg   15.9K   1 ดาวน์โหลด

#16 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 09:08 PM

ยิ้มกันหรือยังจ๊ะ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#17 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2006 - 09:19 PM

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านทั้งคุณฟ้าร้างและกลุ่ม admin ทั้งหมด ผมว่าทุกท่านมีเจตนารมณ์ที่ดีไม่ว่าจะเป็นการนำเสนอธรรมะหรือบทความ เพื่อช่วยให้คนอื่นเข้าถึงความรู้มากขึ้น แต่ผมก็เห็นด้วยกับ admin ที่จะไม่สนทนาในเชิงลึกในเรื่องที่เป็นอจินไตย เพราะคนส่วนใหญ่มักจะมองเราว่างมงายเพียงเพราะใจเข้ายังไม่เปิดพอที่จะยอมรับเรื่องเหล่านี้ได้

ถึงผมจะเชื่อว่ามันถูกต้องและมันเป็นเช่นนั้นแต่เราก็คงไม่อาจต้านทานกระแสของสังคมโลกได้ ค่อยๆ ซึมดีกว่าครับ ให้ความรู้ทีละนิด ทำให้คนเหล่านั้นเกิดความอยากรู้อยากเห็น วันนั้นเขาจะยอมรับในสิ่งเหล่านี้มากขึ้น

เพราะ board เราไม่ใช่ระบบปิด ดังนั้นเราแยกไม่ออกหรอกครับว่าใครเป็นใคร ไม่รู้จะหวังดีหรือประสงค์ร้ายก็ไม่ทราบได้ ทางที่ดีผมว่าเรารอบคอบไว้จะดีกว่านะครับ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ