ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ใครจะอยู่เป็นโสด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 34 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 11:56 AM

เพื่อนๆกัลฯหญิงชายทุกท่าน ท่านใด มีนโยบายที่จะอยู่เป็นโสด ประฤติพรหมจรรย์เพื่อสร้างบารมี ไปกับหมู่คณะ ไปตลอดชีวิต บ้างครับ
และมีแผนการ ดำเนินชีวิตต่อไปจนถึงบั้นปลายอย่างไรบ้างครับ

#2 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 12:28 PM

ยืนยัน ขออยู่โสดด้วยนะ

เราจะไปด้วยกัน ว่าอยางไรว่าตามกัน แล้วสวรรค์รออยู่ ดุสิตบุรี ไม่ใช่ดุสิตธานีนะครับ

#3 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 01:13 PM

ผมเคยมีไอเดียว่าจะหาที่อยู่ใกล้ๆวัด แล้วทำเป็นแบบ fraternity น่ะครับ (คล้ายๆกับที่มีตามมหาวิทยาลัยในต่างประเทศ) รับสมาชิกที่เป็นชายโสดล้วนๆ อยู่บ้านเดียวกันแล้วก็ช่วยดูแลซึ่งกันและกัน แบบพี่น้อง ประคับประคองกันไป ใครพร้อมจะบวชเมื่อไร ก็สามารถออกบวชได้เลย หรือใครทนประพฤติพรหมจรรย์ต่อไปไม่ไหว ก็ขอย้ายออกได้ น่าจะเป็นรูปแบบที่มีความยืดหยุ่นสูงนะครับ

#4 JOYSA

JOYSA
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 01:16 PM

คงไม่มีนโยบายอยู่เป็นโสดนะคะ
แต่ก็สร้างบารมี ไปกับหมู่คณะ ไปตลอดชีวิตได้ค่ะ
อยู่ที่จิตใจ ความตั้งใจ ในการสร้างบารมีค่ะ

#5 Minnie

Minnie
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 01:37 PM

มีความตั้งใจอยากจะทำให้ได้เหมือนกันค่ะ ณ ตอนนี้ยังทำได้อยู่ แต่อนาคตก็คงต้องดูอีกทีค่ะ บางทีคนเราชอบกลัวว่าเวลาแก่ตัวไป ถ้าไม่มีลูกหลานดูแลจะลำบาก แต่มีพระอาจารย์ท่านได้แนะนำว่าไม่ต้องกลัวหรอก แล้วบุญจะหล่อเลี้ยงเราเอง ตอนนี้ก็คบแต่เพื่อนกัลยาณมิตร นักสร้างบารมีที่คิดไปในทิศทางเดียวกันค่ะ จะได้ช่วยประคับประคองและเป็นกำลังใจให้กันบนเส้นทางธรรมนี้ค่ะ

#6 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 01:39 PM

ทำอย่างไรดี คนมีครอบครัว อยากนั่งธรรมะ อย่างเดียว

ใครมีคำแนะนำดี ๆ บ้างคะ?

#7 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 01:39 PM

ตั้งใจไว้อย่างนั้นเหมือนกันครับ ตอนนี้เริ่มด้วยการย้ายบ้านไปอยู่ใกล้วัดในหมู่กัลยาณมิตรที่ไปวัดด้วยกัน แต่ยังคงต้องทำงานอีกสักพักเพื่อให้หลายๆ อย่างลงตัว นี่ก็กำลังมองหาลู่ทางเพื่อให้สามารถ retire ตัวเองได้เร็วขึ้นกว่าเดิมครับ

#8 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 01:42 PM

หนูค่ะ

จะเป็นอุบาสิกาที่วัด จะเป็นผู้นำสันติภาพให้แก่โลก

จะไปดุสิตบุรี ไปที่สุดแห่งธรรมกับหมู่คณะค่ะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#9 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 01:55 PM

สาธุครับ ซึ้งจริงๆ :'(

#10 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 02:25 PM

อยู่เป็นโสดแน่นอนค่ะ เพราะเบื่อชีวิตทางโลกมากๆๆๆ และได้ตั้งจิตอธิษฐานแล้วว่าจะขอเกิดเป็นผู้ชายในทุกชาติและให้ได้บวชตั้งแต่เด็กจนถึงตลอดชีวิต แต่ยอมรับว่ากังวลเหมือนกันว่าตอนแก่จะมีใครมาดูแลเรา แต่เชื่อมั่นในคำสอนของคุณยายอาจารย์ค่ะว่าบุญจะช่วยเราเอง

อนุโมทนาบุญค่ะ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#11 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 02:59 PM

อยากจะบวชครับตังใจไว้ตั้งแต่ตอนที่เข้าวัดครั้งแรกเมื่อ 11 ปีที่ผ่านมาตอนนั้นบวชช่วงระยะสั้นแต่ก็ต้องบอกว่าใช่เลยเราต้องกลับมาอีกให้ได้ แต่ตอนนี้ความจริงกับความฝันมันช่างห่างกันจังเลยยิ่งนานไปยิ่งห่างทุกที รู้อย่างนี้...........

#12 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 04:06 PM

ขออยู่เป็นโสดแต่ไม่สดครับ 555+

หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#13 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 04:22 PM

ไม่รู้จะมีครอบครัวไปทำไม รู้สึกว่า ถ้ามีไปก็เหมือนไปฆ่าตัวตาย
สร้างบารมีทั้งทีต้องให้เต็มที่ ไม่ใช่ไปแวะข้างทางระหว่างการสร้างบารมี
คนบางคนก็มาบอกหนูว่า "ถ้าไม่แต่งงานมีลูก มนุษย์ก็ศูนย์ก็ต้พันธุ์" หนูก็ไม่ตอบไป
เพราะตอบอะไรไปเขาก็คงไม่เข้าใจ แต่ในใจเรารู้อยู่แล้ว ว่า "ยังไงมันคงมีคนคิดไปมีครอบครัวอยู่แล้วล่ะ"
บางคนก็ที่เป็นลูกหลวงพ่อก็คิดว่า "คนอื่นที่เขาทำบุญ เขายังมีครอบครัวได้เลย เราก็มีได้สิ" อย่างนั้นหนูไม่คิด เพราะมันเป็นการเอาเราไปเทียบกับคนที่ไม่ได้ดีที่สุด ถ้าจะเทียบ ต้องไปเทียบกับหลวงพ่อนู่น ว่าหลวงพ่อ คุณยาย หลวงปู่ยังทำได้เลย แล้วทำไมเราจะทำไม่ได้ คิดอย่างนี้สิดี
ดังนั้นคำตอบสุดท้ายหนูก็คือ โสดค่ะ ต้องประพฤติพรหมจรรย์ให้ได้ตลอดไป ไม่เว้นช่วงเลยจนถึงที่สุดแห่งธรรมค่ะ

หวังว่าโพสต์นี้จะเป็นกำลังใจให้กับหลายๆคนนะคะ

พระมงคลเทพมุนี

“เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำ จะเกิดมาทำอะไร
สิ่งที่อยากก็หลอก สิ่งที่หยอกเขาก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงใย
เลิกอยากลาหยอก รีบออกจากกาม เดินตามขันธ์สามเรื่อยไป
เสร็จกิจสิบหก ไม่ตกกันดาร เรียกว่านิพพานก็ได้”

"...ไม่เข้าไปค้นตัวให้ถึงที่สุด เป็นมนุษย์กับเขาทั้งที เพราะเชื่อ กิเลสเหลวไหลเหล่านี้ล่ะ ทำให้เลอะเลือน จะครองเรือนไปซักกี่ร้อยปี ก็ครองไปเถิด งานเรื่องของคนอื่นเขาทั้งนั้น เรื่องของพญามารทั้งนั้น ไม่ใร่องของตัว ไม่ใช่งานของตัว ไปทำงานให้พญามารเค้าทั้งวันทั้งคืน เอาเรื่องอะไรไม่ได้ อะไรล่ะ เพราะไม่รู้อีโหน่อีเหน่ เกิดมาพบยังไงก็ไปอย่างนั้นแหละ เพราะไม่ได้ฟังธรรมพระพุทธเจ้าพระอรหันต์ ไม่ได้ฝึกใจของพระอรหันต์ ไม่ได้ฟังธรรมของสัตบุรุษ ไม่ได้ฝึกใจของสัตบุรุษ ความเห็นก็พิรุษไปอย่างนี้..."

มหาอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง

ตอนนี้มีเงิน 100 บาท ทำบุญได้ 50 บาท
ถ้าไปมีครอบครัว อย่างมากก็ได้ 5 บาท
ยิ่งถ้ามีลูกอีกละก็ ได้ทำ 50 สตางค์ก็บุญโขแล้ว
การมีครอบครัวมันตัดรอนการสร้างบารมีอย่างนี้แหละ

#14 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 04:28 PM

แน่นอนค่ะ ถ้าหาคู่ที่เข้ากับเราไม่ได้ก็ไม่อยากแต่งงานหลอก กะว่า 30 แล้วยังไม่แต่งงานอีก ก็ขออยู่เป็นโสดดีกว่า สบายตัว และสบายใจดี ไม่มีภาระ และก็มีเวลาให้คนที่เรารักรวมทั้งมีเวลาทำประโยชน์แก่ผู้อีกด้วย

#15 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 05:01 PM

อยู่โสดให้ครบไปวันๆจะดีกว่านะ......

#16 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 07:20 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ โดยเฉพาะท่านที่จะอยู่รักษาความโสด
ขอให้ทำได้โดยตลอดรอดฝั่งนะคะ โดยง่ายโดยสะดวก

เรานั้นหลุดเอาครัวมาครอบเสียแล้ว
แหม...เสียดายจัง
เฮ้อ...เสียดายจัง

#17 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2006 - 07:28 PM

สาธุค่ะ
ตอนนี้กำลังเตรียมตัวเตรียใจนั่งสมาธิคะ
เอาบุญมาฝากนะคะ
พระมงคลเทพมุนี

“เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำ จะเกิดมาทำอะไร
สิ่งที่อยากก็หลอก สิ่งที่หยอกเขาก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงใย
เลิกอยากลาหยอก รีบออกจากกาม เดินตามขันธ์สามเรื่อยไป
เสร็จกิจสิบหก ไม่ตกกันดาร เรียกว่านิพพานก็ได้”

#18 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2006 - 06:02 AM

ใจจิงอยากเป็นอุบาสิกาที่วัดเลยล่ะค่ะแต่ ก็ยังล่ะกิเลส ทางโลกไปได้ไม่มาก แต่ก็ตั้งใจสั่งสมบารมีสร้างบุญไปพร้อมกับหมู่คณะ ตามหลวงพ่อไปดุสิตบุรี วงบุญพิเศษ เขตบรมโพธิสัตว์ แต่หนูอยากบวชไว้ชาตินี้เลยแต่ก็ทำไม่ได้ ยังไงก็คิดว่าต้องเป็นโสด ไม่งั้นล่ะก็ไม่ได้เกิดมาเป็นผู้ชายแน่เลยชาติหน้า
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#19 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2006 - 11:12 AM

สาธุ ในเนกขัมบารมี ทุกท่าน
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#20 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 March 2006 - 04:34 PM

สาธุกับความตั้งใจดีของแต่ละท่านนะครับ แต่ถ้าสุดท้ายมีอะไรเปลี่ยนไปจริงๆ ก็อย่าเสียใจ ท้อใจจนไม่มาวัดอีกนะครับ เพราะเรื่องนี้ไม่ใช่ความผิดฐานฆ่าคนตาย เพียงแต่มีหนทางที่ถูกต้องสมบูรณ์ยิ่งกว่านี้เท่านั้นเองครับ ที่นี้เมื่อทำตามทางที่สมบูรณ์ที่สุดไม่ได้ ก็ทำตามทางที่รองๆ ลงมาน่ะครับ แต่ถ้าทำได้ ก็สาธุยกนิ้วให้เลยครับ

เหตุที่กล่าวเช่นนี้ เพราะอายุอานามพี่ก็เลขสี่แล้ว เห็นรุ่นเพื่อนรุ่นพี่รุ่นน้องมาหลายรายแต่ละรายก็แตกต่างกันไป รายที่เป็นอย่างข้างต้นก็หลายราย ที่เดิมตั้งใจไว้อย่างหนึ่ง ครั้นพอไปมีครอบครัวก็อายไม่มาวัดอีกเลย ความจริงไม่ใช่เรื่องน่าอายอะไร เมื่อเราทำสิ่งใดไปแล้ว ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่เราทำทุกอย่างครับ เพราะเราเป็นผู้ทำไว้เอง
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#21 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 25 March 2006 - 07:46 PM

happy.gif As long as I can remember I don't want to get marry and have kids. I just want to be a nun. When I came up into the teenage and adulthood yrs. Thanks to boonbarameee that I did not falled into the marrige trap. Some time I wanted a boyfriend coz at the time I was far away from home and lonely but I came to my senses. And all that... was just a though. So I have stayed singel until this day...no kids and no husband to stop me to become อุบาสิกา in Scandinavien, Europe or some where on earth that LP will send me ^_ ^

Next month I will attend crystal meditation and after that I will fully become อุบาสิกา and will fly back to the land of viking and fullfill my destiny: wish! I will be among one of the people that นำสันติภาพให้แก่โลก & share the teaching of the Lord Buddha and dhammakay meditaion ให้แก่โลก happy.gif

Looking back now I know the meaning of.....time fly and time boomb... for all nong nong who is in your teen yr or have just reach 20 yrs old pls beware time does fly so collect as much as boon, baramee as you can. Coz you will not know when the time bomb in you is going to explore . And also... before you know it the big 30 will hit you right in the fore head, so to speak kah! happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#22 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2006 - 08:29 PM

QUOTE(Lil'Faery)
As long as I can remember I don't want to get marry and have kids. I just want to be a nun. When I came up into the teenage and adulthood yrs. Thanks to boonbarameee that I did not falled into the marrige trap. Some time I wanted a boyfriend coz at the time I was far away from home and lonely but I came to my senses. And all that... was just a though. So I have stayed singel until this day...no kids and no husband to stop me to become อุบาสิกา in Scandinavien, Europe or some where on earth that LP will send me ^_ ^

Next month I will attend crystal meditation and after that I will fully become อุบาสิกา and will fly back to the land of viking and fullfill my destiny: wish! I will be among one of the people that นำสันติภาพให้แก่โลก & share the teaching of the Lord Buddha and dhammakay meditaion ให้แก่โลก

Looking back now I know the meaning of.....time fly and time boomb... for all nong nong who is in your teen yr or have just reach 20 yrs old pls beware time does fly so collect as much as boon, baramee as you can. Coz you will not know when the time bomb in you is going to explore . And also... before you know it the big 30 will hit you right in the fore head, so to speak kah!

Anumothana Boon with P' Lil'Faery na krub...Sathu

I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#23 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 25 March 2006 - 09:48 PM

แท๊กซ๊ๆ taxi ขอมือคนโสด หุหุ
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#24 laity

laity
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 March 2006 - 06:47 PM

ถ้าอ่านกระทู้นี้ เมื่อสักหกปีกับอีกหกเดือนที่แล้ว น่าจะพอตอบได้ ... แต่ตอนนี้ ... แต่งงานแล้วครับ ก็นับว่าโชคดี ภรรยาเข้าวัดฯมาเป็นเพื่อนกัน และน้องสาวก็ตามเข้าวัดมาอีกคน
อย่าให้อุปสรรคใด ๆ มาขัดขวางในชีวิตการสร้างบารมี และ
อย่าให้ความตั้งใจที่ดี เปลี่ยนแปลงไป กับกาลเวลา
เพราะเราไม่รู้ว่า่วันพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร เราอาจจะอยู่หรือตาย
สิ่งที่เอาไปได้มีแต่บุญกับบาปเท่านั้น ฉนั้น เราต้องอยู่กับวันนี้
วันที่เราบอกตัวเองว่า วันนี้เป็นวันที่ดีที่สุด ในวันหนึ่งของชีวิตการสร้างบารมีของเรา

โอไดบะ
โตเกียว ประเทศญี่ปุ่น

#25 hackky

hackky
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 March 2006 - 11:56 PM

ผมก้เป้นอีกคนหนึ่งเช่นกันครับ ที่คิดจาครองตัวเป็นโสด
เพราะมองไม่เห้นประโยชน์ ว่าถ้าแต่งงานมีครอบครัวแล้วจาทำให้ชีวิตนั้น..ดีขึ้น
ผมมองว่าการแต่งงานกลับทำให้ชีวิตตนเองนั้นตกต่ำมากกว่า
มีทุกข์มากกว่าสุข เกิดโทษมากกว่าเกิดประโยชน์ เป้นตัวถ่วง และขัดขวางในการสร้างบารมี
ในเมื่อเรารู้ว่า การครองตนเป็นโสด ย่อมดีกว่า ครองเรือน (โสด>ครองเรือน)
เราก็ควรเลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้กับชีวิตเราเอง ใช่หรือไม่?

#26 crystalkids

crystalkids
  • 110 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 March 2006 - 02:44 AM

ผมก็คิดมาตลอดเหมือนกันครับตอนนี้ก็ใกล้จะถึงฝั่งฝันแล้วก็ได้พระอาจารย์ที่วัดประคับประคองอยู่นะครับ
ให้เธอเพียรทำใจนิ่งสงบ
ไม่คาดหวังได้พบอะไรใหม่
เป็นใจเพียงไม่อยากได้ต่อสิ่งใด
ก็จะได้ทุกสิ่งที่ต้องการ

#27 ลูกหลวงพ่อ

ลูกหลวงพ่อ
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 March 2006 - 09:25 PM

เราคือผู้ออกแบบชีวิตครับ อยากเป็นอะไรแล้วแต่ใจของเราครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#28 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 05:25 PM

พี่หัดฝันพูดได้ดีมากครับ......เราต้องอภัยให้ตัวเองครับ.......ผมก็เห็นหลายคนที่เขายังมาวัดอยู่ก็น่ายกย่องเขานะครับ...........เมื่อก่อนผมคิดว่าถ้าใครเป็นบุคลากรในวัดแล้วหากออกมาเป็นสิ่งที่น่าอายแต่ตอนนี้ผมไม่คิดอย่างนั้นแล้ว.......มุมมองเปลี่ยนไปแล้ว

#29 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 08:16 PM

ทุกอย่างต้องเดินสายกลางนะคะ เราเกิดมาเพื่อใช้กรรมเก่าและสร้างกรรมดีใหม่ ไม่ต้องบวชหรอกค่ะแค่ทำใจให้สบายๆๆและหมั่นสร้างกุศลในจิตและพร้อมที่จะช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ก้พอเดินทางสายกลางนะคะ อย่าติดรัก โลภ โกรธหลงวางอุเบกขากับทุกสิ่งทุกอย่งอย่านั่งสมาธิอย่างเดียวเพราะเดี๋ยวจะพิการ เราต้องยืน เดินนั่ง นอนให้ครบอริยาบท 4 นะคะ ใครมีครอบครัวก็มีไปมาบวชกันเสียหมดแล้วจะเอาเงินที่ไหนมาทำบุญทำทานคะ เราจะหวังพึ่งผู้อื่นไม่ได้ต้องพึ่งตนเอง

#30 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 29 March 2006 - 08:24 PM

ทุกอย่างต้องเดินสายกลางนะคะ เราเกิดมาเพื่อใช้กรรมเก่าและสร้างกรรมดีใหม่ ไม่ต้องบวชหรอกค่ะแค่ทำใจให้สบายๆๆและหมั่นสร้างกุศลในจิตและพร้อมที่จะช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ก้พอเดินทางสายกลางนะคะ อย่าติดรัก โลภ โกรธหลงวางอุเบกขากับทุกสิ่งทุกอย่งอย่านั่งสมาธิอย่างเดียวเพราะเดี๋ยวจะพิการ เราต้องยืน เดินนั่ง นอนให้ครบอริยาบท 4 นะคะ ใครมีครอบครัวก็มีไปมาบวชกันเสียหมดแล้วจะเอาเงินที่ไหนมาทำบุญทำทานคะ เราจะหวังพึ่งผู้อื่นไม่ได้ต้องพึ่งตนเอง

ทางสายกลางนั้นเรื่องความสุขสบายค่ะ
คือ ไม่อยู่อย่างสบายเกินไป แต่ก็ไม่ทรมานสังขารตัวเอง

ชีวิตสมณะก็คือ "ทางสายกลาง" ค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail