ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เอ่อ ......... คิดได้ไง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2010 - 04:48 PM

เอ่อ ......... คิดได้ไง

ในวันแรกที่พระเจ้าสร้างโลก พระเจ้าได้สร้างวัวขึ้นคู่หนึ่ง และบอกกับวัวว่า

"วันนี้เราได้สร้างเจ้าขึ้นในฐานะของวัว เพื่อทำงานหนักกลางทุ่งนา ท่ามกลางแสงแดดจ้าทั้งวัน แล้วเราจะให้เจ้ามีชีวิตยืนยาว 50 ปี"

วัวย้อนกลับว่า "ชีวิตที่ยากลำบากเช่นนี้ จะให้มีอายุยาวถึง 50ปี น่ะหรือ? ฮึ! เมินเสียเถอะ ขอแค่มีอายุเพียง 20 ปี ก็พอแล้วล่ะ เอาคืนไปเลย 30 ปี ถ้าได้ก็โอเค"

และพระเจ้าตอบตกลง

วันต่อมาพระเจ้าสร้างสุนัขขึ้น และบอกกับมันว่า "เราสร้างเจ้าขึ้นในฐานะของสุนัข หน้าที่ของเจ้าคือ นั่งอยู่ที่ประตูบ้านและเห่าเมื่อมีคนเข้ามา แล้วเราจะให้เจ้ามีอายุยืนถึง 20 ปี"

สุนัขได้ฟังก็พูดขึ้นว่า "นั่งเฝ้าหน้าประตูบ้าน 20 ปี! ช่างเป็นชีวิตที่น่าเบื่ออะไรเช่นนี้ ขอคืนชีวิต 10 ปี ก็แล้วกัน"

พระเจ้าตอบตกลง

วัน ต่อมาพระเจ้าสร้างลิงขึ้น และบอกกับลิงว่า "เราสร้างเจ้าขึ้นในฐานะของลิง หน้าที่ของเจ้าคือ สร้างความสนุกสนาน และใช้เล่ห์เหลี่ยมของลิงหลอกล่อคนให้หัวเราะ แล้วเราจะให้เจ้ามีอายุยืน 20 ปี"

ลิงได้ฟังจึงตอบว่า "อะไรนะ..ทำให้คนหัวเราะ ทำหน้าลิงและเล่ห์กลต่างๆ ตั้ง 20 ปี น่ะเหรอ? ไม่เอาด้วยหรอก ขอคืนชีวิตไป 10 ปี เหลือแค่10 ปี ก็แล้วกัน"

วันต่อมาพระเจ้าสร้างมนุษย์ขึ้น และบอกว่า "เราสร้างเจ้าขึ้นในฐานะที่เป็นมนุษย์ หน้าที่ของเจ้าคือ กิน นอน เที่ยว เล่นสนุกสนาน โดยไม่ต้องทำงานใดๆ เราจะให้เจ้ามีชีวิต 20 ปี"

มนุษย์ได้ฟังก็ต่อรองว่า "ชีวิตที่สบายเช่นนี้ แล้วท่านจะให้เรามีชีวิตแค่ 20 ปี น่ะเหรอ เอาอย่างนี้ดีกว่าเราขอชีวิตที่วัวคืนชีวิตให้ท่าน 30 ปี สุนัข 10 ปี และลิง 10 ปี มาเป็นของเรา เพื่อให้เรามีอายุยืนถึง 70 ปี ตกลงไหม?"

นั่นเป็นเหตุผลว่า...

1. ทำไมชีวิตของเราในช่วง 20 ปีแรก จึงเต็มไปด้วยความสนุกสนาน กิน นอน เล่น และไม่ต้องทำอะไรมากมาย
2. 30 ปีต่อมา ต้องทำงานหนักทั้งวัน เพื่อสร้างครอบครัว
3. 10 ปีต่อมา เกษียณอยู่ที่บ้าน เฝ้าหน้าบ้าน และตะคอกคนที่ผ่านไปมา
4. 10 ปีต่อมา เป็นปู่/ย่า ตา/ยาย ที่ต้องทำหน้าลิง และเล่ห์กลต่างๆ เพื่อหลอกล่อหลาน!

อ่านจบแล้วก็ตั้งหน้าตั้งตาเป็นวัวกันต่อไปนะพ่อแม่พี่น้อง อย่าอู้!!!!

ปล. เอาบทความนี้มาจากเพื่อน

ปล.2 อ่านจบแล้ว ก็ตั้งหน้าตั้งตาทำหน้าที่กันต่อไปนะคะ

ปล.3 ขำๆ อย่าซีเรียสกันนะคะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#2 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2010 - 05:12 PM

หลงกลเข้าซะแล้ว

แหมๆๆๆๆ

พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา

#3 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2010 - 04:26 AM

เออ...คิดได้เลย....ว่าผมหรือเปล่าเนี่ย....

ขอบคุณมากครับ...

#4 usr32278

usr32278
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2010 - 08:28 AM

ตรงจริงๆ ครับ เป็นวัว อยู่เลยตอนนี้

#5 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 31 March 2010 - 12:58 PM

ไม่น่ามีปัญหานะครับ กระทู้นี้

#6 Love Boon

Love Boon
  • 176 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2010 - 09:26 PM

ขอบคุณที่เตือนสติค่ะ กำลังอยู่ในช่วงที่สองอ่ะ แต่ขอทำงานหนักเพื่อสร้างบารมีแทนการสร้างครอบครัวนะค่ะ

#7 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2010 - 12:45 AM

เรื่องนี้ มีเอ่ยถึงในพระธรรมเทศนาของหลวงพ่อทัตตะด้วยนะคะ ในเรื่องมงคลชีวิต
กำลังฟังอยู่เลยค่ะ 10/4/53 ช่วงประมาณ 0:40-0:45 น.

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#8 GUNDAMkUNG

GUNDAMkUNG
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2010 - 11:34 AM

นี่คิดเองหรือขุดมาหรอคะ ตรงประเด็นเลย -0-

ไม่ว่าใคร...ถ้าเลือกทางผิดก็คงไม่มีทางไปถึงที่หมายตามที่ต้องการได้หรอก!.
"อาวุธสงครามเป็นสิ่งที่สร้างการสู้รบกันแน่หรือหรือเป็นเพราะว่าจิตใจคนกันแน่"
"ทั้งที่เรียกร้องหาสันติภาพแต่มือกลับถือปืนเอาไว้นั่นอาจไม่ใช่ทางเลือกที่ถูกก้ได้"

"ผู้ปฏิเสธการสังหารผู้คนแม้จะตายอย่างทรมานก็สามารถข่มตาหลับลงได้

ในทางกลับกันผู้ที่สังหารผู้คนมากมายแม้จะตายอย่างสงบก็ไม่สามารถข่มตาหลับลงได้..."