ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การถักดวงแก้ว

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 05:58 PM

มีใครทราบวิธีการถักดวงแก้วไหมคะ
มีดวงแก้วชื่อธรรมะธานีอยู่ ได้มาตอนอบรมมัชฌิม ยังไม่ถักเลยค่ะ

อยากเอาไว้ห้อยคอได้ค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#2 kran

kran
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 06:44 PM

แม่ของผมเคยเอาดวงแก้วให้พี่ๆอุบาสิกาที่ทำงานแถวๆห้องปัญญาถักให้อะครับ แถวๆสหกรณ์อะครับ ลองเข้าไปดูละกันครับ

#3 Omena

Omena
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 07:26 PM

แล้วใช้เวลาถักนานแค่ไหนคะ

เพราะทิ้งไว้หลายวันไม่ได้ค่ะ จะไปแคนาดาวันพุธนี้แล้วน่ะค่ะ

สุนทรพ่อ

#4 kran

kran
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 08:17 PM

ของแม่ผมตอนนั้นเอาวางไว้ช่วงสายๆนะครับ แล้วมาเอาอีกทีประมาณบ่าย 3 ก็ได้เลยครับ ยังไงถ้าเป็นคนมีมนุษยสัมพันธ์ดีๆหน่อยก็ลองไปตีซี้กับพี่ที่เป็นอุบาสกอุบาสิกา นะครับ

#5 lovely pooh

lovely pooh
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 July 2006 - 09:23 PM

มีดวงแก้วอยู่ อยากจะเอาไปถักเอาไว้ห้อยติดตัวเหมือนกันค่ะ
จริงๆแล้วที่วัดน่าจะมีแบบที่ว่าถักให้ด้วยจะดีมากๆๆเลย

#6 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 12:43 AM

ถักแล้วจะเป็นยังไงคะ อยากเห็นค่ะ มีใครมีรูปบ้างมั๊ยคะ รบกวนช่วย โพสต์ ให้ดูหน่อยนะคะ ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#7 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 01:04 AM

ที่สำนักโภชนา พี่ ๆ ที่นั่นเคยถักให้ แล้วก็ถักได้หลาย ๆ คนด้วย หากผ่านลองแวะไปสอบถามดูน่ะครับ
แต่หากถักได้เองก็จะผูกพันธ์ดีน่ะครับ ฝึกความประณีต อยากลองแต่อ่อนประสบการณ์งานเย็บปักถักร้อย รู้สึกว่านิ้วหรือแขนมันกระด้าง ๆ เป็นงานผู้หญิง ๆ ด้วยกระมัง

ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#8 Omena

Omena

โพสต์เมื่อ 28 July 2006 - 10:16 AM

เป็นงานผู้หญิง ๆ ด้วยกระมัง

ไม่มีหรอกค่ะคำนี้
ไม่ว่างานอะไรก็ตาม ทั้งผู้หญิงผู้ชายก็ทำได้เหมือนกัน

แต่ส่วนใหญ่ที่ทำกันเป็นผู้หญิง
แต่ที่ทำออกมาสวยกว่า มักจะเป็นผู้ชายทำ

แม่ของผมเคยเอาดวงแก้วให้พี่ๆอุบาสิกาที่ทำงานแถวๆห้องปัญญาถักให้อะครับ แถวๆสหกรณ์อะครับ ลองเข้าไปดูละกันครับ

นานรึยังคะ
ที่ให้ถักน่ะค่ะ

สุนทรพ่อ

#9 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 10:41 AM

วิธีการถักไม่ยากหรอกค่ะ 20 นาทีก็เสร็จแล้ว

วันอาทิตย์นี้ให้ไปที่ห้องซึ่งอยู่ตรงข้ามกับห้องจำหน่ายเสื้อ

ทางเข้าที่ตรงข้ามกับศูนย์พยาบาล

เมื่อหันหลังให้ศูนย์พยาบาลห้องนี้จะอยู่ทางขวามือ เป็นห้องทำโบว์ที่ติดเสื้อ

ไปหาพี่ภาคนะคะ ให้พี่เขาถักให้ พี่จะบอกพี่เขาไว้ให้ค่ะ เอาไปสักช่วงเช้า แล้วบ่ายๆให้ไปรับคืน

จะเดินทางแล้ว..ขอให้ปลอดภัยตั้งใจเรียน ..แล้วจะได้กลับมาช่วยงานพระศาสนานะคะ

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#10 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 07:09 PM

ขอให้พี่สาวเดินทางโดยสวัสดิภาพนะคะ ถ้าทำบุญมาร่วมกันคงได้เจอกันนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#11 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 08:36 PM

วิว ชื่อลูกแก้วเพราะดีจัง
เดินทางไป CANADA โดยปลอดภัย อยู่กลางของกลางตลอดนะจ้ะ

อยากไปส่งวิวด้วย แต่ไปไม่ได้อ่ะ ส่งใจไปแทนนะ และก็คิดถึงวิวเสมอจ้ะ

หวังว่ายังไม่ลืมน้ำผึ้ง G.1 มชญ.13 กันนะจ้ะ เพื่อนร่วมสร้างบารมีกับวิวไง

รีบๆเรียนให้จบแค่ 6 ปี ก็ได้กลับแล้ว แล้ววันนั้นเราจะอยู่ด้วยกัน

อนุโมทนาบุญทุกบุญด้วยนะจ้ะ สาธุ...

น้ำผึ้ง G.1

ปล. เพื่อนผึ้งบอกว่าวิวน่ารัก อิอิ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#12 lZephirothZl

lZephirothZl
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 10:08 PM

เด็วจาเอาไปถักบ้างครับ ขอบคุณครับ

#13 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 July 2006 - 10:22 PM

เอาไว้เจอกันนะคะพี่ภาค ขอบคุณล่วงหน้าค่ะพี่ สาธุ

#14 Omena

Omena

โพสต์เมื่อ 31 July 2006 - 06:37 PM

วิธีการถักไม่ยากหรอกค่ะ 20 นาทีก็เสร็จแล้ว

วันอาทิตย์นี้ให้ไปที่ห้องซึ่งอยู่ตรงข้ามกับห้องจำหน่ายเสื้อ

ทางเข้าที่ตรงข้ามกับศูนย์พยาบาล

เมื่อหันหลังให้ศูนย์พยาบาลห้องนี้จะอยู่ทางขวามือ เป็นห้องทำโบว์ที่ติดเสื้อ

ไปหาพี่ภาคนะคะ ให้พี่เขาถักให้ พี่จะบอกพี่เขาไว้ให้ค่ะ เอาไปสักช่วงเช้า แล้วบ่ายๆให้ไปรับคืน

จะเดินทางแล้ว..ขอให้ปลอดภัยตั้งใจเรียน ..แล้วจะได้กลับมาช่วยงานพระศาสนานะคะ

แหม
โพสต์วันที่หนูอยู่วัดแล้วค่ะ
เลยไม่ได้ไป

หวังว่ายังไม่ลืมน้ำผึ้ง G.1 มชญ.13 กันนะจ้ะ เพื่อนร่วมสร้างบารมีกับวิวไง

ไม่ลืมเด็ดขาด
ยังรักกันอยู่นะ

แล้วจะกลับมาสร้างบารมีด้วยกัน

สุนทรพ่อ

#15 pob

pob
  • 48 โพสต์
  • Location:99/205 หมู่15 บ.อยู่สบาย ถ.กรุงเทพกรีฑา แขวงสะพานสูง เขตสะพานสูง กทม. 10250
  • Interests:อยากได้mvเพลงวัดครับ

โพสต์เมื่อ 31 July 2006 - 06:59 PM

ผมก็อยากถักเป็นเหมือนกันครับ หากใครรู้วิธีก็ส่งมาที่ [email protected] ด้วยนะครับ

อนุโมทนาบุญครับ
สาธุ...
ประธานชมรมพุทธศาสตร์ มรภ.จันทรเกษม

#16 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 August 2006 - 12:52 PM

ใครที่จะไปหาพี่ภาค คงต้องเตรียมเอ็นที่ใช้ถักไปเองมั๊งคะ

เพราะไม่แน่ใจว่าพี่เขาจะมีหรือเปล่า

ให้พี่เขาสอนถักก็ได้ค่ะ ไม่ยากเลย

วิธีถักก็เหมือนกับการถักเชือกฟางที่เขาใช้หิ้วแตงโมสมัยก่อน(เดี๋ยวนี้ไม่เคยเห็นแล้ว)

ตรงที่ยากที่สุดคือด้านบนที่เป็นห่วง ถ้าไม่ใช่คนที่ชำนาญจริงๆจะถักออกมาไม่สวยอ่ะค่ะ

ไปห้ดถักก็ดีนะคะ จะได้มีคนถักได้เยอะๆ

ผมก็อยากถักเป็นเหมือนกันครับ หากใครรู้วิธีก็ส่งมาที่ [email protected] ด้วยนะครับ

เอ่อ..คุณ Pob เจ้าขา..การถักเนี่ยอธิบายเป็นตัวอักษรยากมาๆค่ะ

ต้องให้เห็นภาพ ไม่งั้นจะถักไม่ได้นะคะ happy.gif
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน