ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ตกลงวันที่7 มีท่านใดนั่งสมาธิตลอดคืนบ้างครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 09:58 AM

ที่ได้มีข่าวว่าหลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่จะนำพระภิกษุและสามเณรนั่งสมาธิตลอดคืนเพื่อบูชาธรรมหลวงปู่ ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรกันบ้าง และมีท่านใดได้นั่งสมาธิบูชาธรรมหลวงปู่ตลอดคืนบ้าง เล่าให้ฟังกันบ้างนะครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วย
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#2 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 10:17 AM

เมื่อวันที่7วิหารหลวงผู่ได้เปิดให้นั่งสมาธิตลอดทั้งคืนครับ (เสียดายจังไม่ได้เข้าไปนั่งกว่าเสร็จงานก็เกือบตี2-3) ก็มีเพื่อน.....ไปนั่งกันเยอะนะครับและเห็นบอกว่าวันที่10 ตุลา จะเปิดให้นั่งสมาธิทั้งคืนอีกวัน
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#3 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 10:21 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ^ ^
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#4 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 10:48 AM

ไม่ได้ไปนั่งทั้งคืน laugh.gif แต่ก็ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#5 pharnuruk

pharnuruk
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 12:19 PM

ผมเองได้ไปรับบุญอยู่ในขบวนเชิญธงชัยครับ พอกลับบ้านเพลียมาก นั่งได้นิดหน่อย ก็หลับครับ ยังไงก็ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
"เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย"

#6 ภสสรจิตโต

ภสสรจิตโต
  • 140 โพสต์
  • Interests:ธรรมทายาท n21/590

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 01:19 PM

ผมเข้าไปนั่งในวิหาร ถึงราวๆ ตีสี่ ต้องออกมาก่อน เพราะไม่งั้นเดี๋ยวขาดครอง

ธรรมทายาท รุ่น n21/590 ครับ

#7 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 01:41 PM

อนุโมทนาบุญ ครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#8 O:-) FaiRy

O:-) FaiRy
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 02:11 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#9 sun of peace

sun of peace
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 07:15 PM

ผมนั่งทั้งคืนครับ นั่งรวดเดียวตั้งแต่ 5 ทุ่มครึ่งจน 6 โมงเช้า แต่นั่งที่บ้านแก้วเรือนทองคุณยาย ถึงได้ว่าทำไมที่บ้านยายไม่ค่อยมีใครเลย ที่แท้ก็ไปนั่งกันที่มหาวิหารหลวงปู่กันนี่เอง
จะครองเรือนไปสักกี่ร้อยปีก็ครองไปเถิด งานเรื่องของคนอื่นเค้าทั้งนั้น เรื่องของพญามารทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องของตัว ไม่ใช่งานของตัว ไปทำงานให้พญามารเค้าทั้งวันทั้งคืน เอาเรื่องอะไรไม่ได้

#10 krudanoy

krudanoy
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 09:13 PM

ไม่พลาดครับ และอนุโมทนาบุญทุกท่านครับ

#11 เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^

เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2006 - 09:27 PM

อนุโมทนาบุญทุกท่านคะ
อาภรณ์ ชุดสุดท้าย        กาสายะ<br />  ชีพสุดท้ายคือพระ         ผ่องแผ้ว<br /> วิชชาสุดคือธรรมะ        พุทธเจ้า<br />จารจดไว้ลูกแก้ว          จักแคล้วบ่วงมาร<!--sizec--></span><!--/sizec--><!--colorc--></span><!--/colorc-->

#12 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 10:43 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#13 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 03:28 PM

สาธุ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#14 รับพร

รับพร
  • 70 โพสต์
  • Interests:ความสงบเยือกเย็น และความสุขที่แท้จริง

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 11:06 PM

สาธุค่ะ
พระมหาชนกว่ายน้ำข้ามมหาสมุทรโดยไม่คิดพึ่งขอความช่วยเหลือ จากนางมณีเมขลาฉันใด
ชาวพุทธทั้งหลายพึงรักษาพระพุทธศาสนาด้วยความเพียรของตน โดยไม่คิดหวังพึ่งอำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบันดาลแม้ฉันนั้น

#15 lovely pooh

lovely pooh
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 12:04 AM

อนุโมทนาสาธุค่า