ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ความสามารถวิเศษ ของนักมายากล !

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 101

101
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2006 - 06:03 AM

[attachmentid=1778]

นักมายากล David copperfield รวมไปถึงคนอื่นๆ เขามีความสามารถพิเศษได้เพราะอะไร ?

ใครที่พอมีความรู้ในเรื่องนี้ มาช่วย แนะนำหน่อยนะครับ...

คลิป Video เดวิด คอปเปอร์ฟิลด์

[attachmentid=1775]
[attachmentid=1776]

Video Clip Criss Angel

[attachmentid=1777]

[attachmentid=1779] [attachmentid=1780]

[attachmentid=1781] [attachmentid=1782]

[attachmentid=1783]

[attachmentid=1784]

ไฟล์แนบ

#2 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 31 January 2006 - 09:32 AM

เคยได้ทราบมาบ้างว่า

ในอดีตของบางคน ฝึกสมาธิไว้มาก เคยได้อภิญญา

เพราะคุณภาพจิตที่ฝึกมามาก อานุภาพของจิตจึงยังมีมาถึงปัจจุบัน

เพียงแต่ปัจจุบันเขายังไม่ทราบว่าทำไม เขาจึงทำสิ่งพิเศษเหนือกว่าผู้อื่นได้

เพียงแค่ใจเขาคิด ปรารถนา ก็สำเร็จได้ดังใจ

ถ้ายังจำ กรณีศึกษากฎแห่งกรรม บางเคส

มีความสามารถ ในการร้องเพลง เพราะ เคยเป็นคนธรรพ์บ่อยมาก

มีความสามารถในการบริหาร การปกครอง เพราะเคยเป็นเจ้าเมือง ครองนครมามาก

เป็นร่างทรงได้ เพราะในอดีตก็นับถือความเชื่อไสยเวทย์ข้ามชาติ เป็นต้น

ผมสันนิษฐานว่า เป็นอาจิณกรรมข้ามชาติ ที่ส่งผลให้มีความสามารถพิเศษข้ามชาติ

dangdee

#3 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 31 January 2006 - 10:31 AM

ภาพที่แนบมา บางภาพก็เป็นของปลอมนะคะ
และบางภาพก็เคยเห็นเบื้องหลังแล้วว่าใช้สลิงค์ค่ะ

แต่ผู้ที่มีอำนาจเหาะได้ก็มี

ขอบอกเลยว่าทางเดียวที่จะเหาะได้เองก็ต้องมีวิชชาค่ะ ถ้าเป็นอวิชชาก็จะมีโทษ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#4 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 31 January 2006 - 11:22 AM

ตามความเห็นของผมนะครับพี่ 101 บุคคลที่จะสามารถเหาะได้ ต้องมีกายเบาเท่ากับใจ ซึ่งก็คือ "พระอรหันต์" นั่นเองครับ

#5 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2006 - 01:42 PM

อดีตสุเมธดาบส หรือพระพุทธเจ้าเราในอดีตช่วงที่เป็นโพธิสัตว์ ก็เคยเหาะมาแล้วครับ การเหาะได้เป็นอำนาจของฌานสมาธิเป็นเพียงฌานโลกีย์ ยังต้องตายแล้วเกิดอยู่ไม่ยั่งยืนครับ ถ้าคนเห็นการแสดงฤทธิ์แบบนี้มากๆ เข้าต่อไปเขาก็จะมองเป็นการแสดง เป็นกลไป สุดท้ายก็ไม่ได้อะไรขึ้นมาได้แต่ความบันเทิง และโชว์เท่านั้นครับ นึกๆ ดูแล้วก็ไม่ต่างอะไรกับการแสดงกายกรรมกวางเจาเลยครับ ได้แต่ดูเพลินๆ แค่นั้นเอง (ถ้าเขาไม่ลวงตาเราด้วยศาสตร์ภาพลวงตานะครับ เท่าที่ดูมาทั้งหมดก็มีส่วนอยู่บ้างที่ใช้อภิญญาระดับฌานโลกีย์ครับ)
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#6 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 January 2006 - 04:44 PM

และถ้าเราอยากจะเหาะได้ หรือมีความสามารถที่วิเศษได้ เราควรจะต้องทำอย่างไรกันดีครับ !!!!!

ตอบ ฝึก กสิณ 10 ให้เป็นฌาน 4 ทำให้ชำนาญจนกว่าสมาธิจะรวมเป็นอัปปนาสมาธิ เวลาจะใช้งานให้อธิฐานจิตช่วงอุปจารสมาธิ แล้วเข้าฌาน 4 ถ้าต้องการทราบเนื้อหาวิชชาเพิ่มเติมหาอ่านได้ในประวัติหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค ตอนหลวงพ่อปานเรียนวิชชาหมอ กับหลวงพ่อโหน่ง วัดคลองมะดัน เวพเดียวกับที่คุณเข้าไปดูมานั่นแหละครับเขามีบอกครับ แต่ถ้าต้องการฝึกอภิญญาที่เป็นโลกุตรฌานในพระพุทธศาสนาแท้ๆ ก็ต้องทำใจให้หยุดให้นิ่งจนกว่าจะเข้าไปเป็นอันหนึ่งอันเดียวกับกายธรรม ณ ภายใน หลังจากนั้นวิธีการจะทราบเองครับ
****อิทธิฤทธิ์ดูแล้วก็เพลินดีครับแต่อย่าหลงติดครับเพราะถ้าใครก็ตามฝึกได้แต่กำจัดกิเลสไม่ได้ เวลาตายไปแล้วกลับมาเกิดใหม่ก็ต้องฝึกกันใหม่อยู่ร่ำไปแหละครับ ที่สำคัญถ้าใช้อภิญญาในทางที่ผิด เช่น ทำไสยศาสตร์ มนต์ดำ วูดู หรือใช้ในทางบาปอกุศล โอกาสที่จะลงนรกลึกกว่าคนปกติก็มีมากครับ อย่าเสี่ยงเล่นฤทธิ์เลยครับไม่คุ้ม เพราะเทวทัตก็เคยเหาะได้มีฤทธิ์มากจนเกิดกิเลสครอบงำจิตคิดอยากเป็นพระพุทธเจ้าซะเอง สุดท้ายยังต้องลงอเวจีมหานรกเลยครับ อิทธิฤทธิ์น้อยแต่บาปเยอะถ้าใช้ไปในทางที่ผิดครับ

#7 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 31 January 2006 - 05:37 PM

ขอบคุณมากครับที่มาช่วยเสริม จากความเห็นที่ ๕ ทำให้ผมนึกถึงพระเทวทัตตอนที่แสดงฤทธิ์ด้วยอำนาจแห่งฌานโลกีย์ให้พระเจ้าอชาติศัตรูเกิดความเลื่อมใสศรัทธาน่ะครับ

#8 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 01 February 2006 - 06:43 AM

เมื่อก่อนผมเคย ฟังพระเดชพระคุณหลวงพ่อ คุณครูไม่ใหญ่ ท่านก็เคยพูดถึงเรื่องเกี่ยวกับ วิชาที่ทำให้คนเหาะได้ไว้ครับ
ท่านว่า วิชาไสยเวทย์ก็สามารถทำให้คนเหาะได้เหมือนกันครับ โดยจะมีวิทยาธรเขามาคอยส่งฤทธิ์ให้ หรืออย่างที่เราเคยศึกษาเกี่ยวกับวิทยาธรกันมายังไงละครับ
ในพระไตรปิฎกก็มีเล่าเอาไว้เหมือนกัน หลวงพ่อท่านเคยนำมาเล่า เป็นชาดกนะครับ
และวิชาประเภทนี้ก็มีกันอยู่ทั่วทุกมุมโลก ไม่เฉพาะในไทย หรือประเทศเพื่อนบ้าน ฝรั่งต่างชาติเค้าก็มีเหมือนกันครับ
ท่านยังเล่าให้ฟังในโรงเรียน อยู่หลายครั้งครับ แถมยังมีภาพประกอบด้วย เข้าท่าดีครับ เรียนรู้ได้ง่ายดี

#9 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 01 February 2006 - 10:24 AM

บางคน เข้าถึงปิติสุข แล้วลอยได้ก็มีอยู่ไม่ใช่น้อยครับ เมืองไทยมีพระที่ทำแบบนี้ได้ก็เยอะครับ

#10 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2006 - 01:45 PM

มายากล คือภาพลวงตา
เคยไปดูเดวิด มา พอดีอาจจะนั่งอยู่ในที่สูง (บัตรราคาถูกสุด) แล้วก็เห็นเขาหลุดกลด้วยคือจะหายตัวแต่ไม่หายจริง มีผ้าดำกั้น แต่หัวโผล่ออกมาหลุดคิว เป็นต้น

#11 101

101
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2006 - 05:05 AM

#12 TERAWAAT

TERAWAAT
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 March 2006 - 01:46 PM

ชอบกลอนที่สิริปโภนำมาเขียนจัง

ใครเป็นผู้แต่ง...

ผู้น้อยขอน้อมคารวะ ๒ จอก(น้ำชา)

#13 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 23 August 2006 - 08:49 AM

ไม่น่าเชื่อเลยนะคะว่าจะทำได้
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#14 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 06:16 PM

เป็นการแสดงอย่างหนึ่งล่ะครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี