ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สุดยอด ในที่สุดคุณครูก็เฉลยแล้ว เรื่อง อนันตริยกรรม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 26 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 11:19 PM

สุดยอดมากเลยครับ กับคำตอบของครูไม่ใหญ่ ฟังได้ในเคสวันที่ 23 มิย.49 คือ วันนี้นั่นเอง เพราะลำพังแค่คำตอบว่า เป็นหรือไม่เป็นอนันตริยกรรมนั้นไม่เพียงพอ ที่จะตอบคำถามนี้ ต้องคำตอบของคุณครูครับ เป็นอย่างไร ผมก็จะเล่าให้ฟังคร่าวๆ เท่าที่จำได้ แต่ถ้าอยากฟังละเอียด ก็ต้องฟังเคสเองนะครับ

เรื่องก็มีอยู่ว่า ญาติเจ้าของเคสถอยรถชนมารดาตายโดยไม่ตั้งใจ เป็นอนันตริยกรรมหรือไม่ มีวิธีแก้ไขอย่างไร

คุณครูเฉลยว่า มารดาของญาติเจ้าของเคส ในอดีต เคยฆ่าวัวแก่ตัวหนึ่ง ที่ตนใช้ไถนามานาน จนแก่หมดเรี่ยวแรงทำงาน ตนจึงได้ฆ่าทิ้งกินเป็นอาหาร ด้วยวิบากกรรมนี้แหละ จึงทำให้ท่านต้องมาถูกรถถอยชนตาย ในตอนแก่

ท่านตายแล้วไปเป็นอากาศเทวา ด้วยบุญที่ทำมา ท่านฝากข้อความมาหาลูกชาย ซึ่งเป็นญาติเจ้าของเคสว่า "แม่ อโหสิให้" (คำนี้สิสุดยอด)

ส่วนตัวลูกชายนั้น ชาติในอดีต ก็เกิดเป็นวัวแก่ ตัวที่ถูกฆ่า นั้นเอง ชาตินี้ วิบากกรรมเก่า บันดาล ให้ถอยรถมาชนแม่ตัวเองตายได้ไม่ได้ตั้งใจ จึงไม่เป็นอนันตริยกรรม เพราะกรรมเก่าจัดสรรให้เป็น แต่ก็จะมีกรรมฆ่าคนตายโดยไม่เจตนาแทน ซึ่งก็จะทำให้ต้องไปโดนบ้างในอนาคต

วิธีแก้ไข ให้สั่งสมบุญทุกบุญทั้งทาน ศีล ภาวนา แล้วอุทิศไปให้คุณแม่ตน

สรุปว่า ไม่เป็นอนันตริยกรรม ที่ฟังแล้วกระจ่างแจ้งใจ พร้อมวิธีแก้ไขครับ

แต่ท่านก็บอกอีกว่า ถ้าฆ่าคนตายโดยเจตนา แล้วคนนั้นเผอิญเป็นพ่อแม่ เช่น จากพ่อแม่ไปนานตั้งแต่เด็ก ไปเป็นโจร แล้วมาเจอพ่อโดยไม่รู้ จึงฆ่าพ่อตาย เพื่อชิงทรัพย์ หรือเพื่ออะไรก็แล้วแต่ ถือว่า กรณีนี้ เป็นอนันตริยกรรม แม้ไม่รู้ว่าเป็นพ่อ ก็ตาม
สุดยอดจริงๆ ไม่เสียทีที่เกิดมาเป็นนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 11:33 PM

โรงเรีนยนี้มีทุกอย่าง
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#3 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 12:00 AM

ในห้วงวัฏฏะสงสารอันหาเบื้องต้น ท่ามกลาง เบื้องปลายไม่ได้ สรรพสัตว์ทั้งหลายล้วนเวียนเกิดเวียนแก่เวียนเจ็บเวียนตาย มนุษย์และสรรพสัตว์ทั้งหลายผู้ไม่รู้เหตุแห่งการเวียนว่ายตายเกิด จึงมีกิเลสเพราะกิเลสจึงสร้างกรรม จึงเกิดวิบากผลักดันให้เกิดกิเลสเป็นวงจรไม่รู้จบสิ้น
...........สรรพสัตว์ทั้งหลายต่างไม่รู้เหตุแห่งการเวียนว่ายตายเกิด ย่อมประสบแต่ความทุกข์อยู่ร่ำไป................
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#4 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 12:57 AM

ดีใจเหมือนกันครับ ได้ฟังจากคุณครูไม่ใหญ่ อยากฟังเฉลยเสียที

ยินดีกับเจ้าของเคสที่ถอยรถชนมารดาด้วย ที่ไม่เป็นอนันตริยกรรม

เดี๋ยวต้องรีบไปเปิดดู

อนุโมทนาบุญพี่หัดฝันที่มาบอกด้วยครับ สาธุ สาธุ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#5 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 01:50 AM

ใช่ค่ะ เพิ่งเมาท์อยู่ในกระทู้กันมาหยกๆ ได้ออกเคสแล้ว
ได้ฟังดูเฉลยแล้วเช่นกันค่ะ กฏแห่งกรรมนี่ข่างออกแบบเหลือเกิน
ขอบคุณค่ะพี่หัดฝัน
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#6 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 07:39 AM

ได้ฟังเหมือนกันครับ ช่วงนี้คุณครูไม่ใหญ่อ่าน case ก็คุ้นๆในใจว่า
เอ เราเคยผ่านตาเรื่องคล้ายๆ case นี้ที่ไหน? ถึงบางอ้อก็ในกระทู้
Dmc นี้แหละครับ. จากนั้นก็ตั้งใจฟังสิ่งที่ครูไม่ใหญ่เมตตาอธิบาย
ให้ฟังอย่างท่องแท้ เพราะผมก็อยากทราบเหมือนกันว่าสิ่งที่เกิดขึ้น
มีผลเป็นอย่างไรเอาใจช่วยคุณลุงเจ้าของ case. พอได้ฟังคำตอบ
จากคุณครูแล้วก็โล่งใจครับ "ไม่เป็นอนันตริยกรรม"

หมั่นสั่งสมบุญกันไว้เยอะๆนะครับ smile.gif

#7 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 10:24 AM

เป็นเคสที่ตั้งใจฟังและลุ้นคำตอบมากอีกเคสหนึ่งเลยค่ะ

เพราะนึกไปถึงว่า ลูกชายที่ขับรถชนแม่ คงจะเสียใจมาก

เมื่อได้ฟังเฉลยก็เข้าใจ ว่าเป็นเพราะมีเวรต่อกันข้ามชาติมา

และได้ข้อคิดว่า กฏแห่งกรรมนี่ไม่มีการเว้นวรรคให้ใครเลยจริงๆ

แม้ตัวเราก็ไม่รู้ว่าเคยทำอะไรมาบ้าง มีคู่เวรคู่กรรมกี่รายก็ไม่รู้

ดังนั้นต้องเร่งสั่งสมบุญ และทำความดี(ไม่ให้มีเว้นวรรค)

อนุโมทนาบุญค่ะ

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#8 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 10:50 AM

ธรรมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ลึกซึ้ง ลุ่มลึกนะครับ
ผมยังต้องศึกษาอีกมาก

อนุโมทนาบุญครับ

#9 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 11:19 AM

ใช่ค่ะ คุณครูฯ เฉลยว่า

ที่ไม่จัดเป็นอนันตริยกรรม เพราะว่าไม่มีเจตนาในการฆ่า
แต่ถ้าหากมีเจตนาในการฆ่า ถึงแม้จะไม่รู้ว่าเป็นบุพการี ก็ถือว่าเป็นอนันตริยกรรม
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#10 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 12:43 PM

สุดยอดแห่งความกระจ่าง
ถ้าไม่มีโรงเรียนอนุบาลฯ
ไม่มีคุณครูไม่ใหญ่
ใครจะตอบตรงนี้ได้

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#11 กระดิ่ง

กระดิ่ง
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 01:54 PM

สาธุ................................

ขอบุญ คุ้มครอง ผู้อยู่ในบุญ สา...ธุ

#12 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 03:35 PM

ยุติแล้วครับ..ธรรม ยุติเมื่อเข้าถึงธรรม ยุติธรรมแล้วครับ..

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

คำตอบของครูไม่ใหญ่ ฟังได้ในเคสวันที่ 23 มิย.49 คือ วันนี้นั่นเอง เพราะลำพังแค่คำตอบว่า เป็นหรือไม่เป็นอนันตริยกรรมนั้นไม่เพียงพอ ที่จะตอบคำถามนี้ ต้องคำตอบของคุณครูครับ เป็นอย่างไร ผมก็จะเล่าให้ฟังคร่าวๆ เท่าที่จำได้ แต่ถ้าอยากฟังละเอียด ก็ต้องฟังเคสเองนะครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#13 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 05:07 PM

หลวงพ่อท่านตอบได้ กระจ่างมาก....

ขอบพระคุณหลวงพ่อด้วยนะครับ

#14 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 08:52 PM

ถ้าไม่ใช่เพราะ dmc ก็ไม่รู้ความจริง
dmc ช่องนี้ช่องเดียว
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#15 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 09:49 PM

ในที่สุดก็กระจ่างแล้วค่ะ

#16 jangjang

jangjang
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2006 - 10:18 PM

สาธุ เพราะ DMC ช่องนี้ช่องเดียวที่ทำให้เราออกแบบชีวิตได้[size=5] happy.gif

#17 light...in...body

light...in...body
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2006 - 05:19 PM

สาธุ สาธุ สาธุ happy.gif

#18 kran

kran
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 June 2006 - 08:07 PM

สาธุเจ้าของเคสนี้ด้วยนะครับที่ทำให้ข้อสงสัยของผมกระจ่างลงได้

#19 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 June 2006 - 02:17 AM

DMC ช่องนี้ช่องเดียว
ทุกคำถาม เรามีคำตอบให้
ขอบคุณเจ้าของเคส กับคุณหัดฝันค่ะ

#20 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 June 2006 - 09:06 AM

//////////////////////////////////////////

ได้ฟังเคสนี้แล้ว(ศุกร์ 23) ..ให้นึกถึงกระทู้..

ที่พวกเราตั้งกันขึ้นมา

แล้วก็ให้กำลังใจกัน

ความ กระ จ่าง ก็ เกิด ขึ้น มา เมื่อ คุณ ครู ไม่ ใหญ่ มา เฉลย..

/////////////////////////////////////////////////////////

ฆ่า พ่อ แม่ โดย ไม่ เจต นา ไม่ บาป อนันตริยกรรม

แต่..

ถ้า เจต นา ฆ่า..

แม้ ไม่ รู้ ว่า คน นั้น เป็น พ่อ แม่ ก็ บาป..อนันตริยกรรม

////////////////////////////////////////////////////////

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#21 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 June 2006 - 11:14 AM

สุดยอดครูจริงๆ ครับ ขออนุโมทนาบุญกับเจ้าของเคสด้วยครับ ที่เอาเรื่องนี้มาเป็นธรรมทาน เป็นเหตุให้เราได้เรียนรู้ความจริงขึ้นอีกหนึ่งอย่าง ...สาธุ สาธุ สาธุ

#22 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 June 2006 - 06:44 PM

คุณครูไม่ใหญ่ตอบได้เยี่ยมมากๆครับ แจ่มแจ้ง เหมือนเปิดของที่คว่ำ เหมือนเดินออกจากที่มืด เคลียร์มากๆ

ตรงกับบาลี ที่ว่า กรรมอยู่ที่เจตนา เลยครับ

#23 O_HO_O_HO

O_HO_O_HO
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 June 2006 - 09:19 PM

สุดยอดครับ ....หาครูดีให้เจอ ฟังคำครู ตรองคำครู...สุดท้ายก็ทำตามครูสอน อย่างนี้มีแต่เจริญอย่างเดียว..
แต่ถ้ามองในทางกลับ ..อันตริยกรรม ฝ่ายบาป คือ ฆ่าพอ ฆ่าแม่ ฆ่าพระอรหันต์ ทำพระพุทธเจ้าห่อเลือด ทำสงฆ์ให้แตกแยก เป็นอนันตริยกรรมฝ่ายบาป ถ้ามองในมุมตรงกันข้าม ..บำรุง พ่อ แม่ สนับสนุนให้คนเป็นพระอรหันต์ หรือ ไม่ก็บำรุงพระอรหันต์ หรือ ถวายยารักษาพระพุทธเจ้า หรือ บำรุงพระองค์ และสุดท้าย คือ ทำสงฆ์ให้สามัคคี นี่ก็น่าจะเป็น อนัตริยกรรมฝ่ายบุญ ...บุญคงแรงน่าดูนะครับ....

#24 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 27 June 2006 - 08:25 PM

กระจ่างแล้วคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#25 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 10:29 PM

ญาติเจ้าของเคส จะได้สบายใจนะครับ สิ่งที่ผิดพลาดที่ทำมาลืให้หมด

#26 Sareochris

Sareochris
  • 207 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 05 August 2006 - 06:11 PM

ทุกครั้งที่ทำบุญอย่าลืมอธิษฐานป้องกันไว้ด้วยล่ะกันครับ

#27 ทองคำดี

ทองคำดี
  • 14 โพสต์
  • Interests:ถ่ายรูป<br />ธรรมะ<br />พุทธประวัติ

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 02:24 PM

ชอบครับ เมื่อเห็นธรรม ทุกอย่างก็ยุติ
สั่งสมบุญสร้างบารมีกันต่อไปครับ