ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากทราบจริงๆ ค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดอกบัวสวรรค์

ดอกบัวสวรรค์
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2010 - 07:16 AM

ไม่ทราบว่าเป็นการรบกวนไหม แต่อยากทราบเกี่ยวกับโครงการสังฆทาน266 วัด ภาคใต้อะค่ะ คือหนูรู้จักวัดมา 3 ปีได้แล้วแต่ไม่เคยสนใจโครงการสังฆทาน266 วัด ภาคใต้เลย จนวันหนึ่งผู้ประสานงานซึ่งเริ่มๆสนิทกันแล้วมาชวนทำบุญสังฆทาน266 วัด ตอนนั้นไม่รู้คิดไงก็ใส่ชื่อหลานชาย ร่วมปัจจัยไป 300 บาทเพราะเห็นเขาบอกว่าถ้าอย่างน้อย 266บาทจะได้พระของขวัญรุ่น คุ้มภัย จะให้หลานชายคล้องคอผ่านไปหลายเดือนแล้วยังไม่เห็นใบอนุโมทนาแผ่นนั้นเลย ผู้ประสานงานก็ไม่พูดถึงเลย เราก็ไม่กล้าถาม ทีนี้จะร่วมอีกก็เลยอยากทราบว่า น้องๆ เพื่อนๆร่วมปัจจัยโครงการสังฆทาน266 วัด ภาคใต้ ครั้งละเท่าไหร่ค่ะ แล้วพระของขวัญรุ่น คุ้มภัย นี้เป็นรูปอะไร หลวงปู่หรือพระพุทธเจ้า ขนาดเท่าเหรียญ 5บาทได้ไหม คล้องคอได้ไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#2 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2010 - 09:10 AM

เป็นรูปองค์พระครับ ถ้ายังไม่ได้เหรียญให้ถามผู้ประสานงานได้เลยครับไม่ต้องเกรงใจเป็นหน้าที่เธออยู่แล้ว

#3 tong_tong_tong

tong_tong_tong
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2010 - 09:20 AM

ครับผม ผมเองทำไป 2700 บาท ก็ยังไม่ได้พระของขวัญครับ แต่ให้เก็บใบอนุโม เอาไว้ ไม่ต้องห่วงครับ ได้แน่ๆ แต่ว่าต้องรอนิดนึงเพราะ พระของขวัญบางรุ่นนาน และ บางทีน้อยเกินไปก็จะไม่ทำ แต่ว่า เอาไปแลกพระของขวัญรุ่นอื่นๆ ได้นะครับ

เวลาทำบุญใส่ซองระบุชื่อให้ชัดเจน และ เขียนด้วยว่าให้เพื่ออะไร เช่น บูชาข้าวพระ
แล้วเขียนไว้ด้วยว่า ขอใบอนุโมทนา ในชื่อ ...

วิธีแก้คือ ให้ตามผู้ประสานงานไปเลยครับ ว่าเราต้องการใบโมก่อน (ต้องทำใจว่าอาจจะ 1-2 week เพราะอาจจะหานาน)
ไม่ต้องเกรงใจ เพราะความเกรงใจอาจจะ ทำให้คุณไม่อยากทำบุญอีก บอกเขาตรงๆ ว่าเราอยากได้ เขาต้องเข้าใจแน่นอน

อันนี้เข้าใจเจ้าของกระทู้ครับ
ผมคนนึงเรื่องใบโมเนี่ยเรื่องใหญ่ ได้มาแล้วจะได้ดูบ่อยๆ พอไม่ได้หรือหาไม่เจอ มันรู้สึก อึกๆๆๆ ในใจยังไงไม่รู้
วันก่อนผมโอนเงินทาง net ไป ช่วยสร้างกุฏิพระที่นครพนม กว่าจะได้ใบโมก็ปาเป็นเดือน ทั้งๆที่ทำใจได้แล้วว่า ยังไงก็ได้บุญ แต่อีกใจก็อยากได้ใบโม มาเชยชมบ่อยๆ

#4 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2010 - 10:38 AM

เท่าที่เคยเห็น เหรียญกันภัยขนาดก็พอเท่าๆกับเหรียญ5ครับ เป็นรูปพระธรรมกาย เป็นเหรียญศักดิ์สิทธิ์ สามารถนำมาคล้องคอได้ครับแต่ทางที่ดีน่าจะใส่กรอบพลาสติกกันน้ำก็ดีครับ ปกติพระของขวัญจะมาพร้อมใบโมนะครับ จดบันทึกบุญทุกบุญกเป็นวิธีการที่ดีนะครับ อย่างน้อยไม่มีใบโมแต่ก็ยังนำมาระลึกนึกถึงบุญได้ครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#5 สบาย

สบาย
  • 112 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2010 - 01:10 PM

คุณดอกบัวสวรรค์ ร่วมบุญสังฆทาน 266 วัด วัดละ 1 บาท ได้ที่ตู้รับบริจาคทั้ง 2 ฝั่ง ทุกวันอาทิตย์ ก็จะได้พระของขวัญ โดยนำใบอนุโมทนาบัตร ไปให้พระอาจารย์ที่อยู่ในตู้รับบริจาค ท่านจะประทับตราด้านหลังใบอนุโมทนาบัตร และก็มอบพระของขวัญเดี๋ยวนั้นเลย คะ

#6 -'๑'-ต:วัu☼สัuติิ-'๑'-

-'๑'-ต:วัu☼สัuติิ-'๑'-
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2010 - 06:23 PM

ทุ่มสุดชีวิตไปเลยนะครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

+^^ Just You Make ^^+

#7 นิคคิโอะคุง

นิคคิโอะคุง
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2010 - 12:21 PM