ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

จานดาวธรรม รุ่นอุบาสิกาแก้ว ๑ แสนคน ยังไม่ได้รับจ้า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Pakarachayo

Pakarachayo
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2010 - 10:11 PM

biggrin.gifเนื่องจากว่า ดิฉันเอง ได้มาบวชอุบาสิกาแก้วหน่ออ่อน รุ่น ๑ แสนคนค่ะ ตอนนั้น ได้สั่งจอง จานดาวธรรม โปรโมชั่น 700 บาท ไปด้วยกัน 2 ชุด คือ สั่งพร้อมกับพระลูกชาย ซึ่งบวชเป็นพระในโครงการ ๑ แสนรูป เมื่อต้นปีนี้เอง ลูกชายดิฉันสมัครเป็นพระพี่เลี้ยง โครงการที่ดิฉันบวชอุบาสิกาต่อค่ะ ตอนนั้น ดิฉัน ได้สั่งจองผ่าน หลวงพี่แบงค์ (พระอาวุธ ญาณวุทโธ) ซึ่งท่านเป็นพระหัวหน้าศูนย์ อยู่ที่ ศูนย์ปฏิบัติธรรม ธุดงคสถานจังหวัดชุมพร ดิฉันก้อเลยต้องการขอคำแนะนำ จากกัลยาณมิตร เพื่อนร่วมโลกทุกท่าน มาดังนี้นะคะ ใครช่วยตอบกระทู้นี้ ก้อขออนุโมทนาด้วยค่ะ แล้วถ้ากระทู้ยาวไป ดิฉันก็จะให้เมลของลูกดิฉัน แนบท้ายไปนะคะ เพื่อที่จะได้ไว้คุยสนทนาในเรื่องที่มีประโยชน์กันค่ะ ข้อสงสัยที่ดิฉันต้องการคำแนะนำ ก็มีดังนี้นะคะ -ขอเบอร์ติดต่อ เจ้าหน้าที่ที่รับผิดชอบในการแจกจ่ายจานดาวธรรมในวัดพระธรรมกาย ไปยังศูนย์ทั่วประเทศด้วยคะ (ขอเป็นเบอร์มือถือ หรืออีเมลโดยตรงนะคะ) -พระของขวัญ ทางวัดพระธรรมกาย สร้างเสร็จรึยังคะ ถ้ายังไม่เสร็จ ท่านใดทราบ ให้ตอบกระทู้มาด้วยนะคะ ว่าสร้างเสร็จเมื่อไร (ข้อนี้ ลูกชายฝากถามมา) สุดท้ายนี้ เป็นเมลของลูกชายดิฉันนะคะ [email protected]

ไฟล์แนบ

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 10 July 2010 - 11:27 PM

...อ่า โทษที ผมอ่านผิด อโหสิเถอะนะ พรีสสสสส

..สำหรับจานฯ แต่ยังมีอีกหลายยยยๆๆๆๆๆจังหวัด และหลายยยย ศูนย์ที่ขาด และราคาจานได้ข่าวว่า ต้นทุนเปลี่ยนจาก 700 เป็น 1000 บาทแล้ว แต่คนที่สั่งจองน่าจะยึดราคาเดิมไว้ หรืออย่างไรก็ไม่ทราบ จานก็คือจานคนบวชเป็นแสน ถ้าจะให้ทำออกมาทันคงต้องมีตู้คอนเทนเนอร์หลายๆ พันใบ และมี ตึกผลิตใหญ่ๆ ทำแต่จานอย่างเดียว ซึ่ง อุปกรณ์ของจานดาวเทียมค่อนข้างละเอียดนะครับ มีทั้งหัวสัญญาณ, ตัวจาน, ขาต่อ, ตัวรีซีฟเวอร์, และยังต้องตรวจสอบให้ใช้งานได้ก่อนอีก

....ผมได้แต่บอกว่า ใจเย็นๆจะดีไหมคับ? เพราะคนที่ยังไม่ได้ก็ยังมีอีกเยอะมากๆ ปัญหาการจองกับเงินจ่ายจริงต้องสอดคล้องกัน เราสามารถเช็คได้ถ้าจำไม่ผิดว่า อุบาสิกาชื่อนี้ นามสกุลนี้สั่งจองไว้ใช่หรือไม่ ถ้ามีชื่ออยู่ก็แปลว่าอยู่ในระบบไม่ต้องกลัว แต่ถ้าไม่มี อันนี้ค่อยว่ากันต่อดีไหมคับ?
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 ตะวันกลางกาย

ตะวันกลางกาย
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2010 - 02:05 AM

ใจร่มๆกันนะครับ แหะๆ laugh.gif

รูปนั้นอาจจะเป็นพระลูกชายก็ได้ครับ

อ้อ! อนุโมทนาบุญกับพระลูกชายแล้วก็ จขกท. ด้วยนะครับ
(เห็นรูปแล้วปลื้มใจจังเลยครับ ช่างภาพถ่ายเก่งจริงๆ)

ส่วนเรื่องจานดาวธรรม คงต้องรอให้ผู้เกี่ยวข้องมาตอบ
เพราะผมก็ไม่ทราบเรื่องเหมือนกัน

ถึงแม้ยังไม่ได้ติดจานดาวธรรม!
แต่อย่าลืมติดดวงธรรมใสๆไว้ที่ศูนย์กลางกายกันตลอดเวลาด้วยนะครับ

#4 จีวร

จีวร
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2010 - 08:39 AM

ติดต่อไปที่ ศูนย์ชุมพรได้เลยคับ เดี๋ยวเค้าวิ่งให้อีกที

#5 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2010 - 03:04 PM

ที่อุบลได้ตั้งนานแล้ว อนุโมทนาบุญกับบุญบวชพระลูกชายครับดูรูปแล้วหน้าตาคล้ายกันมาก(สำเนาถูกต้อง) อนุโมทนาบุญกับบุญบวชอุบาสิกาแก้วด้วยครับ