ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* - - - - 1 คะแนน

เป็นเกย์บวชพระได้หรือไม่

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 upanya

upanya
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2009 - 01:10 PM

เลยอยากทราบว่าหลวงพ่อท่านกล่าวเกี่ยวกับเรื่องนี้ไว้อย่างไรบ้างครับ

และถ้าบวชแล้วจะเป็นพระสมบูรณ์หรือไม่ครับ

#2 OHOHOH

OHOHOH
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2009 - 04:47 PM

ถ้าการบวชโดยที่ตนเองไม่ใช่เพศบริสุทธิ์นั้นถือว่า การบวชนั้นไม่สัมฤิทธิ์ผล คือถึงบวชไปก็จะไม่ใช่พระ เนื่องจากศีลของพระมีไว้เพื่อกีดกันไม่ให้พระได้ใกลชิดกับสตรีเพศ แต่ไม่ได้กีดกันไม่ให้ใกล้ชิดกับบุรุษเพศ ถึงบวชไปก็จะทำให้วุ่นวาย ใจของผู้ที่บวชเองก็ไม่หยุดนิ่งไม่อาจทำให้แตกฉานในธรรมได้

#3 sphere

sphere
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2009 - 06:59 PM

เลยอยากทราบว่าหลวงพ่อท่านกล่าวเกี่ยวกับเรื่องนี้ไว้อย่างไรบ้างครับ

หลวงพ่อท่านว่า บุญไม่คุ้มบาปค่ะ เนื่องจากเพศไม่บริสุทธิ์ อีกอย่างพระสัมมาสัมพุทธเจ้าก็ทรงห้ามไว้ คือเป็น บัณเฑาะ ทุกประเภทไม่สามารถบวชได้ค่ะ อย่างที่คุร OHOHOH บอกไว้น่ะแหล่ะค่ะ แต่ก็ไม่ใช้จะไม่มีโอกาสในการสร้างความดี หรือสร้างบารมีนะคะ หลวงพ่อท่านบอกว่าให้ไปเป็นกองเสบียงทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาแทนน่ะค่ะ ยังไงก็ยังได้บุญในส่วนนี้นะคะ

#4 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2009 - 09:21 PM

ในคำขานนาคตอนบวชก็มีถามไม่ใช่เหรอคะว่า เป็นกระเทยหรือเปล่า
เอ ไม่แน่ใจอ่ะ พอดีว่ายังไม่เคยบวช

แต่ถ้าตอบแบบความเห็นส่วนตัว ถ้าไม่ใช่ชายแท้บวช จะทำให้คนบางคนเห็นแล้วเสื่อมศรัทธาในพุทธศาสนา
เราเห็นมาแล้วคนที่ตีคลุมว่า พระไม่กี่รูปไม่สำรวมในสมณะ แล้วพาลไม่ใส่บาตร ไม่ทำบุญทำพระเลย
เท่านั้นยังไม่พอ ยังไปเล่าต่ออีก ตอนเล่าต่อก็วิจารณ์เสริมไปด้วย

ลักษณะเหมือนการโยนหินลงไปในหนองน้ำ มันกระเพื่อมออกเป็นวงกว้างไปเรื่อยๆ
เพราะลมปากของคนน่ะ

สรุปคือ ถ้าไม่ใช่ชายแท้อย่าบวชดีกว่า พันเปอร์เซนต์

#5 คณนันท์ ค่ะ

คณนันท์ ค่ะ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 June 2009 - 07:53 AM

ต้องเป็นลูกผู้ชายแท้ ลูกผู้ชายตัวจริง ถึงบวชได้ และก็จะได้อานิสงค์จากการบวชค่ะ

#6 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 03 June 2009 - 08:54 AM

มาร่วมเป็นกองเสบียง อนุโมทนาบุญกับผู้ได้บวชจะดีกว่าครับ

#7 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 June 2009 - 01:21 AM

การบวชน่าจะถือเป็นโมฆะนะครับ และก็กระทำเสมือนกับบาปล่วงละเมินข้อมุสา (ถ้ารู้อยู่แล้ว) เพราะอย่างน้อยพระคู่สวดท่านก็จะต้องถามก่อนว่า เป็นบุรุษ หรือเปล่า ในที่นี่โบราณท่านหมายเอาว่าพวกที่ไม่มีลึงค์วิบัติ

ดังนั้นอย่าทำเลยนะครับ เอาใว้ชาติข้างหน้า ตอนนี้หมั่นรักษาศีล 8 ดีๆ แล้วก็จะเป็นผู้ได้โอกาสครับ

อนึ่งเรื่อง การเป็นโมฆะ หรือไม่นี่อยากให้เพื่อนสมาชิก หรือพระอาจารย์ ช่วยให้ความกระจ่างด้วยเถิดครับ สาธุ ครับผม

#8 upanya

upanya
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2009 - 01:51 PM

ท่านก็จะต้องถามก่อนว่า เป็นบุรุษ หรือเปล่า ในที่นี่โบราณท่านหมายเอาว่าพวกที่ไม่มีลึงค์วิบัติ

อันนี้หมายถึง ที่แปลงเพศแล้วห้ามบวชใช่มั๊ยครับ

แล้วที่ไม่วับัติ เข้าข่ายบุรุษหรือไม่ครับ

#9 *0*

*0*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 19 February 2011 - 10:52 AM

บวชได้สิครับ100 เปอร์เซนต์ เพราะมีอวัยวะครบ 32 ประการมีเพศชัดเจนว่าเป็นชายโดยใช้องค์ประกอบทางร่างกายเป็นตัวบ่งชี้ ไม่ได้เป็นบุคคลที่พิการทางร่างกาย ดังต่อไปนี้
1. มี 2 เพศในคนเดียวกันคือมีอวัยวะเพศ 2 อย่างทั้งหญิงและชาย
2. ไม่ได้ถูกตอนเป็นขันที
3. ไม่ได้แอบแปลงเพศจากหญิงให้มาเป็นชายที่เรียกว่า ลักเพศ คือการขโมยเพศอื่นที่ไม่ใช่เพศของตน
4. ไม่เป็นบุคคลที่มีกามราคะสูงหรือทางการแพทย์เรียกว่า Nymphomania (ความต้องการทางเพศมาก)จนไม่สามารถควบคุมตัว เองได้เกิดขึ้นได้ทั้งหญิงชายเป็นอุปสรรคต่อการปฏิบัติธรรม บัณเฑาะประเภทที่1-2 ก็จัดอยู่ในคนประเภทนี้
5. ไม่เป็นคน หูหนวก ตาบอด
6. ไม่เป็นคนเตี้ยคร่อม หัวโต ตีนลีบ เป็นโปลิโอ หรือสูงเกินไป
7. ไม่เป็นคนเป็นโรคติดต่อ ร้ายแรง
8. ไม่เป็นคนมีโรคเรื้อน
9. ไม่เป็นคนเสียสติ คือคนบ้า
10 ไม่เป็นคนติดยาเสพติดทุกประเภท
11.ไม่เป็นคนพิการ ขาขาดแขนขาด

#10 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 February 2011 - 08:00 AM

ขอแสดงความเห็นส่วนตัวหน่อยครับ
คือภายนอกเป็นชายจริงครับ แต่ใจไม่ใช่อย่างนั้นครับ โดยส่วนตัวผมเองก็เป็นเกย์ยังไม่คิดจะบวชเลยครับ
คิดว่าทุกอย่างอยู่ที่ใจ บางคนอาจจะคิดว่าเราไม่ผิดศึล เราไม่แตะต้องสตรีเพศ แต่ผมคิดในแง่กลับกันครับ
คิดในมุมมองเปรียบเทียบ คือ ผู้ชาย -> ผู้หญิง
แต่ เกย์ -> ผู้ชาย
นั่นคือเกย์ที่บวชพระ ถึงแม้จะรักษาศึล 227 ข้อได้ครบถ้วน แต่ความเป็นจริง จิดใจถูกฝึกฝนเหมือนพระที่เป็นชายแท้หรือเปล่า
เพราะศึล 227 นั้นส่วนหนึ่งจะป้องกันเรื่องของกิเลสที่เกี่ยวกับสตรีเพศ แต่เกย์ที่บวชเป็นพระไม่สนใจสตรีเพศอยู่แล้ว ดังนั้น
ก็เท่ากับว่าไม่ได้ฝึกฝนตนเองเลยหรือเปล่า นอกเสียจากว่าถ้าเปลี่ยนสตรีเพศเป็นบุรุษเพศ ถ้าคิดอย่างนี้แล้ว คนที่เป็นเกย์
ก็จะมีการฝึกฝนในเรื่องของกิเลสกามามากขึ้น

อันนี้ผมแค่เปรียบเทียบในสิ่งที่แตกต่างนะครับ แต่วินัยสงฆ์อื่น ๆ คิดว่าเกย์ที่บวชกับพระชายแท้มีการฝึกฝนจิตใจเหมือนกัน เช่นการงดเว้นฆ่าสัตว์, พูดปด

อาจจะงง ๆ หน่อย แต่ผมมองในมุมมองเปรียบเทียบกิเลสของชาย กับเกย์น่ะครับ

#11 usr38193

usr38193
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2011 - 06:40 PM

อ่านกระทู้นี้ สงสัยนิดหญิงที่เปลี่ยนเพศเป็นชายเลยแบบปุ๊ปปับเปลี่ยน(ไม่ใช่แปลงเพศนะ)มีไหม เคยเจอในพระไตรปิฏกเป็นชาย เห็นพระอรหันต์แล้วแค่นึกอยากได้เป็นภรรยา เพศเปลี่ยนเป็นหญิงเลย ถ้ามีหญิงเป็นชายอย่างนี้บวชได้ไหม

#12 *กริช*

*กริช*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 17 April 2011 - 11:15 PM

ผมก็เป็นเกย์นะ....แต่ไม่เคยคิดที่จะแปลงเพศ
ผมก็เป็นของผมแบบนี้ พูดอะไรลงหางเสียง "ครับ" เหมือนผู้ชายทั่วไป
ผมรู้สึกเห็นด้วยกะคุณ O(ความคิดเห็นที่ 9) มากๆครับ
สมัยที่ผมเป็นอาสาสมัครช่วยงานบวชหญิง หรือ บวชอุบาสิกแก้วหน่ออ่อน 1 แสนคน ...ในโครงการนั้นผมเห็นผู้หญิงที่มีลักษณะคล้ายทอมมาบวชด้วยและเธอคนนั้นก็เป็นทอมจริงๆอย่างที่ผมคิด.
แต่...ตลอดระยะเวลาของการบวชอุบาสิกแก้ว เธอคนนั้นก็ปฎิบัติตนเหมือนผู้หญิงทุกอย่าง พูดอะไรลงท้าย "ค่ะ " เสมอ
..........................................................................................
การที่เราไม่ใช่ชายจริง ไม่ใช่หญิงแท้จะบวชไม่ได้เลยเหรอ? เพราะเราไม่ตัดอวัยวะเพศแต่กำเนิดของเราออกไปซะหน่อย
อีกเตสนึง คือ
นักร้อง นักแสดงหญิงท่านนึง
คุณ อ้อม สุนิสา สุขบุญสังข์ หลายคนคงรู้จัก เธอคนนี้น่าจะเป็นทอมแต่เธอก็ศึกษาธรรมะมาพอสมควร และตัดสินใจที่จะบวชชีโกนผมตอบแทนพระคุณให้กับคุณแม่ของเธอที่เลี้ยงอ้อม สุนิสา สุขบุณสังข์มา
....เธอเคยกล่าวในรายการ วูดดี้ เกิดมาคุย ว่า"ถึงเราจะเป็นทอมอย่างที่เค้าว่าจริง แต่ผู้หญิงถึงอย่างไรมันก็คือผู้หญิง ผู้ชายถึงอย่างไรมันก็คือผู้ชาย"
สถานะตอนเป็นเด๋็ก คำนำหน้าชื่อ จาก ดญ. ก็เปลี่ยนเป็น นางสาว
จาก ดช. ก็เปลี่ยนเป็น นาย เมื่อทำบัตรประชาชน...ถึงอย่างไรมันก็ต้องมีจริตของความเป็นเพศตนเองอยู่บ้าง
...............................................................................................................................
สำหรับตัวผมถึงจะเป็นเกย์แต่ผมรู้สึกต้องการอยากทำอะไรดีๆให้กับบุพการีที่เลี้ยงผมมาด้วยการส่งพ่อแม่ขึ้นสวรรค์อยากให้ท่านได้เห็นผ้าเหลืองจากตัวผม....
ผมคิดจะบวชเช่นกันครับ และอยากให้ทำความเข้าใจให้ถูกต้อง
ส่วนที่มีลงความเห็นว่า ชายไม่แท้บวชไม่ได้ คงมาจากข่าวในช่วงก่อนที่มีกระแสว่า พระตุ๊ด พระเกยื แสดงกิริรยาไม่เหมาะสม
อันนี้ผมไม่ขอพูดถึงแต่ เกย์ หลายคนเป็นคนดี และควบคุมตนเองได้ รู้จักผิดชอบชั่วดี ...
หากชาตินี้ผมไม่มีโอกาสบวช มันคงน่าเสียใจมาก....
และผมคงหาโอกาสบวชวัดอื่นที่สงบเงียบกว่านี้ครับ

#13 สาหร่าย

สาหร่าย
  • 123 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 April 2011 - 09:06 PM

ท่านห้ามไว้ เพื่อป้องกันปัญหาไม่งาม ไม่ให้เกิดขึ้น
การบวชเป็นพระ ต้องสง่างาม เป็นที่ตั้งของศรัทธา
ถ้าท่านวางตัวเหมาะสม รู้จักผิดชอบชั่วดี ควบคุมตัวเองได้ ก็คงมีคนมาตำหนิเราไม่ได้
อนุโมทนาบุญในเจตนาอันดีค่ะ

ส่วนอีกเหตุผลหนึ่งของการที่เกย์ไม่สมควรบวชนั้นมีที่เหตุมาจากว่า เกย์ ตุ๊ด กระเทย นี้คือมีเพศไม่บริสุทธิ์
ไม่บริสุทธิ์อย่างไร คือ ถ้าเราศึกษากฎแห่งกรรมตามหลักของนักเรียนอนุบาลฝันในฝัน
จะพบว่า เพศบริสุทธิ์ คือ เพศชาย ส่วนเพศอื่นๆนั้น เกิดขึ้นจากการผิดศีลกาเมฯ ทำให้ต้องมาเกิดเป็นผู้หญิง ทอม กระเทย ตุ๊ด ดี้ เกย์ เป็นต้น

ตามสัดส่วนว่าจะผิดศีลกาเมในสมัย ที่เกิดเป็น ผู้ชายผู้หญิง แตกต่างกันไป
เช่น ผิดศีลกาเม ในสมัยที่เป็นผู้หญิงมากๆๆๆ กว่าสมัยที่เป็นผู้ชาย(ที่ก็ผิดด้วยเหมือนกัน) ก็จะเป็น กระเทย
ศึกษาเพิ่มเติมได้จากสื่อ CD ของทางวัด

ซึ่งก็ต้องเวียนว่ายตายเกิดใช้กรรม ตั้งแต่เป็นสัตว์นรก เป็นสัตว์เดรัจฉาน เป็นกระเทย จนมาเกิดเป็นผู้หญิงที่มีครอบครัวไม่อบอุ่น
จนมาเกิดเป็นผู้หญิงที่มีครอบครัวที่ดี สุดท้ายเป็นผู้หญิงที่เป็นโสด ไม่ปรารถนามีครอบครัว ก็จะหมดกรรม ไปเกิดเป็นผู้ชายได้

ตามที่กล่าวมานี้ ถ้าสังเกตให้ดีๆ ในสังคมปัจจุบันสิ่งแวดล้อม และพฤติกรรมของคน เช่น ละคร หนัง เพลง
การหล่อหลอม มักเป็นไปในทางที่ผิดศีลกาเมฯ กันโดยมากอยู่แล้ว

ดังนั้น จึงไม่น่าแปลกใจที่ สัดส่วนประชากร ชาย จึง น้อยกว่า ประชากรหญิง และประชากรสองเพศก็มีมากขึ้นๆ
นั่น เป็นเพราะ การจะรักษาตน ดำรงตนอยู่ในศีล ในธรรม นั้น มีน้อย การเป็นคนดีรักเดียวใจเดียวมีน้อยในปัจจุบัน

จึงเป็นเหตุและปัจจัยดังที่ได้กล่าวมา

ดังนั้น แล้ว พระภิกษุสงฆ์ในพระพุทธศาสนา ผู้เป็นเพศสภาวะอันบริสุทธิ์ สูงส่ง และประเสริฐ จึงต้องสมควรแก่เพศบริสุทธิ์ คือ เพศชายแท้เท่านั้น

หากท่านเป็นเกย์ ที่มีจิตใจที่ดี นั่นคงเป็นที่ท่านใกล้จะหมดกรรม และมีบุญบวชเก่ามาดีแล้วในอดีต จึงมีใจปรารถในการบวชเป็นเพศบรรพชิต ซึ่งถือว่าดีมาก เพศชายแท้หลายท่าน มีเพศที่เหมาะสมแล้ว แต่ไม่มีบุญบวชก็มีอยู่ แต่หากจะมีใครที่ไม่ได้บวช เพราะมีเพศไม่บริสุทธิ์ เช่นตัวผู้เขียนนี้ ก็ไม่จำเป็นต้องมานั่งเสียใจ เพราะเรายังมีโอกาสที่จะสั่งสมเหตุแห่งการบวชได้ด้วยการชักชวนชายแท้มาบวช เราก็จะด้อานิสงส์ไปด้วยค่ะ ได้ด้วยการเป็นเจ้าภาพสนับสนุนการบวช เป็นต้น

และรักษาศีลแปด เพื่อให้หมดกรรมกาเมฯไวๆ เป๋นต้น

กรณี ทอม ที่บวชอุบาสิกาแก้วได้ และตั้งใจ ถือว่าทอมคนนนั้นมีบุญมากกว่าทอมอื่นๆ อยู่มากมายเลยค่ะ แต่บวชชี บวชอุบาสิกาก็เป็นการบวชรักษาศีล 8 ซึงเกย์เองก็ทำได้เป็นการตั้งใจประพฤติพรหมจรรย์ ลดกรรมกาเมฯที่ผิดพลาดมาในอดีตได้

ส่วนพระนั้น ศีล 227 ข้อ และถือได้ว่าเป็นส่วนหนึ่งของพระรัตนตรัย จึงเห็นสมควรว่า ผู้สมควรบวชได้ ต้องเป็น เพศชายแท้เท่านั้นจึงสมควรแก่เพศสภาวะ

เมื่อเพศสมณะเป็น เพศที่สูงส่ง ผู้ที่เห็นค่า และมีบุญ ไม่ว่าจะเป็นเพศไหน ก็ต้องมีใจปรารถนาที่จะบวชเป็นพระด้วยเช่นกัน ไม่เว้นแม้แต่ตัวผู้เขียน ที่เป็นผู้หญิงเอง ดังนั้น หากท่านเป็น เกย์ และอยากบวชจึงไม่ผิดค่ะ ^^

#14 *เอมม่า*

*เอมม่า*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 25 August 2011 - 06:54 PM

ถ้าเป็นผู้ชายมีเมียหลายคน เจ้าชู้ ล่ะค่ะ บวชได้มั๊ย ชอบมีเซ๊กซ์แบบซาดิสด้วยค่ะ

#15 help

help
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2011 - 01:24 PM

เลิกได้ รู้ว่าไม่ดีก็เลิกพฤติกรรม ก็มาบวชได้

#16 usr40660

usr40660
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2011 - 07:36 PM

จิตนั้นไม่ใช่หญิงชาย อย่าประมาทในมรรคผลนิพพาน ผมได้อัตภาพมนุษย์แล้ว ผมจะแสวงหาสัจจะ
ธรรมอันสูงสุดในชาตินี้เพราะผมไม่แน่ใจว่สเกิดชาติหน้าจะได้เกิดเป็นคนหรือเปล่า การเอาความศรั
ดีนั้นพึงสำรวมใจข้างในดีที่สุด การห่วงความคิดผู้อื่นว่าเขาจะคิดกับตนอย่างไรนั่นแหละสังโยช์พึงละเสีย

#17 usr40660

usr40660
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2011 - 08:07 PM

เราต้องถามหัวใจตัวเองซิ ว่าไม่อยากมาเกิดมาเจอทุกข์อีก มาเป็นเกย์นี่โครตทุกข์กว่ากะเทย ชาย แท้ หญิงแท้ เพราะต้องข่มความอยากเก่งมากเพราะไม่อยากให้ผู้อื่น
ดูถูก และไม่อยากเป็นแบบอย่างไม่ดีต่อลูกหลาน
นั่นเขาเรียกว่าขันติธรรมบังเกิดขึ้นแล้ว หากมีสติดีหน่อยจะเกิดปัญญาธรรมขึ้น รู้ว่าที่มันเป็นอย่างนี้เพราะผิดศีล จึงหันมารักษาศีล และอย่าไปคาดหวังกับความรักละเพราะ
มักจะไม่ประสพความสมหวัง มันเป็นทุกข์ เพราะเหตุนั้น เราก็มาเดินตามทางมรรคสิ ได้แก่ศีล สมาธิ ปัญญา ไอ้ที่จะบริสุทธิ์ไม่บริสุทธิ์ ขึ้นอยู่กับการปฎิบัติเป็นสำคัญ
อย่าเอาจริตนิสัยมาขวางกั้นหัวใจตัวเอง ด้วยการดูถูกตัวเอง ว่าบาปหนากรรมหนัก ให้ดูปัจจุบันเป็นสำคัข เราไม่มีปัญาหยั่งทราบอดีตอนาคตได้ จึงไม่ควรประมาทธรรมอัน
จะเกิดขึ้น พระอาทิตย์พระจันทร์ไม่ลำเอียงในการให้แสงสว่างแก่สัตว์โลกฉันใดพระธรรมในศาสนานี้ย่อมให้แสงสว่างทางปัญญาแก่สัตว์โลกเสมอกันเช่นกัน
มนุษย์นั้น้หมาะแล้วที่จะเป้้นภาชนะรอรับอัตธรรมโดยสมบูรณ์ขออย่ากีดกันกันโดยอัตภาพด้วยอัตตาเลย เพราะธรรมที่เหมาะแก่จริตของมนุษย์ทุกประเภทพระพุทธองค์ไ
ได้ประทานไว้แล้ว

#18 usr40660

usr40660
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2011 - 08:21 PM

จิตใจไม่ใช่ทั้งชายและหญิง รูปกายภายนอกนั้นสำคัญไฉน กิเลสใช่จะมีอยู่ที่ใจหญิงชายแท้แต่มีอยู่ทั่วทุกหัวใจสัตว์ ผู้ได้อัตภาพอันเป็นมนุษย์นั้นยากแท้อย่าประมาทรอมรรครอผลในชาติต่อไป เพราะจะรู้ได้อย่างไรว่าชาติหน้าจะเกิดเป็นคนอีก มันก็ขึ้นอยู่กับปัญญาและการปฎิบัติ มัวถือเขาถือเราห้ามมรรคผลนิพพานผู้อื่นโดยไม่ดูหัวใจตัว การปฎิบัติธรรมในพระศาสนานี้เหมาะแก่มนุษย์ทุกจริต
พระอาทิตย์พระจันทร์ไม่ลำเอียงในการส่องแสงให้หมู่สัตว์ฉันใดพระสัจธรรมในศาสนาของพระพุทธองค์ย่อมไม่ลำเอียงฉันนั้น ใครมีทุกข์ ทุกข์นั้นย่อมมีเหตุ การดับเหตุก็
อย่าหาปัจจัยมาเพิ่ม และพึงละปัจจัยที่ทำให้เกิดทุกข์ในปัจจุบัน
ด้วยการเดินตามทางมรรค ตามขั้นตามภูมิ และจะประสพกับนิโรธ ตามสมควรแก่เหตุ
ผู้ที่คิดเหมาะไม่เหมาะนั้น งามอย่างนั้น ไม่งามอย่างนี้ เขาต่ำกว่าหญ
รือสูงกว่านั่นแหละสังโยชน์ พึงละเสีย