ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บางอย่างที่คาดไม่ถึง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เดือนฉายงามแสง

เดือนฉายงามแสง
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 March 2009 - 03:34 PM

บางอย่างที่คาดไม่ถึง
คนอ่านบางคนอาจคิดว่า
เอ๊ สงสัยรอบเอวคนโพสต์จะขยายใหญ่ขึ้นหรือเปล่า(ฮา)
ไม่ใฃ่นะคะ ไม่ใช่ตัวเลขสัดส่วนอะไร

แต่คาดไม่ถึงจริง ๆ ว่า
วันนึงเราต้องมาตะลุยโรงเรียน
ที่มีแต่เด็ก เด็ก และก็เด็ก

เพราะปกติเป็นคนไม่รักเด็กอ้ะ
เห็นเด็กแล้วอดชื่นชมได้ไม่เกินชั่วโมง
2 ชั่วโมง ก็เผ่นแล้ว

แต่แปลกที่ยิ่งไม่ชอบยุ่งกะเด็ก
ก็ยังเป็น V-Guide เมื่อ 13 ธค.51 ได้
(นั่นคือดูแลเด็กมัธยมปลาย ว่าไปอย่าง
แต่จริง ๆ ก็ไม่เด็กกันแล้วหนิ ระดับนั้นน่ะ)

แต่นี่พี่ผู้นำรถมองเห็นแวว จับให้ช่วยงาน
Super V-Guide ลงพื้นที่นำจดหมาย
เอกสารโครงการ V-Star โครงการ 3
ออกสู่ผู้อำนวยการโรงเรียนด้วยตัวเองเลย
เมื่อได้รับมอบภาระกิจนี้ ขอบอกได้ค่ะ
ว่า "งง" & "งง" แล้วฉันต้องทำอะไรบ้างเนี่ย
เข้าวัดมาก็ยังไม่ถึงปี รู้โน่น นี่ นั่น ไม่ได้สักเท่าไหร่เลย
แค่มาวัดทุกวันอาทิตย์ ชอบนั่งสมาธิ และทำงานหน้าคอมพ์ glare.gif

อ้ะ แต่ว่างานหลวงพ่อ มอบให้มาทำ ก็ลุยกันไป
ได้ตื่นเช้าออกจากบ้านเหมือนคนทำงานปกติ
ก็รู้สึกแปลกหู แปลกตาดี 55555555
วันแรกก็เลทกะพี่เขาซะแล้ว 10 นาที
เพราะรถเมล์ที่นั่งไป ดันจุ๊บกะท้ายรถแท๊กซี่
เลยโดนอัญเชิญลงจากรถเมล์ ไปนั่งรถกระป๊อเล็ก
แล้วต่อมอเตอร์ไซค์รับจ้าง พอไปถึงเลยยืนยิ้มแฉ่ง
พร้อมไหว้งาม ๆ ขอโทษพี่เขาที่เลทไป
(จริง ๆ ถ้าไปเส้นทางปกติเส้นทางนี้ไม่เกิน 15 นาที
จากบ้านเราก็ถึงแล้วนะ แถมรถเมล์ต่อเดียวถึงเลย)
เพราะงานนี้เอารัศมีใกล้ที่อยู่อาศัยเป็นหลัก
วันนั้นไปกัน 4 โรงเรียน มีเดินบ้าง นั่งแท๊กซี่บ้าง
รถเมล์บ้าง ใช้เวลาประมาณ 2-3 ชั่วโมงก็เสร็จ
งานง่ายมากค่ะ พี่ผู้นำรถก็พูดๆๆ ไป เราก็นั่งยิ้มๆๆๆ
พยักหน้าตามเหมาะสม พูดเสริมบ้างในสิ่งที่เราเจอ
เราประทับใจ (ขอบคุณประสบการณ์ V-Guide
ครั้งก่อนช่วยได้มากจริงๆ)

วันนี้วันที่ 2 งานก็จบแล้ว เพราะเอกสารที่จะแจกหมดแล้วจ้า
วันนี้ก็ไปอีก 4 โรงเรียน วันนี้เลทเหมือนเดิม 5555555
(ไม่ชินกับการนัดเช้า ๆ เล้ย ให้เชื่อเถอะโรบิ้น)
เส้นทางวันนี้แค่รถเมล์กับรถสองแถว
แต่วันนี้หูชา ๆ ไปข้างนึง เพราะฟังคุณครูผู้ปกครอง
ระบายความอัดอั้นตันใจเกี่ยวกับเด็กโตสมัยนี้ (ระดับม.ต้น)
เราอึ้งไปเลยเหมือนกัน โรงเรียนนี้มีนักเรียน 1,300 กว่าคน
(หรือ 2,300 คนไม่แน่ใจ เพราะคุณครูพูดไป สั่งงานไป)
แต่ไม่สำคัญเท่าตัวเลขเด็กที่มาสายคือ 300 คน
จากเมื่อก่อนมาสายแค่ 20-30 คน อะเมซซิ่งไหมค้าบบ

กับบางโรงเรียนที่เข้าร่วม V-Star แล้ว พอเด็ก ๆ (ระดับประถม)
เจอหน้าพี่ 2 คน ยกมือสวัสดีค่ะ แล้วถามมาพบใครคะ
พี่ผู้นำรถบอกว่ามาพบท่านผู้อำนวยการโรงเรียนค่ะ
เอารายละเอียดโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก มาให้ท่านค่ะ
เด็ก ๆ ร้อง "อ๋อ วีสตาร์ใช่ไหมคะ รู้จักค่ะ ๆ เคยเข้าร่วม
โครงการแล้วค่ะ" เรางี้ยิ้มปลื้มกันเลย ชูนี้ว 2 นิ้ว น้อง ๆ เขา
ก็พยักหน้า ดวงตาเป็นประกาย (คงกำลังนึกถึงความหลัง
ที่มารวมพลเจอกับเพื่อน ๆ ต่างโรงเรียนที่วัดเรา )

งานจบลงด้วยความปลื้มจริง ๆ
โครงการหลวงพ่อท่านแต่ละโครงการสุดยอด อัจฉริยะจริง ๆ
ไว้ไปผจญภัยอะไรแปลกใหม่ ที่น่าตื่นเต้น ประทับใจ
จะมาเล่าให้อ่านกันอีกนะคะ

เอาบุญมาฝากทุกท่านด้วยค่ะ

#2 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 March 2009 - 03:57 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคร้าบ... happy.gif
จขกท.เล่ามาทำให้ผมนึกถึงตอนรับบุญ"ทางก้าวหน้า'เลย
ต้องออกเดินทางไปร.ร.ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นบุญsurvey,ปสง.นัด
หมายกับอาจารย์สนามสอบ หรือไปเป็นsupervisorจัดสอบ
ได้เห็นได้เจอเด็กๆที่มาเข้าร่วมโครงการ ช่วยให้รู้สึกว่าแม้เรา
ไม่ได้เป็นนางงามก็รักเด็กๆได้นะ red_smile.gif

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"

#3 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 09 March 2009 - 04:49 PM

สาธุ เจอเด็กดีวีสตาร์ดีๆอย่างนี้ยิ้มได้เลย

ขออนุโมทนาบุญครับ

PS. เอารูปมาให้ดูกันบ้างก็ดีนะครับ smile.gif

#4 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 March 2009 - 06:57 PM

เขียนสนุกจังเลยค่ะ เห็นภาพเลย มาเขียนให้อ่านอีกน่ะค่ะ

#5 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 March 2009 - 08:37 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุค่ะ

#6 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 March 2009 - 05:24 AM

สาธุ ............. ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#7 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 March 2009 - 10:10 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#8 $MARH.<<072>>

$MARH.<<072>>
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 March 2009 - 10:30 PM

อนุโมทนาบุญด้วยจ้า ๆ

สาธุ สาธุ *

#9 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 March 2009 - 12:17 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#10 Suk072

Suk072
  • 430 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 March 2009 - 02:58 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

#11 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 March 2009 - 03:30 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะ สาธุ

#12 กัลฯ ภาค 7

กัลฯ ภาค 7
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 March 2009 - 12:50 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุค่ะ happy.gif