ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

กลอนวาเลนไทน์หวานๆ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 14 February 2006 - 07:53 PM

โลกดูสดใสในวันแห่งความรัก
แล้วเธอก็ประจักษ์ถึงรักอันยิ่งใหญ่
เมื่อเธอหลับตาเห็นรักกลางใจ
ช่างน่าพิศมัยที่กลางกายเธอ

แม่หนูแต่งเอง
เอามาฝาก
copy ไปใช้ เผยแพร่ได้"เต็มที่"เลยนะคะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  ??_017.jpg   274.13K   492 ดาวน์โหลด

#2 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 14 February 2006 - 09:07 PM

โลกดูสดใสในวันมาฆ
ได้เสียสละเพื่อภาระอันยิ่งใหญ่
ทุกคนต่างสร้างบารมีกันไป
เพื่อถึงเป้าหมาย "ที่สุดแห่งธรรม"

เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#3 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 14 February 2006 - 10:39 PM

จิตสดใส เมื่อใจสิ้นระแวง เหมือนดวงจันทร์ส่องแสง ในคืนวันเพ็ญ..
นัเรียนอนุบาล เถลิงเกียรติ..ขอกราบอนุโมทนาบุญครับ..สาธุ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#4 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 02:41 AM

พึ่งจะอ่านเจอในหนังสือพิมพ์ของมหาลัยเมื่อกี้เอง

จาก คุณ John Kelly, เมือง Williston, มลรัฐ Florida
ลงในหนังสือพิมพ์ The Gainesville Sun ฉบับวันที่ 14 ก.พ. 2549

Jessica

1982, on the 24th of May,
You tugged at my heart and stold it away.
You've held it since then; held like no other,
I love you so much, my beautiful daughter.

The last 23 years have gone by without wait,
One minute in pigtail; the next on a date.
From kissing skinned knees to make them all better,
To giving advice; doing your taxes; or whatever.

You've grown up so much, so mature, so fast,
I knew long ago you're childhood wouldn't last.
A new chapter in lift; new memories to embrace.
Yet I still see a little girl in this young woman's face.

Jessie, you know you have the heart of your "Pops",
It's your forever, it's yours till it stops.
You took it from me on a sunnny day in May,
It's my neverending gift to you - Happy Valentine's Day!

Love,
Dad

กลอนนี้ได้รับรางวัล Sweetest Valentine จากทางหนังสือพิมพ์ครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#5 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 05:55 AM

OoO happy.gif
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#6 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 07:23 AM

คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#7 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 09:58 AM

อย่าลืมวันมาฆนะ
หุหุ
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น

เพียงพอ

#8 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 01:00 PM

เมื่อวันมาฆบูชา เป็นวัน ครบรอบ 3 ปีที่ ที่เราเป็นชาวพุทธื้สมบูรณ์แบบสักที ไม่ใช้เป็นพุทธแต่ตามในทะเบียนบ้าน เท่านั้น และวันปีใหม่ เราตื่นเต้นมากเลยน่ะที่เราได้มาทำบุญปฏิบัติธรรมที่วัด ซึ่งแตกต่างจากทุกปี เราจะไปฉลองกับเพื่อน แต่ปีนี้เป็นปีที่ดีที่สุด ห่างไกลอบายมุขทั้งหลายทั้งปวง ขอร่วมอนุโทนาด้วนน่ะค่ะ
จาก คนดีศรีเมืองอุบล

#9 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 06:48 PM

ฉันหละงงจริงๆ กับอีตาธรรมจักร ที่เที่ยวส่ง ผมไม่ได้ดีกว่าใคร... เฮ้อ...

ประมาณว่าคิดครั้งเดียวส่งทุกกระทู้เลย แบบให้คุ้มว่างั้นเถอะ เฮ้อ เฮ้อ...

#10 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 10:26 PM

ผมไม่ได้ดีไปกว่าใคร: เพราะถ้าผมดีจริงผมคงไปนิพพานแล้ว
ผมไม่ได้อยู่เหนือคนอื่น : เพราะมีหลายสิ่งที่ยังด้อยกว่าคนอื่น
ผมไม่ได้รู้อะไรทั้งหมด : เพราะผมยังไม่ใช่พระพุทธเจ้า
ผมโง่ : เพราะอายุขัยของผมน้อยเกินไปที่จะรู้ทุกสิ่ง
ผมเลว : เพราะผมไม่ใช่พระอรหันต์ที่จะดีพร้อม
ผมไม่ใหญ่ : เพราะโลงศพมันใหญ่กว่าผม
ผมไม่ทุกข์ : ขันธ์ต่างหากที่ทุกข์
ว้าว! มีอะไรให้คิดเยอะเลย
ต้องคิดให้ดี ๆ นะค่ะ ได้ทั้ง + และ -
แต่พวกเราน่าคิดในทาง + มากกว่า
แต่หากไปโพสต์ในที่อื่นมันอ้างถูกแปลงสารได้
คิดเล่น ๆ นะค่ะ
บางคนอาจสรุปว่า ชีวิตมันน้อย มันสั้นนัก มันทุกข์ เร่งทำงานเก็บเงินไว้ให้ลูกหลานไว้ใช้ยามแก่เฒ่า
บางคนอาจสรุปว่า ชีวิตมันทุกข์นัก บวชเลยดีกว่า
บางคนอาจสรุปว่า เพราะฉะนั้นในชาตินี้ก็ยังไม่พร้อม ก็ไม่เห็นต้องทำดี (อันนี้น่ากลัวสุดๆ)

#11 เพียงพอ

เพียงพอ

• 724 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2006 - 06:45 PM

ครับ ขอโทดครับ ผมจะปรับปรุง

ฉันหละงงจริงๆ กับอีตาธรรมจักร ที่เที่ยวส่ง ผมไม่ได้ดีกว่าใคร... เฮ้อ...

ประมาณว่าคิดครั้งเดียวส่งทุกกระทู้เลย แบบให้คุ้มว่างั้นเถอะ เฮ้อ เฮ้อ...

ผมเลว : เพราะผมไม่ใช่พระอรหันต์ที่จะดีพร้อม

เพียงพอ

#12 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 16 February 2006 - 08:18 PM

มันเป็นลายเซ็น หรือข้อความประจำตัวของแต่ละคนน่ะครับ จะขึ้นทุกๆครังที่โพสครับ

#13 minaru

minaru
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 February 2006 - 11:57 AM

สาธุ....ด้วยกับกลอนนี้นะเป็นความคิดดีมากสำหรับกลอยวันวาเลนไทน์นะ.....อยากบอกว่าวัยรุ่นสมัยใหม่นั้นเค้าหันมาทำบุญตักบาตร....นั้งสมาธิกานแล้ววัยรุ่นใหนที่ไม่ได้มาหรือไปทำบุญอ่ะ..ตกยุคแล้ว(เฉยๆๆๆๆ ....สุด)ก้อยากฝากบอกแค่นี้แหล่ะ....บาย