ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ตักบาตรอย่างนี้...ได้บุญบ้างหรือปล่าวค่ะ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 12:13 PM

ทุกวันนี้บุญโตผูกอาหารที่ร้านอาหารใส่บาตรทุกเช้า (วันละ 45 บาท)
โดยจ่ายเงินเป็นอาทิตย์ (สั่งอาหารได้ตามต้องการ)
เนื่องจากบุญโตต้องมาทำงานแต่เช้ามืด
ก็เลยตักบาตรเองไม่ได้ ฝากให้เจ้าของร้านอาหารใส่ให้ และไม่ได้กรวดน้ำ+รับพรขณะนั้น (แต่มาทำเองทีหลัง)
อย่างนี้ได้บุญบ้างหรือปล่าว

ถ้าไม่ควรทำบุญโตจะได้หยุดค่ะ !

#2 ThE...TimE

ThE...TimE
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 12:18 PM

ได้ครับ จิตเป็นกุศลก็ได้บุญแล้วครับ ... อนุโมทนาด้วยครับ

ที่วัดก็มีนะครับ โครงการเศรษฐีถาวรเดือนละ 1000 บาท เท่ากับว่า เราได้ทำบุญกับพระทั้งวัด วันละ 33.33 บาท ครับ

#3 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 12:33 PM

ขอบคุณ...คุณนักเรียนอนุบาล ThE...TimEค่ะ

#4 myself

myself
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 03:52 PM

อนุโมทนากับคุณบุญโตด้วยนะครับ
สาธุ สาธุ สาธุ happy.gif

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 04:26 PM

ไม่เป็นไรครับ สำหรับบุญนี้ คุณบุญโตก็จะได้บุญหย่อนลงมา เนื่องจากฝากคนอื่นทำ แต่เนื่องด้วยข้อจำกัดเรื่องเวลา ดังนั้นขอให้คุณบุญโต หมั่นสั่งสมบุญอื่นๆ ด้วยตัวเองประกอบไปด้วยนะครับ แม้บุญนี้ได้ไม่เต็มที่ แต่บุญอื่นก็จะได้อย่างเต็มที่
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 10:18 PM

เอ จำไม่ได้ว่าชื่อในเรื่องแต่ละท่านชื่ออะไร แต่เนื้อเรื่องคล้าย ๆ กับของคุณบุญโตเลย เศรษฐีให้ลูกน้องทำบุญไส่บาตรทุกวัน เศรษฐีก็มีจิตเป็นกุศล ลูกน้องก็มีจิตเป็นกุศลเช่นกัน พอละจากโลกไป ทั้งคู่ก็ไปสู่สุขคติ ( งง มั๊ยเนี้ย dont_tell_anyone_smile.gif )
สรุปแล้วก็เป็นบุญ อย่างนึงเหมือนกันครับ
ขออนุโมทนาบุญ กับคุณบุญโตนะครับ nerd_smile.gif สาธุ สาธุ สาธุ

ไฟล์แนบ

#7 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 05 January 2007 - 02:40 AM

ทำแบบนี้ก็ได้บุญค่ะ แต่อาจจะไม่ปลื้มเท่าใส่ด้วยมือตัวเอง ถ้าอยากได้บุญมากๆ ก็ทำใจปลื้มๆ เหมือนใส่ด้วยมือตัวเองค่ะ
อันนี้หนูแนะให้เฉพาะพี่บุญโตกับผู้ที่มีกรณีเดียวกันนะคะ

แต่ถ้าใครที่ขี้เกียจตื่น หรือไม่อยากใส่เองนี่ ไม่ควรค่ะ เดี๋ยวคนที่เราฝากเขาใส่จะได้บุญมากกว่าเรา แล้วเราจะไปเป็นบริวารเขา
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#8 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2007 - 08:34 AM

ได้้บุญแน่ๆ
แต่ต้องยอมรับว่าอานิสงค์ที่ได้้นั้นหย่อนกว่าเจ้าของร้านทั้งๆที่คุณบุญโตเป็นเจ้าของวัตถุทาน...ยิ่งถ้าเจ้าของร้านเป็นผู้มีศรัทธา ทุ่มแรงกายแรงใจ และ ยังกระทำทานให้สัมฤทธิ์ผลแล้ว เขายิ่งได้กุศลแรง

ดัังเรื่องที่คุณ num_r เกริ่นไว้ คือ เศรษฐีทำอาหารแต่คนรับใช้เป็นผู้ถวายภัตตาหาร หลังละโลก เศรษฐีไปบังเกิดยังสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา ส่วนคนรับใช้ได้้ไปบังเกิดที่ดาวดึึงส์

ใน รร.อนุบาล ก็มีกรณีีนี้ พระเดชพระคุณฯท่านกล่าวไว้ว่า
- ในกรณีีเจ้าของวัตถุทานไม่ได้กระทำเอง เวลาสมบัติจะเกิดขึ้น มักจะต้องมีสื่อกลาง
- ในขณะที่ผู้กระทำทานให้สัมฤทธิ์ผล สมบัติจะเกิดด้วยกำลังของเขาเอง
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#9 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 05 January 2007 - 08:39 AM

ขอบคุณคุณ Omena และทุก ๆ ท่านค่ะ
เดี๋ยวออกสายอีกนิดเดียว ได้ใส่บาตรเองดีกว่า
วันไหนจำเป็นต้องไปเช้าค่อยฝากเค้าค่ะ

ขอบคุณค่ะ

#10 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 05 January 2007 - 09:37 AM

เดี๋ยวออกสายอีกนิดเดียว ได้ใส่บาตรเองดีกว่า
วันไหนจำเป็นต้องไปเช้าค่อยฝากเค้าค่ะ

โมทนาบุญค่ะ

สาธุ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#11 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 05 January 2007 - 10:34 AM

QUOTE(From ท่าน บุญโต)
ขอบคุณคุณ Omena และทุก ๆ ท่านค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สาธุ...สาธุ...สาธุ...อนุโมทามิ

และข้าพเจ้าใคร่ ขอขอบคุณ และ อนุโมทนาบุญ กับ ท่าน num_r สำหรับ นำเรื่องตัวอย่างเรื่องราวในพระไตรปิฏก ที่ใกล้เคียงกับ กรณีของ ท่าน บุญโต และ ท่าน WISH ผู้ซึ่ง สามารถ สรุปได้ กระชับ และได้ใจความ ได้ดีอีกเช่นเคยครับ และกับ ทุกๆท่าน สำหรับ ทุกๆความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์ต่อ ผู้อ่าน และผู้ศึกษา อย่างเช่นข้าพเจ้าเป็นต้น ด้วยนะครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#12 บุญเพิ่มทุกวัน

บุญเพิ่มทุกวัน
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2007 - 05:24 PM

ได้อยู่แล้วครับ แม้ว่าบุญจะหย่อนไปบ้างเล็กน้อย เพราะไม่ได้ทำเอง อย่าหยุดนะครับ ทำต่อไป

#13 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 January 2007 - 09:45 AM

ทำเองดีกว่า แต่ถ้าไม่ได้ ก็ยังดีกว่าหลายคนที่ไม่ได้ทำทุกวันเหมือนคุณบุญโต สาธุ ครับ