ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ข้อสอบถามผู้รู้หน่อยน่ะครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน

นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน
  • 380 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 09:14 PM

เรื่องราวมีอยู่ว่า ผมไปรู้จักผู้หญิงคนหนึ่งซึ่งทำงานในทีเดียวกัน เราก็ได้คุยกันในหลายๆเรื่อง(เริ่มจะคุยถูกคอ) ต่างคนต่างก็เล่าเรื่องราวของตนเองให้ฟัง และได้แรกความคิดเห็นกัน พอเริ่มสนิทกันมากขึ้น เราก็เริ่มขอเบอร์โทรศัพท์เพื่อโทรหากัน คุยกันเกือบทุกวัน บางครั้งก็คุยแหย่กันบ้าง บางครั้งก็คุยคำหวานกันบ้าง แต่ว่าเรา ทั้ง2คน ต่างฝ่ายต่างต่างก็มีแฟนแล้ว ที่สำคัญเธอมีลูกแล้วด้วย แต่เธอค่อนข้างจะมีปัญหากับสามีของเธอ ผมจึงให้คำปรึกษาทุกครั้ง บางครั้งผมมีปัญหาเหมือนกันเธอก็ให้คำปรึกษาเหมือนกัน แต่เราคุยกันสนิทสนมกันมากจนเหมือนเป็นแฟนกัน มีการจับมือถือแขนบ้างบางครั้ง แต่ไม่เคยล่วงเกินไปจากนี้ การกระทำที่ผมเล่ามานี้ จะเป็นการผิดศีล ข้อ 3 หรือข้อใดไหมครับ แล้วจะเป็นกรรมของผมไหมครับ ผมขอรบกวนผู้รู้ช่วยตอบคำถามของผมทีน่ะครับ ขอบคุณครับ
เพราะเป้าหมายของพวกเราคือ "ที่สุดแห่งธรรม"

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 09:59 PM

การกระทำนี้ จะเป็นการผิดศีล ข้อ 3 หรือข้อใดไหมครับ
ยังไม่ถึงขั้นผิดศีลหรือศีลขาด แต่ศีลนั้นด่างพร้อย
แล้วจะเป็นกรรมของผมไหมครับ

เป็นการก่อวิบากกรรม
- มโนกรรม เพราะนำไปสู่เกิด จิตกำหนัด/กามฉันทะ อันเป็นนิวรณ์์
- วจีกรรม เพราะนำไปสู่การพูดเพ้อเจ้อ ขาดสติ ศีลข้อ4เริ่มด่างพร้อยตาม
- กายกรรม เพราะขาดอินทรีย์สังวรเป็นชนวนนำไปสู่กาเมสุมิจารา
ยิ่งพลาดพลั้งต่อหญิงซึ่งมีเจ้าของ วิบากยิ่งหนัก เพราะหากเจ้าของเขารู้ ย่อมไม่เกิดผลดีีต่อทุกฝ่าย อาจเกิดมุสาวาท/ปาณาติปาต/การผูกอาฆาตพยาบาท ตามมา คุ้มไม๊หนอ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบคำถาม

ผู้รู้ท่านหนึ่งแนะคติธรรมไว้ว่า"เลิกอยาก ลาหยอก รีบออกจากกาม เดิินตามขันธ์สามเร็วไว"
ผู้รู้ที่แท้จริงอยู่ในตัวคุณ p_072ไงครับ ไม่เชื่อลองตั้งใจ"หยุด"พิจารณาโดยใช้โยนิโสมนสิการด้้วยตนเองนะ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 10:08 PM

ถ้าหญิงคนนั้นเป็นแฟนผม คุณโดนเตะแน่ๆ

laugh.gif laugh.gif อย่าคิดมากนะครับ ล้อเล่นให้เห็นภาพครับ happy.gif happy.gif

#4 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 10:42 PM

อื่มมๆ...ข้าพเจ้าใคร่อยากให้ ท่านเจ้าของกระทู้ ลองสำรวจ เจตนา ของตนเองอย่าง ละเอียด ดู นะครับ ว่า เจตนาของตนเองสำหรับการกระทำต่างๆนั้น คืออะไรบ้าง...เพราะว่า

เจตนาหํ ภิกฺขเว กมฺมํ วทามิ
เรากล่าว เจตนา ว่าคือกรรม

และ ลองโปรดพิจารณา กระทู้นี้ ประกอบเพิ่มเติมด้วยนะครับ

รู้สึกชอบใน กาม ม๊าก มาก ทำไงดี ครับ!!!

และ ถ้า ลอง สำรวจตรวจสอบดูแล้ว สามารถพบว่า ยังมี ข้อที่ยังสามารถปรับปรุงให้ สมบรูณ์ และรัดกุม ไม่เสี่ยงต่อการออกนอกลู่ นอกทาง มากจนเกินไป แล้วละก็ คงจะต้องพิจารณาปรับปรุงให้ดียิ่งๆขึ้น กันต่อไปจ้า ซึ่งข้าพเจ้าถึงป็นเรื่องปกติ (ของผู้ที่กำลังพัฒนาตัวเองให้สมบรูณ์ต่อไป) ของทุกๆชีวิตที่ยังต้องปรับปรุง และเปลี่ยนแปลง จนถึงที่สุดแห่งความสมบรูณ์ทีสุด นั้นก็คือ พระนิพพาน

QUOTE(From ท่านหัดฝัน 26/8/2005 23:52)
ก็ต้องถามต่อว่า ตอนนั้น บรรลุนิติภาวะแล้วหรือยังนะครับ ถ้าบรรลุแล้ว ตามกฏเกณฑ์สังคมสมัยนี้ก็ถือว่า เป็นผู้ใหญ่แล้วล่ะครับ แต่ถ้ายังไม่บรรลุ ก็ทำตามที่คุณครูท่านสอนนะครับ คือ
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด
2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด
3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี
5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ทั้ง 5 ข้อนี้ เป็นสูตรสำเร็จของคุณครู ช่วยได้ทุกเรื่องคร้าบ
คลิ๊กที่นี้ ความคิดเห็นที่ 2

สูตรนี้เป็นสูตรสำเร็จอย่างดีทีเดียว เลยนะครับ

ข้าพเจ้าใคร่ ขอขอบคุณ และ อนุโมทนาบุญทุกๆบุญ กับ ทุกๆท่าน สำหรับ ทุกๆความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์ต่อ ผู้อ่าน และผู้ศึกษา อย่างเช่นข้าพเจ้าเป็นต้น ด้วยนะครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#5 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 05 January 2007 - 02:59 AM

หญิง หรือชายต้องห้าม แม้เล่นสายตาด้วยก็บาปแล้วค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#6 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2007 - 08:05 AM

ภาษาต่างชาติ คือ keep distance รักษาระยะห่างไว้นะครับ

ผมทำงาน
มีลูกน้องเป็นสาว ๆ ทั้งมีครอบครัวแล้ว
และโสด
ก็ต้องทำอย่างเดียวกันนะครับ

#7 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 05 January 2007 - 08:55 AM

อู้!!!ไฟกับน้ำมัน dont_tell_anyone_smile.gif

คุณp_072ชวนผู้หญิงคนนั้นมาวัดด้วย ให้ศึกษาธรรมะ กฏแห่งกรรม...เผื่ออะไรจะดีขึ้น

บุญโตว่าถ้าหยุดแค่ความรู้สึกดี ๆ ต่อกันก็คงดี
แต่เมื่อไหร่ที่อยู่ในสถานะการเดียวเช่นกับ "สามีของเธอคนนั้น"
คิดว่าความรู้สึกก็คงไม่แตกต่างกับสถานะการที่เธอเป็นอยู่กับสามีมังคะ
ตอนนี้ใจของทั้งสองคนเหมือนกำลังอยู่ในช่วง "ความฝันที่แสนหวาน"
"ความฝัน" กับ "ความเป็นจริง" ต่างกันมาก

คิดว่า...คนที่มีครอบครัว คงเป็นเหมือนกันทุกคน ความรักของแรกรักแรกเจอ อะไรมันก็หวานซึ้งคะนึงหา เข้าใจกันไปหมดทุกอย่าง...แต่เมื่อต้องมาอยู่ด้วยกันจริง ๆ มันไม่ใช่

บางคนเห็นเด็กน่ารัก โอ๊ย...อยากมีลูก แต่พอมีจริง ๆ ลูกทั้งดื้อ ทั้งซน ทั้งขี้แง ค่าใช้จ่ายก็เยอะ...ก็อยากจะเป็นบ้า แตกต่างกับที่ฝันไว้มากเลย

บุญโตว่าพยายามตัดไฟแต่ต้นลมค่ะ...ต้องระวังค่ะ

เป็นกำลังใจให้คุณp_072กับผู้หญิงคนนั้นนะคะ...อย่าให้อะไรผิดพลาดมากกว่านี้นะคะ ๆ ๆ

#8 myself

myself
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2007 - 12:57 PM

ออกจากกามเถอะครับ
แม้จะยาก แต่ถ้าพยายามก็จะสำเร็จครับ
เหมือนแมงมุมที่ไม่ยอมแพ้ต่อการชักใย
แม้จะถูกทำลายสักกี่ครั้งก็ตาม
happy.gif happy.gif happy.gif

#9 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 January 2007 - 08:27 PM

แค่จับมือถือแขน ก็ยังไม่ถึงผิดศีล แต่ก็เป็นศีลที่กระดำกระด่างแล้ว

เรื่องนี้ อย่าไว้ใจตัวเองเลยนะครับ เท่าที่อ่านเรื่องดูก็รู้ว่า อินทรีย์ยังอ่อน (วิจารณ์ตรงๆ อย่าว่ากันนะครับ)

โดยเฉพาะฝ่ายหญิง ซึ่งมีคู่ครองอยู่ด้วย ผมว่า จขกท.น่าจะเปลี่ยนบทบาทใหม่

ให้เป็นกัลยาณมิตร เจรจาพูดคุยกันให้โน้มไปทางธรรมะ มีความปรารถดีต่อกันด้วยใจจริง และหลีกเลี่ยงการพูดคุย

หรือการกระทำที่ส่อในเรื่องกามารมย์

#10 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 06 January 2007 - 10:06 AM

บางที คำว่าผิดมั้ย อาจทำให้คนเราไม่กลัวน่ะครับ เพราะบางทีเราอาจเผลอนึกไปว่า ผิดกฏหมายมั้ย ซึ่งถึงแม้คำตอบอาจจะบอกว่า ผิดกฏหมาย เราก็อาจคิดต่อว่า ก็เลี่ยงไม่ให้ถูกจับสิ แค่นี้ก็จบ ดังนั้น คำว่า ผิดมั้ย จึงดูเล็กน้อยในสายตาพวกเรา

แต่ถ้าจะเปลี่ยนใหม่เป็นคำว่า ต้องได้รับโทษอย่างไร นี่อาจทำให้เราตระหนักมากขึ้นว่า บาปนั้นน่ากลัว บาปแม้เพียงนิดอย่าคิดทำ เป็นต้น แล้วกรณีนี้จะได้รับโทษอย่างไร เอาเป็นว่า โทษเบาะๆ อย่างที่คุณบุญโต แนะนำมาก็คือ ถ้าเกิดเราไปยุ่งกับเธอจริงๆ พออยู่ๆไป ด้วยความที่ไม่มั่นคง เราหรือเธอ หรือทั้งคู่อาจไปพบใครใหม่แล้วประทับใจขึ้นมาอีก ตอนนี้หล่ะ เราหรือเธอจะรู้สึกกันอย่างไร หว่านพืชเช่นใด ย่อมได้รับผลเช่นนั้น
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#11 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 January 2007 - 09:50 AM

สายตา มันส่งถึงใจ อย่าให้อีกฝ่ายจับไต๋ได้ ถ้าจับได้ลำบาก เพราะเขารู้ว่าเรามีใจ จะไปกันใหญ่