ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ผมมีอะไรจะถาม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สเปอร์ส

สเปอร์ส
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 December 2008 - 09:51 PM

การไปสวรรค์ชั้นดุสิตต้องทำยังไงบ้างเหรอครับ

#2 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 December 2008 - 09:01 PM

ทำบุญครับ

ทำบุญคือ ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา และทุกๆบุญ อย่างเอาชีวิตเป็นเดิมพัน โดยมีเป้าหมายว่า

อยากพ้นทุกข์จากการ เกิด แก่ เจ็บ ตาย และอยากให้ทุกๆคนพ้นทุกข์ด้วย

#3 dhammacyber1

dhammacyber1
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 December 2008 - 10:29 PM

ถูกต้องครับ คุณตำรวจ

ตอบได้ชัดแจ้ง happy.gif

อย่าลืมอธิษฐานจิต ตามติดไปดุสิตบุรี ด้วยนะครับ
เชิญเล่นเกมส์ธรรมะ DMCสนุกๆ

คลิ๊กทีนี่ >> http://www.dmc.tv/forum/index.php?showtopic=17718

#4 usr27414

usr27414
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 December 2008 - 06:09 PM

การจะไปดุสิตบุรีได้ ตามที่มีผู้ตอบกระทู้ข้างต้นแล้วนั้น
เพิ่มเติมครับ

1. บุญต้องมากพอ (ทำได้ 10 อย่าง) ย่อเหลือ ทาน ศีล ภาวนา (ภาวนา สำคัญมากๆๆๆ)
2. อธิฐานจิตบ่อยๆ ขอไปดุสิตเท่านั้น ไม่แวะ ที่อื่น
3. ไม่ทำบาปเพิ่ม หรือทำให้น้อยที่สุด
4. หมั่นนึกถึงบุญบ่อยๆ
5. ตอนตาย ต้องทำถูกหลักวิชชา จิตต้องผ่องใส ไม่เศร้าหมอง ไม่ติดอะไรในโลกนี้

ขยาย (1) การทำบุญให้มากพอ ต้องทำให้ถูกเนื้อนาบุญ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า หลวงปู่วัดปากน้ำ และ ... อื่นๆ... รวมถึงมาบูชาข้าวพระที่วัดหรือศูนย์สาขา ทุกต้นเดือน งานบุญใหญ่อื่นๆ เท่าที่จะทำได้ ทำซ้ำๆ ทำต่อเนื่องไปตลอดชีวิต
บุญจากการภาวนานั้นสำคัญมาก หลวงปู่เคยบอกไว้ว่า ใจหยุดชั่วงูแลบลิ้น ได้บุญมากกว่าสร้างโบสถ์สร้างวิหารครับ
อาจจะไม่ครบถ้วน พอเป็น idea
ดู DMC จะเพิ่มความเข้าใจ เรื่องนี้มากขึ้นๆ ครับ

#5 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 December 2008 - 06:32 PM

ได้เกิดเป็นชายได้เพศบริสุทธิ์แล้ว มาบวชเลยครับ เป็นกองทัพธรรมเขตใน