ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พิธีทำบุญและอุทิศส่วนกุศลแด่ผู้ล่วงลับ ซานติก้าผับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Extraterrestrial

Extraterrestrial
  • 12 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 03:57 PM

อนุโมทนา ที่ได้มีโอกาสไปร่วมงาน โดยมีสนง.เขตวัฒนา เป็นแม่งานค่ะ

- ได้ไปช่วยเขาแจกโบรชัวร์ DMC แด่ผู้ที่มาร่วมงานด้วยค่ะ
(น้องๆ ที่ภาค 7 ได้ไปช่วยงานนี้ค่ะ และมีเพื่อนที่เป็นอาสาสมัครท่านหนึ่งไปเป็นพิธีกรให้ในงานนี้ เพื่อนชายท่านนี้จะได้รับคำชม จากคณะจัดงานในพื้นที่ว่า ทำได้ดีมากและสามารถพูดได้ทั้งภาษาไทยและภาษาต่างประเทศ ก็เคยเป็นอสม.พิธีกรงานบุญตักบาตรและงานบุญต่างๆ มาหลายงานแล้วค่ะ และได้เคยไปเป็นพิธีกรร่วมกันบ้างบางงานเช่นกันค่ะ ก็เอาบุญมาฝากนะคะทุกงานที่ได้มีโอกาสไปทำหน้าที่ค่ะ สาธุค่ะ

งานนี้นอกจากจะได้ทำในสิ่งที่ดีและเป็นบุญแล้ว ถือเป็นการขยายวงบุญได้รู้จักกับกลุ่มคนใหม่ๆ และแว่วๆ มา น้องๆ ภาค 7 ได้มีโอกาสคุยเรื่องงานบุญอื่นต่อเนื่อง เป็นการให้คนหมู่ใหญ่ได้ทำบุญใหญ่ร่วมกัน จุ๊ๆ คาดว่าสำเร็จแน่นอนและไม่นานก็น่าจะมีข่าวดีดีต่อมาค่ะ ก็ขอให้สำเร็จและขออนุโมทนากับน้องๆ และทุกท่านที่ได้มีส่วนกันล่วงหน้าเลยค่ะ สาธุ)

- ร่วมอนุโมทนา พิธีทำบุญและอุทิศส่วนกุศลแด่ผู้ล่วงลับที่ ซานติก้าผับ
ขอให้เพื่อนๆ ได้อนุโมทนาและร่วมกันอุทิศส่วนกุศลให้แด่ผู้ล่วงลับในครั้งนี้ค่ะ
ได้นำปัจจัยที่เพื่อนๆ ฝากร่วมบุญไปร่วมงานบุญในครั้งนี้ด้วย โดยมีรายละเอียดของงานหลักๆ ดังนี้

[More:]
วันพุธที่ 7 มกราคม 2552 เวลาประมาณ 13:00-14:00 น.
ได้มีการจัดงานทำบุญอุทิศให้แด่ผู้ล่วงลับ ที่เสียชีวิตในเหตุการณ์ไฟไหม้ที่เกิดขึ้น ณ. Santika pub&restaurant เมื่อวันที่ 31 ธค. 2551

โดยมีพิธีทางศาสนาพุทธดังนี้
ประธานสงฆ์ : ท่านเจ้าอาวาสวัดภาษี เอกมัย พระครูอนุกูล พัฒนกิจ
ประธานฝ่ายฆราวาส : ปลัดกทม. ดร.พงษ์ศักติฤ์ เสมสันต์
* ประธานในพิธี จุดเทียนธูปบูชาพระ
* กล่าวคำบูชาพระรัตนะตรัย
* อาราธนาศีล
* รับศีล
* อาราธนาพระปริตร คณะสงฆ์สวดชุมนุมเทวดา
* ถวายผ้าบังสุกุลจีวร ผ้าไตรและเครื่องบริวาร ทุกอย่างถวายเป็นสังฆทาน
* คณะสงฆ์ชักผ้าบังสุกุลจีวร
* คณะสงฆ์ให้พร
และมีพิธีทางศาสนาคริสต์และอิสลาม

ปล. ระหว่างร่วมพิธี ได้กลิ่นคล้ายเป็นธูปแต่ก็ไม่เหมือนธูปซะทีเดียวบอกไม่ถูก มีกลิ่นมาอยู่ใกล้ๆ เป็นระยะ แต่ไม่ตลอดเวลา แต่มาทีก็มานาน มาให้ได้กลิ่น 2 ครั้งใหญ่

#2 เดือนฉายงามแสง

เดือนฉายงามแสง
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 05:05 PM

"เขา" มาให้รู้ว่าได้รับส่วนบุญน่ะค่ะ
เพราะเราก็เคยได้กลิ่นแบบนี้
ตอนงานศพพ่อคืนเผาคืนสุดท้าย
กลับมาบ้านแล้วมีกลิ่นเหมือนกลิ่นธุป
วูบนึงแล้วก็จางหายไป

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#3 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 05:17 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับหมู่คณะของเราด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

น้ำใสก็ขอแบ่งบุญที่ได้ทำไว้ดีแล้ว ให้กับผู้ล่วงลับและกำลังรักษาตัว

อยู่ทุก ๆ คนค่ะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 05:23 PM

สาธุครับ... nerd_smile.gif ต้องช่วยเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน...แม้ใครคนใดจะดำเนินชีวิตผิดพลาดก็ตาม :'(

อย่างน้อยยังสามารถเกื้อกูลสรรพชีวิตหลังความตายที่ยังไมได้ไปปรโลกในทันทีให้มีสภาพดีขึ้น และยังศรัทธากับผู้มาร่วมบุญงานนี้

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  xbvv.gif   22.27K   11 ดาวน์โหลด

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 06:35 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญ

#6 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 07:03 PM

ขอให้เธอไปดี ขอให้มีความสุข ขอให้เธอหมดทุกข์เสียที ขอให้พ้นเวรกรรม ให้เธอกับเขาโชคดี อย่าให้มีใครอีกเลยต้องเจ็บช้ำ
กุญแจวิเศษ

#7 100กะรัต

100กะรัต
  • 209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 07:15 PM

เช้าวันที่ 1 หลังจากทราบข่าวเราก็ได้แผ่อุทิศส่วนกุศลให้กับผู้ที่ล่วงลับที่ซานติก้าผับไป ยังคิดในใจเลยว่าถ้าหมู่คณะเราได้ทำพิธีให้ผู้ล่วงลับคงจะดีไม่น้อย แล้ววันนี้หมู่คณะเราก็ได้จัดพิธิงานบุญให้แก่ผู้ที่ล่วงลับจริง ๆ ด้วย

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ เลยน๊ะค๊ะ สาธุ สาธุ สาธุ

นึก ๆ แล้วปลื้มใจจังที่ลูกหลานหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยายอาจารย์ ทำแต่สิ่งดี ๆ ให้กับสังคม ให้กับประเทศชาติและทั้งโลกมากมาย

100กะรัต

#8 หมอซ่า

หมอซ่า
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 07:54 PM

สาธุค่ะ

#9 ถนัด@สืบสานพุทธ

ถนัด@สืบสานพุทธ
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 07:58 PM

การตายลักษณะนี้ กายละเอียดเขาจะไปอบายเลยใช่มั้ยครับ เพราะอยู่ในที่อโคจร ไม่มีโอกาสนึกถึงบุญก่อนตาย

หยุดสงสัย และ ตั้งใจปฏิบัติ                                           

#10 DMCchild

DMCchild
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 08:18 PM

แม้เสียดายที่ไม่ทราบข่าวงานบุญนี้ เลยไม่ได้ไปร่วมงานบุญด้วย แต่ก็ได้อุทิศส่วนกุศลให้ผู้ล่วงลับไปแล้วหลังกลับจากธุดงภ์ปีใหม่ค่ะ

อนุโมทนาบุญกับหมู่คณะและทีมงานตักบาตรด้วยค่ะ

สาธุ
ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ

#11 ***Golf..DMC News***

***Golf..DMC News***
  • 44 โพสต์
  • Location:100/24 หมู่บ้านพฤกษา 19 ต.บางคุรัด อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี 11110
  • Interests:สนใช้ในเรื่องการใช้เทคโนโลยี เป็นสื่อ และเรื่องราวความจริงของชีวิตครับ

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 08:34 PM

ปล. ระหว่างร่วมพิธี ได้กลิ่นคล้ายเป็นธูปแต่ก็ไม่เหมือนธูปซะทีเดียวบอกไม่ถูก มีกลิ่นมาอยู่ใกล้ๆ เป็นระยะ แต่ไม่ตลอดเวลา แต่มาทีก็มานาน มาให้ได้กลิ่น 2 ครั้งใหญ่

นึกว่าจะเป็นผมคนเดียวซะิีอีกที่ได้กลิ่นนั้น เฮ้อ มีคนได้กลิ่นเหมือนกัน...

ก็วันนี้ผมไปทำข่าวมาครับเอาบุญมาฝากทุกๆท่านครับ..... ภาพคงได้ชมจาก DMC NEWS วันพรุ่งนี้นะครับ

ปล.ระหว่างที่ผมตระเวนถ่ายรอบๆงาน ก็ได้กลิ่น แต่จุดที่ผมได้กลิ่นก็ตรง หน้าเขตห้ามเข้าผมเลยเอะใจหันไปมองเพราะว่าทิศทางลมพัดออกมาจากหลังผับ นี่ ส่วนงานอยู่ด้านหน้าแล้วกลิ่นมาจากไหน

ที่นี้ก็รู้แล้วหล่ะว่าไม่ใช่เราที่คิดไปเองว่าได้กลิ่นธูป กลิ่นที่ สัมผัส เป็นกลิ่นธูปคนละกลิ่นกับที่ใช้ประกอบพิธีกรรม นะครับรู้สึกได้เพราะว่าผมได้กลิ่นชัดเจนตอนประธานจุดธูป.........

ขอแบ่งบุญกุศลที่ผมได้ทำไว้ดีแล้ว ให้แด่ผู้ล่วงลับจากเหตุการณ์นี้ด้วยครับ ..
Golf...DMC News

#12 Chorus

Chorus
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2009 - 11:04 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยสาธุครับ

#13 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2009 - 12:39 AM

สาธุ อนุโมทนาบุญด้วย

#14 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 08 January 2009 - 08:35 AM

ภาพผู้เสียชีวิต เห็นแล้วน่ากลัวมากๆ ทำบุญขออุทิศให้ไปสู่สุขตินะครับ

PS. ท่านใดต้องการดูภาพไว้ปลง ก็ส่งข้อความมาได้ครับ โพสท์ในกระทู้คงไใม่เหมาะ

#15 ปลื้มจัง....

ปลื้มจัง....
  • 190 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2009 - 11:04 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ และขออุทิศส่วนกุศลแก่ผู้ล่วงลับทั้งหลาย

...SMILE.... SMILE.... SMILE...

...ยิ้ม... ใส... ปิ๊ง...

#16 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2009 - 12:03 PM

ขออุทิศส่วนบุญกุศลให้กับผู้ล่วงลับทุกท่าน ด้วยค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#17 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2009 - 04:51 PM

ขออุทิศส่วนบุญกุศลให้กับผู้ล่วงลับทุกท่านด้วยครับ อนุโมทนาบุญครับ สาธุ happy.gif

#18 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2009 - 07:23 PM

อนุโมทนาบุญกับผู้ใจบุญทุกท่าน ทำไมผมอ่านเรื่องกลิ่นธูปแล้วขนแขนสแตนอัพก็ไม่รู้

#19 อาสาสมัครรักบุญ

อาสาสมัครรักบุญ
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 January 2009 - 09:07 PM

สาธุๆค่ะ