ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ศีล 8 กินช็อกโกแลต ได้หรือไม่ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 11 March 2008 - 01:49 PM

ศีล 8 กินช็อกโกแลต ได้มั้ยครับ glare.gif พอดี ผมเห็นพี่ บางคน ศีล 8 แล้วกินช็อกโกแลต ผมก็เลยงง ขอคำตอบให้หายสงสัย นิดหนึ่งนะครับ biggrin.gif

#2 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 March 2008 - 02:41 PM

ทานได้จ้า เพราะส่วนประกอบของช็อกโกแลต มีส่วนผสมของ นม น้ำตาล ผงโกโก้

*** แต่ห้ามมีส่วนผสมของถั่วนะจ๊ะ ***
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#3 อภินิหารธรรม

อภินิหารธรรม
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 March 2008 - 03:26 PM

ฉันไปเถอะ แต่เจตนาของศีล8 คือ คุมกามกำหนัด ดังนั้นถ้าจะให้ดี นมไม่กิน น้ำผลไม้ขนาดใหญ่กว่า กำปั้นไม่ดื่ม คุมกามชงัด เพราะหิวข้าวอย่างเดียว จ้า

#4 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 11 March 2008 - 03:39 PM

ดื่มน้ำผลไม้ เช่นองุ่น อย่างนี้ได้ใช่มั้ยคะ อย่างโอวัลติน ชาเขียวนี่ก็ได้รึเปล่าคะ บางทีก็ไม่กล้าดื่มค่ะ

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 11 March 2008 - 04:09 PM

หากไม่เคร่งมากนัก ช๊อคโกแลตก็สามารถจัดเป็นปานะได้ครับ แต่ต้องไม่มีไส้ หรือมีส่วนผสมอย่างที่คุณO-hoได้กล่าวไว้ ในการทานช๊อคโกแคตเป็นปานะ ส่วนใหญ่เขาจะเอาไปทำให้ร้อนจนละลายเป็นของเหลวข้น แล้วดื่ม แต่บางครั้งไม่สะดวกในการจัดเตรียมก็ทานเป็นก้อนเลยก็ได้ แต่ต้องทานอย่างพอประมาณ แต่โดยมากแล้วจะไม่ทานกัน เพราะจะอนุโลมให้เฉพาะผู้ที่สุขภาพไม่ดีหรือไม่สบายทานได้เท่านั้น เช่นเป็นโรคกระเพาะ หรือผู้ที่ไม่สบายใช้ทานนิดหน่อยลองท้องก่อนทานยา มีหลายคนครับ พอบอกว่าทานได้ก็ซัดโฮกซะอิ่มพุงกาง เลยกลายเป็นว่าศีล8ไม่ได้รักษากัน

นอกจากช๊อคโกแลตแล้ว ที่อนุโลมให้ได้ก็ยังมีมะขามเปียก มะขามป้อม ขิงดอง สมอดอง ซึ่งของพวกนี้ใช้เป็นยาช่วยระบายได้ แต่ต้องทานพอประมาณเช่นกันครับ

ดื่มน้ำผลไม้ เช่นองุ่น อย่างนี้ได้ใช่มั้ยคะ อย่างโอวัลติน ชาเขียวนี่ก็ได้รึเปล่าคะ บางทีก็ไม่กล้าดื่มค่ะ

หากไม่ใช่ผลไม้ที่มีขนาดใหญ่กว่ากำมือ วิธีพิจารณาก็แค่กำมือตัวเองแล้วเทียบดูกับผล หากมีขนาดใหญ่กว่ากำมือใช้ไม่ได้ครับ และต้องไม่มีเนื้อผลไม้ปนหรือผสมอยู่ ควรกรองเอาเนื้อออกเหลือแต่นําจะดีที่สุด โอวันตินกับชาเขียวได้ครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 ปลาอ้วนกวนน้ำ

ปลาอ้วนกวนน้ำ
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 March 2008 - 04:26 PM

เข้ามาอ่านเพราะเคยเห็นปัญหา ข้อนี้ใหญ่หลวง นัก สำหรับคนปฎิบัติ บางอย่างทานได้ข้อยกเว้นแต่คนมักหาข้อหลีกเลี่ยงทำแล้วไม่สบายใจ ลองคิดในมุมว่าทำแล้วตะขิดตะขวางใจดีป่าวครับ

#7 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 11 March 2008 - 04:37 PM

เรื่อง อาหารที่กิน ดื่มได้ หลังเที่ยงวัน ของท่านที่รักษาศีล ๘

เชิญแวะไศึกษาที่

น้ำปานะ??? คือ อะไรบ้างค่ะ
นักเรียนอนุบาล ภมรมาศ
http://www.dmc.tv/fo...p?showtopic=398

ขอถามเรื่องศีลแปด ครับ
นักเรียนอนุบาล usr21582
http://www.dmc.tv/fo...topic=14842&hl=

ข้อสงสัยเกี่ยวกับศีล 8
นักเรียนอนุบาล JARK
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=2737

จะได้ความรู้ ความเข้าใจ เกี่ยวกับองค์ของศีล ๘ เยอะเลยครับ

#8 Peace_Pls

Peace_Pls
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 March 2008 - 09:25 PM

ประสบปัญหานี้อยู่เหมือนกันค่ะ...มีคนถามมาเยอะเหมือนกัน อนุโททนากับผู้ที่ให้ความกระจ่างด้วยนะคะ สาธุ..
~ สักวันฉันจะต้องโตใหญ่ เป็นตะวันสดใสดับความสลัว ในดวงใจชาวโลกที่หมองมัวส่องสว่างทั่วอนันต์จักรวาล ~

#9 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 12 March 2008 - 08:31 AM

ตามไปอ่านทบทวนตามกระทู้ที่คุณ Dd2683 รวบรวมไว้ให้แล้วค่ะ
เพิ่งเข้าใจกว่าคราวนี้เอง ขอบคุณนะคะ
ถึงจะเป็นโรคกระเพาะก็คิดว่าไม่มีปัญหา เย่ๆ

#10 อยู่กับยาย

อยู่กับยาย
  • 138 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 March 2008 - 10:56 AM

เมื่อก่อนก็เคยคิดว่าคงจะทำไม่ได้สำหรับการถือศีลแปดแล้วต้องอดมื้อเย็น เพราะเป็นคนชอบทานของจุกจิกตลอดเวลา
แต่พอเอาเข้าจริง ๆ เริ่มเมื่อตอนไปปฏิบัติธรรมที่สวนพนาวัฒน์ ก็สบาย ๆ ค่ะ มื้อเย็นได้ดื่มแค่ ปานะ ที่เขาจัดไว้ให้ 1 แก้ว
และก่อนนอน นมอีก 1 กล่อง ก็อยู่ได้แล้ว ไม่หิวอะไรเลย และก็ไม่มีความอยากที่จะกินโน่นกินนี่ด้วย พอกลับมาจากพนาวัฒน์ ร่วมบุญวันมาฆะบูชา ก็ตกลงกับคนที่บ้านว่า วันนี้วันพระใหญ่ถือศีลแปดกัน ก็สบาย ๆ ค่ะ ไม่หิว ไม่โหยอะไร
ถ้าตั้งใจจริง ๆ ความปลื้มปิติ ที่ทำให้อิ่มบุญได้ เป็นอย่างไร จะรู้สึกได้ก็ตอนนั้นแหละค่ะ

คุณทำได้ ถ้าได้ทำ wink.gif ช็อคโกแลต หรือมะขาม ก็หมดความหมายค่ะ smile.gif

#11 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 March 2008 - 06:23 PM

Sa Thu Krub

#12 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 12 March 2008 - 08:50 PM

ถูกค่ะ โยเกิร์ตหรือช็อกโกแลตนี่ถ้าได้กินน่าจะยิ่งหิวข้าวไปกันใหญ่ค่ะ สาธุ

#13 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 March 2008 - 09:47 PM

สาธุ
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#14 lee072d

lee072d
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 March 2008 - 10:10 PM

กินแล้วไม่สบายใจอยากคิดกินดีกว่า

#15 Love Boon

Love Boon
  • 176 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2010 - 10:25 PM

เย้ ได้รู้สักทีเรื่องศีล 8
อนุโมทนากับทุกท่านที่ให้ ธรรมทาน