ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ชุดปฏิบัติธรรม ธรรมกาย ซื้อที่ไหนได้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้องวันใหม่

น้องวันใหม่
  • 59 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2014 - 09:09 AM

อยากได้ชุดปฏิบัติธรรมกายซื้อได้ที่ไหนครับ

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2014 - 12:58 PM

ขอเรียนชี้แจงก่อนนะครับ  ชุดปฏิบัติธรรมของวัดพระธรรมกาย  ไม่มีนะครับ  มีแต่คอนเซ็ปต์ชุด  คือ  สะอาด  สบาย   เรียบร้อย  แค่นั้นครับ  

ส่วนที่วัดพระธรรมกายสืบสานวัฒนธรรมใส่ชุดขาวไปวัดนั้น  ก็เพราะเหตุว่าเห็นประโยชน์ของการใส่ชุดขาวไปวัด  คือ  ดูสะอาดตา  เรียบร้อย  ไม่เกิดการแข่งขันกันแต่งตัว  และที่สำคัญ  ให้เรามีสติระลึกอยู่ตลอดเวลาว่าเราอยู่ในชุดขาวสำหรับไปวัดปฏิบัติธรรม  จะทำกิริยารุ่มร่ามอื่นๆ  ในชุดนี้คงไม่สมควร  จะลุก  จะนั่ง  จะกินข้าว  ดื่มน้ำ  ก็ต้องมีสติกำกับ  เพราะชุดขาวเปื้อนได้ง่าย

บรรพบุรุษเรา  ถึงได้ใส่ชุดขาวไปวัดกันมาตั้งแต่พระพุทธศาสนาเข้ามาในสังคมไทยครับ  แม้แต่งานศพในสมัยก่อน  ก็จะใส่ชุดขาวไปร่วมงานกันนะครับ  เพราะถือคติขาวสว่าง  คนตายมาเห็นจะได้นึกถึงบุญออกได้ง่าย  เพิ่งมาเปลี่ยนตามก้นฝรั่งเขาเมื่อไม่นานมานี้เอง

ส่วนชุดที่เราท่านเห็นคนที่มาวัดพระธรรมกายใส่กันนั้น  เริ่มแรกจากการที่วัดพระธรรมกายรณรงค์การใส่ชุดขาวมาวัดสำเร็จผล  คือ  ทุกคนใส่ชุดขาวมาเกือบหมด  ดูขาวใสไปหมดทั้งสภาฯ  แต่ที่วัดก็มีเจ้าหน้าที่มากมาย  เมื่อขาวเหมือนกันหมด  ก็แยกไม่ออกระหว่างสาธุชนกับเจ้าหน้าที่  ใครต้องการติดต่ออะไรก็จะงงๆ  ต้องมีอะไรที่แยกออกระหว่างเจ้าหน้าที่กับสาธุชน  ก็คือ  ชุดอุบาสก  อุบาสิกานั่นเอง   แต่เนื่องจากชุดเหล่านั้น  ออกแบบมาเป็นมาตรฐาน  เรียบร้อย  สวยงามแบบไม่มากเกินไป  ไม่น้อยเกินไป  เคลื่อนไหวสะดวก  คล่องตัว  จะยืนก็ไม่รุ่มร่าม  พอจะนั่งสมาธิก็ไม่คับจนอึดอัด  คนที่มาวัดก็เลยเริ่มหามาใส่บ้าง  ใครเป็นอาสาสมัครช่วยงานก็ต้องมี  ใครอยากเข้าร่วมขบวนงานบุญก็ต้องมีเพื่อความสวยงาม เรียบร้อย  ใครเป็นผู้นำบุญก็ต้องมี  ไปๆ  มาๆ  ทุกคนก็เลยมีกันทุกคน  ใส่มาวัดกันจนเป็นประเพณีไปแล้ว

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น  ไม่ใช่ว่าชุดนั้นจะถือว่าเป็นชุดปฏิบัติธรรมของวัดพระธรรมกาย  เพราะท่านสามารถใส่ไปร่วมงานบุญ  งานกุศลได้ทุกที่  ทุกโอกาศ  เพราะเหมาะกับ  กาละ  และ  เทศะ  ในทุกกรณี  เอาเป็นว่า  เป็นชุดที่เรียบร้อย  สะอาด  เหมาะสมกับทุกที่  ทุกโอกาสแล้วกัน  อย่าเจาะจงว่าเป็นชุดของวัดนั้น  วัดนี้เลย  จะดูแบ่งแยกเสียงเปล่าๆ โดยใช่เหตุ

สำหรับการซื้อหา  ตอนนี้ผมเห็นมีวางขายสำเร็จรูปทั่วไปครับ  สำเพ็งยังเคยเห็นทั้งขายปลีก  ขายส่ง  เนื้อผ้า  ความปราณีตของงาน  ความสวยงามก็เลือกได้ตามกำลังทรัพย์  แต่ถ้าอยากจะเลือกแบบที่ถูกใจจริงๆ  ขอเชิญที่ทางเข้าวัดพระธรรมกายทางด้านถนนคลองหลวง  และที่อาคารเมืองแก้วมณี  ใกล้ๆ หอฉันคุณยายอาจารย์ฯ  จะมีหลายร้านที่นำมาจำหน่าย  ทั้งสำเร็จรูป  และออกแบบตัดให้พอดีตัว  สนนราคา(ไม่แน่ใจ  เพราะของตนเองสั่งตัด)  มีตั้งแต่ 500 บาทต่อหนึ่งชุด(เสื้อ+กางเกง/กระโปรง) ขึ้นไป  สามารรถเลือกเนื้อผ้าแบบที่เราชอบได้

ข้อแนะนำในการเลือกซื้อชุด  อันดับแรก  คุณผู้หญิง  คำนึงไว้ก่อนเลยว่า  ชุดขาวจะโปร่งแสงกว่าชุดสีอื่นๆ  ถ้าผ้าถูกรั้งจนตึงเวลาคุกเข่า  เวลาก้มลงกราบ  หรือเวลาเปียกน้ำ  บางครั้งก็จะแทบมองทะลุเห็นชุดชั้นใน  ยังไงถ้าไม่ชอบผ้าหนา  อยากใช้ผ้าบางเบาก็คำนึงถึงซับในด้วย  เสริมสักนิดดีกว่ามานั่งอึกอัดใจกับสายตาคนรอบข้าง  การเลือกเนื้อผ้าก็สำคัญ  ผ้าใยธรรมชาติ  ใส่สบาย  แต่ทำความสะอาดยากกว่าผ้าใยสังเคราะห์   ค่อยๆ  เลือก  ค่อยๆ  พิจารณา  ทดลองใส่ก่อนค่อยซื้อนะครับ

แต่ตรงนี้ต้องขอบอกก่อนนะครับว่า  ไม่จำเป็น  ขอแค่เสื้อยืดสีขาวล้วนแขนสั้น  สะอาดๆ  ใส่สบาย  หลวมๆ  ไม่รัด  ไม่บาง    กางเกงสีเรียบร้อย  สะอาด  ใส่สบาย  จะนั่งคุกเข่าหรือนังขัดสมาธิก็ไม่รั้ง  ไม่อีดอัด  รองเท้าที่ใส่เดินนุ่มๆ  ไม่เกิดเสียงเวลาเดิน  ถอด-ใส่ สะดวก  เพิ่มผ้าคลุมเข่าสีขาวอีกนิดสำหรับคุณผู้หญิง  ผมว่าเท่านี้ก็เพียงพอสำหรับการไปวัดปฏิบัติธรรมแล้วครับ  เอาไว้วันไหน  เราพร้อมที่จะเป็นต้นบุญ  ต้นแบบของคนทั้งโลก  ให้บรรยากาศในพิธีกรรมเป็นหนึ่งเดียวกัน  ค่อยลุกมาหาใส่  ก็ไม่สายเกินไปหรอกครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 10:20 AM

แนบไฟล์  เมเม่ชุดอุบาสิกา.jpg   106.02K   20 ดาวน์โหลด

ถ้าชุดขาวๆ อย่างที่เห็นในทีวี ช่อง DMC หรือพบเห็นจากในหนังสือ ที่ชาววัดพระธรรมกายใส่มาวัดกันนั้น

เราก็จะเรียกกันว่าชุดอุบาสก อุบาสิกา หาซื้อได้มาก บริเวณหน้าวัด และร้านค้าใกล้ๆวัดนะคะ :D

ถ้ามาวัดก็จะเห็นเยอะแยะเลยค่ะ

จุดออกรถมาวัดพระธรรมกาย ในเขตกรุงเทพฯ และ ปริมณฑล

#4 น้องวันใหม่

น้องวันใหม่
  • 59 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 10:29 AM

มีคนถามมาอีกทีน่ะครับ

#5 qazwsx123

qazwsx123
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 March 2014 - 11:41 PM

ซื้อที่ใกล้ๆ วัดครับ ตรงเมืองแก้วมณี (ซอยข้างวัด)

มีเป็นดงเลยครับ ราคาแต่ละร้านจะไม่เท่ากัน

ถูกสุดก็ไม่กี่ร้อย แต่จะบางนิสนึง

ดีๆหน่อย ก็ 2400 บาท ผ้านาโน

แนะนำรุ่น Top เลยครับ ใส่แล้วจะดูดีมาก

เขาเรียกว่า ชุดอุบาสก - ชุดอุบาสิกา ครับ

และยังมี ของสำหรับปฏิบัติธรรมอีกเยอะ เช่น เก้าอี้พับ ลองมาดูครับ จะชอบ