ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ข้อสังเกตุกับการตั้งกระทู้หรือตอบกระทู้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 06:13 PM

ผมขออนุญาติตั้ง ข้อสังเกตุกับการตั้งกระทู้หรือตอบกระทู้ของ

คนทั่วไป ในเวปบอร์ด ของสังคมไซเบอร์ ทั่วๆไป ในเชิงวิชาการนะครับ

มิได้มีเจตนาที่จะดูหมิ่น หรือ กล่าวหาผู้ใด นะครับ

เนื้อหาสาระ มีดังนี้ครับ smile.gif

1) บางคน ย่อมถามปัญหาเพราะยังมีโมหะ (ความไม่รู้)

และอาจจะสงสัยหรือยังไม่มีความไม่เข้าใจ ในประเด็นปัญหาต่างๆ

เพื่อว่าเขาจะได้ ประมวลผมจากความเห็นของผู้คนหลากหลายที่มาตอบ กระทู้

2) บางคน มีความปรารถนาลามก อยากเห็นความขัดแย้ง

หรือถามแบบโยนหินถามทาง เกิดความอยากระบายทางจิต จึงถามปัญหาต่างๆ

3) บางคน ย่อมถามปัญหา ด้วยต้องการอวดเด่น ข่มเขา

อวดภูมิรู้ แสดงออกทางจิตที่ต้องการให้ คนอื่นชมเชย

เพราะเป็นผู้ที่มีปมด้อยในโลกแห่งความเป็นจริงที่ไม่เคยมีใครกล่าวชมเชย

4) บางคน ย่อมถามปัญหาด้วยประสงค์จะรู้ ในปัญหานั้นจริงๆ

5) บางคน ย่อมถามปัญหาด้วยมีความดำริว่า
เมื่อเราถามแล้ว ถ้าเขาตอบได้ถูกต้องก็เป็นการดี
แต่ถ้าเราถามแล้ว เขาตอบไม่ถูกต้อง เราจะได้ช่วยแก้ไขให้ถูกต้อง"

ก็คงจะแบ่งกลุ่มได้เท่านี้ ส่วนจะจัดสรรคำถามคำตอบใดเข้ากับกลุ่มใด

ก็ใช้วิจารณ+ญาณ ดูกันเอาเองครับ smile.gif

ปล.ท่านใดมีข้อสังเกตุเพิ่มเติมเป็นอย่างอื่น นอกเหนือจากนี้บ้างครับ nerd_smile.gif

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#2 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 06:50 PM

สาธุ^^

6.ตั้งปัญหา เพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนความคิด

7.ตั้งปัญหา เพื่อให้ผู้อื่นมีความรู้เพิ่มเติม

8.ตั้งปัญหา เพื่อทำให้ตัวเองเป็นคนรู้จักคิด

9. ตั้งปัญหา เพื่อให้ผู้อื่นรู้จักคิด

10.ตั้งปัญหา เพื่อไม่ให้บอร์ดเงียบเหงา ^^อิอิ
-------------------------------------

เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#3 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 07:29 PM

ไม่ว่าจะเป็นกลุ่มไหนเราก็ควรช่วยแนะนำ หรือ อนุโมทนา หรือปรามมิใช่หรือครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#4 dhamma_072

dhamma_072
  • 45 โพสต์
  • Location:4/864 หมู่ 7 ถนนนวมินทร์ แขวงคลองกุ่ม เขตบึงกุ่ม กรุงเทพฯ 10230
  • Interests:ต้องการมีความรู้ในเรื่องพระพุทธศาสนาให้มากที่สุด (ในปัจจุบันนี้) เพราะในอดีตไม่เคยสนใจ ดำเนินชีวิตผิดพลาดและประมาทมามากแล้ว!

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 08:57 PM

แต่สำหรับผม ต้องการความรู้ คำแนะนำและความคิดเห็นจากเพื่อนๆ สมาชิก เพื่อพัฒนาสมอง เพิ่มพูนปัญญาครับ...ขออนุโมทนากับเพื่อน พี่ๆ น้องๆ และหมู่คณะครับ

#5 Chadawee

Chadawee
  • 299 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 11:46 PM

สงสัยที่เราโพสต์เข้าข่ายข้อ 10. ตั้งแต่กระทู้วีดิโอแด่น้องมองอย่างแมว แล้ว 555 ตอนนี้วีดิโอหมดสต๊อก + ทำงานหัวฟูอยู่ค่ะ

พี่เปิ้ล
Ple

#6 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 12:13 AM

ใช่ค่ะ เห็นด้วยเลยว่ามีความหลากหลายของจุดประสงค์ และนิสัยใจคอ ของผู้ตั้งกระทู้ และตอบกระทู้

การที่เราได้เข้ามาฝึกหัดตอบกระทู้ ถือว่าเป็นการฝึกตนเอง ฝึกอะไรบ้างนะคะ สำหรับพี่แมรี่..

*ฝึกนั่งนิ่งๆ หยุดใจแล้ว แผ่ใจให้ใสกว้าง เข้าไปซึมซับ เข้าใจหัวข้อกระทู้ (คือไม่ได้คิดเอาค่ะ)
เพื่อที่จะเอาความเห็นจำคิดรู้ของตนเองออกมาแสดง

*ฝึกเรียบเรียงสิ่งที่เราเข้าใจออกมาเป็นข้อความ เราจะกระจ่างชัดมากขึ้น
และเป็นการจัดระบบระเบียบในความเห็น จำคิดรู้ใหม่ของตนเอง

*ฝึกใจไม่ให้มีทิฐิ ว่าความคิดเห็นของเราจะต้องถูกเสมอไป อาจจะมีบางอย่างที่ไม่ครบ
หรือไม่ลึกซึ้งก็ได้ การทำใจตรงนี้ถือเป็นการลดทิฐิของตนเองลงค่ะ ให้รู้จักเคารพนับถือผู้อื่น

*ฝึกเรียนรู้เพิ่มในทุกรูปแบบ ทำให้เราเข้าใจสิ่งที่จะเป็นไปได้ ทั้งด้านที่ละเอียดกว่าและหยาบกว่า
เราจะวางอุเบกขาได้มากขึ้น และทำความเห็นของเราให้ละเอียดและกว้างขึ้น

*ฝึกเมตตาที่จะให้ความรู้แก่ผู้ที่ยังไม่รู้ยังไม่เข้าใจ แม้นว่าจะดูเหมือนยาก น่าเบื่อ
แต่ก็เป็นสิ่งที่ควรฝึกตน ให้มีใจที่อดทนที่จะเป็นผู้ให้ที่ไม่จำเป็นต้องได้รับคำชื่นชมอะไร
รวมทั้งรู้จักให้กำลังใจ และชื่นชมผู้อื่นรอบ ๆ ข้าง และก็จะรู้สึกว่าโลกของเราสว่างขึ้นด้วยค่ะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#7 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 12:38 AM

อวดภูมิรู้ แสดงออกทางจิตที่ต้องการให้ คนอื่นชมเชย
เพราะเป็นผู้ที่มีปมด้อยในโลกแห่งความเป็นจริงที่ไม่เคยมีใครกล่าวชมเชย

ในความเป็นจริง ของชีวิตจริงของเขา ก็อาจมีคนชมเขาบ้างเหมือนกันนะ
(แต่ก็อาจรู้สึกว่าคำชมยังน้อยไป ไม่พอ น่าจะมีใครชมมากกว่านี้)
ส่วนตัวคิดว่า คนทั่วไปทุกคน ก็คงมีทั้งคนชมและคนติ แล้วแต่ว่า ใครจะได้อะไรมากกว่ากัน
บางคนในชีวิตจริงที่ไม่ค่อยมีใครชม หรืออยู่ในสถานที่คนไม่ศรัทธาวัด หรืออยู่ในกลุ่มคนที่ทิฎฐิต่างกัน
เขาก็อาจเหงาและต้องการคำชื่นชมจริงๆ ต้องการกำลังใจมาเติมให้ตัวเอง ก็อาจแวะเวียนเข้ามาในเวบนี้
ก็ถือว่ามาเจอเพื่อนกันนะ ถือว่าให้กำลังใจกัน ก็แล้วกัน
ก็ไม่อยากคิดว่า การอยากให้คนอื่นชมแล้วเป็นปมด้อยอะไรนัก
เพราะคนทุกคนก็ไม่ได้สมบูรณ์พร้อมไปหมด ก็มีปมเด่นปมด้อยด้วยกันทั้งนั้น ก็แล้วแต่ชีวิตแต่ละคน
เดินไปในสังคมไหนๆ ก็เจอคนมีEgo เดินขวักไขว่ ไปทุกแห่งทุกสังคม เจอทั้งนั้น
(ถ้าให้อ้าปากพูดกันจากก้นบึ้งใจจริงๆ ก็คงคิดกันทุกคนว่า "ตัวเราก็เจ๋ง"กันทั้งนั้น)
ก็ยังมีความขาดๆเกินๆ นิดๆหน่อยๆ ก็เพราะเรายังเป็นปุถุชน ที่กำลังฝึกตัวเองกันทุกวัน
แต่เราต่างก็เป็นเพื่อนร่วมโลก ร่วมสังคม ร่วมสร้างบารมีด้วยกันอีก ก็ถือว่าเรามาช่วยๆกัน
(ถ้าใครอยากให้ชมจริงๆ ก็บอกมาเลย เราก็จะพูดชม ให้นะ happy.gif )
....................................................................................
กระทู้นี่ทำให้เวบมีชีวิตชีวามากขึ้นนะ แน่นอนก็ทำให้ท่านผู้ดูแลความเรียบร้อยของเวบมีงานทำมากขึ้น
(เพราะต้องคอยเฝ้าดูความเป็นไปของเวบ ว่ามีใครเขียนอะไรแปลกๆ เข้ามารึเปล่า)

แต่ที่คุณเถลิงเกียรติว่ามาเนี่ย หมายความว่า คนที่เข้าตั้งกระทู้กับตอบกระทู้ สรุปมี 2 แบบ
คือ ประสงค์ดี กับประสงค์ไม่ดี อย่างนั้นรึเปล่าคะ (เข้าใจว่า คุณเถลิงชอบงานด้านวิเคราะห์-วิจัยแน่ๆ เลย)

โดยส่วนตัวแล้ว เวลาเขียนกระทู้นี่ บางครั้งเห็นคำถาม ก็มักจะมีประโยคคำตอบลอยมาในหัว
ก็เลยตอบไปค่ะ ก็ไม่ได้คิดอะไรลึกมากนัก ไม่คิดว่าตัวเองรู้มากแล้ว คิดว่าจะศึกษาไปให้ได้มากที่สุด
ไม่คิดว่าตัวเองเก่งหรือรู้มากกว่าใคร (ซึ่งมีผู้ที่รู้มากกว่าข้าพเจ้าอยู่มากมายในเวบนี้)
บางครั้งก็อยากรู้ว่าใครคิดยังไงบ้าง บางครั้งก็อยากตอบให้คนถามได้ข้อมูลมากขึ้น
ตอนนี้ก็กำลังศึกษาธรรมะไปเรื่อยๆ อย่างเบิกบานและเงียบๆ
แต่ความจำไม่ค่อยดีนัก ก็เลยจำชื่อบุคคล(ในสมัยพุทธกาล)ไม่แม่น คือจำไม่ได้ครบทุกคน
บางครั้งก็เลยขอเว้นไม่เอ่ยชื่อเฉพาะ เพราะว่าเกรงจะเขียนชื่อผิดค่ะ (ก็ขอให้ผู้รู้ช่วยต่อหน่อยนะคะ)

เรื่องการเขียน ก็พยายามเขียนให้ถูกต้องตามอักขระ และพยายามปรับปรุงการใช้ประโยคของตนเองให้ดีขึ้น(เอ...ดีขึ้นรึเปล่านะ)
เพราะอยากให้คนอ่าน อ่านแล้วเข้าใจได้ง่ายขึ้น ซึ่งขอยอมรับว่าการใช้ภาษาของตนเองก็ยังไม่ดีนัก
ถ้าใครอ่านแล้วมี"งง" บ้าง ก็ขออภัยด้วยนะคะ

ก็ไม่ได้เข้ามาในเวบนี้ทุกวัน บางคราวก็หายไปหลายๆ วัน ก็คิดถึงเพื่อนสมาชิกในเวบทุกคนนะ
บางคราวก็เข้ามาหลายวันติดต่อกัน แล้วแต่โอกาสจะอำนวยค่ะ
.....................................

ท่านใดมีอะไรจะเตือน ก็เตือนก็บอกกันได้นะ happy.gif
.....................................

ปล.ถึงคุณเปิ้ล รักษาสุขภาพด้วยนะ(เห็นบอกว่าทำงานจนหัวฟูแล้ว) ถ้ามีงานดึกก็หาเครื่องดื่มบำรุงสุขภาพเนอะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#8 ตามรอย

ตามรอย
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 05:43 AM

ก็น่าจะแล้วแต่เราจะเลือกอ่านเอานะคะ..บอร์ดจะได้ไม่ว่าง..ไม่เหงาด้วยมีการโต้ตอบแบบนี้แต่ไม่มีอะไรรุนแรง...ได้ความรู้ด้วยอย่างน้อยมีที่อ่านดีๆอีกที่หนึ่ง...ใช่ไหมคะ คำว่าสังเกต...ไม่มีสระอุ นะคะ เหตุผลมีค่ะ..ขออนุญาตทักหน่อยค่ะ unsure.gif

#9 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 10:50 AM

ถามปัญหาด้วยประสงค์จะรู้ ในปัญหานั้นจริงๆ

#10 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 12:32 PM

กระทู้นี้ก็น่าสนใจ ขอตอบด้วยแล้วกัน

ผมตั้งกระทู้ก็เพราะ ผมเป้นบุคคลภายนอกที่มองวัด ไม่ใช่เจ้าหน้าที่วัด

ดังนั้นแล้วอะไรที่คนภายนอกอาจจะไม่เข้าใจ จึงจะไปพยามควานหามาตามเวปอื่นบ้าง
ตามสิ่งที่มองเห็นแล้วรู้สึกเองบ้าง เมื่อตั้งกระทู้แล้วจะต้องทำให้ทำให้ผู้ตอบได้มีโอกาศ
อธิบายว่าความจริงเป็นเช่นไร อย่างน้อยเมื่อมีคนอ่านแล้วเข้าใจ ผู้ตั้งกระทู้ก็อาจจะมีส่วน
ได้บุญนั้นด้วย

แต่ไม่ตั้งแบบไม่เข้าใจวัดเลย จากกระทุ้ข้างล่างนั้น แต่ในฐานะที่ผมก็เคยมาวัดจึงตั้งแบบ
คนที่มีความเข้าใจวัดบ้างแล้วแต่ยังไม่ได้ศึกษางานของวัดอย่างลึกซึ้ง

และ การตั้งกระทู้เรื่องส่วนตัวบ้างเพราะอยากรุ้จริง ๆ เพราะถือเป็นการสนทนาธรรม

และส่วนหนึ่งเวปบอร์ดนี้มีเวปมาสเตอร์ดูและอย่างใกล้ชิด พวกคนพาลคนหาเรื่อง คนป่วน
ไม่มี ทำให้ผู้ที่เข้ามาสนทนาธรรมได้ประโยชน์กลับไปเต็มที่

ก็ขอโมทนาสาธุการต่อเจ้าหน้าที่ของเวปนี้ สาธุ สาธุ สาธุ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#11 D_jung

D_jung
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 01:57 PM

ถามเพื่อให้คนตอบ
ก็อยากให้มีคนมาแสดงความเห็น แล้วก็มาดูว่าคนอื่นเขาคิดยังไงบ้าง คิดเหมือนหรือไม่เหมือนเรายังไงบ้าง
เพราะหลายเรื่องถ้าคิดอยู่คนเดียว ก็จะไม่รู้ว่าเป็นยังไง เขาว่าดีไม่ดียังไง ก็อยากรู้ความเห็นของคนอื่นบ้าง

#12 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 07:29 PM

เรามีส่วนด้วยล่ะอ่ะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#13 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2006 - 12:57 PM

เห็นว่ามีประโยชน์ ก็นำเอามารื้อฟื้นกัน ประเดี๋ยวจะลืม 555555
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]