ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การชวนคนบวช คือการทำทานใช่หรือไม่ครับ

ทำทาน บุญ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Gazeboon

Gazeboon
  • Member_Facebook
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2013 - 02:27 PM

ทำบุญมี 3แบบคือ ทาน ศีล ภาวนาใช่ไหมครับ

และชวนคนบวช โฆษณาข่าวบุญ คือการทำทานใช่ไหมครับ  ^_^

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2013 - 03:50 PM

ชวนคนบวช โฆษณาข่าวบุญ จัดเป็น เวยยาวัจจมัย บุญที่สำเร็จด้วยการให้ความช่วยเหลือ ขวนขวายในกิจการงานที่ถูกที่ควร

เมื่อแตกบุญกิริยาวัตถุ3 ออกเป็นบุญกิริยาวัตถุ10 แล้ว "เวยยาวัจจมัย"แตกออกมาจาก "สีลมัย"

หากแต่จะกล่าวว่า "ชวนคนบวช โฆษณาข่าวบุญ คือการทำทานใช่ไหม" ก็มิผิด เพราะ ศีล คือ มหาทาน

http://book.dou.us/doku.php?id=sb101:2

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 Gazeboon

Gazeboon
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2013 - 03:53 PM

ขอบคุณมากครับผม :D

#4 Little Nov

Little Nov
  • Admin_Article_VDO
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 July 2013 - 09:22 AM

จัดเป็นธรรมทาน

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 26 July 2013 - 09:41 PM

การชวนบวช ถ้าเพียงแต่เดินเข้าไปถามว่า บวชมั้ยครับพี่ บวชฟรีไม่เสียค่าใช้จ่าย แล้วเขาตอบว่า บวชครับ จัดเป็น เวยยาวัจมัย คือ บำเพ็ญประโยชน์ ขวนขวายในกิจที่ชอบ เพราะยังไม่ได้แสดงธรรมใดๆ เขาก็ตัดสินใจบวชเองแล้ว ซึ่งการบำเพ็ญประโยชน์ต่อพระศาสนา จะมองเป็นการทำทานก็ได้ คือ เสียสละเวลาให้พระศาสนา นำเวลานั้น มาชวนคนบวช เป็นต้น

แต่ถ้าเราไปชวนบวชแล้ว เขาถามว่า บวชแล้วดีอย่างไร จากนั้น เราอธิบายเนื้อหาธรรมะให้เขาฟังว่า บวชแล้วดีอย่างนั้นอย่างนี้ เช่น ได้ฝึกฝนตนเอง ได้ฝึกทำใจให้สงบ ลดเลิกละอบายมุข ฯลฯ ถ้าอย่างนี้ การไปชวนบวช ก็จัดเป็น ธัมเทศนามัย ไปด้วย คือ การแสดงธรรม หรือ การให้ธรรมเป็นทาน คือ ทำทานอย่างหนึ่งก็ได้เช่นกัน

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 Gazeboon

Gazeboon
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 July 2013 - 09:44 PM

อ่อ สาธุ ชัดเลย ขอบคุณครับ :)

ติดแท็กอย่างน้อยหนึ่งแท็กหรือให้มากกว่าคีย์เวิร์ดเหล่านี้: ทำทาน, บุญ